Mỗi tuần một chuyên đề

đơn giá trên phiếu xuất kho

• Thread starter lananhdavi
  • Ngày gửi
M

mumly

Trung cấp
9/3/07
179
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Em hiểu vấn đề rồi đấy.
Còn trường hợp tính giá vốn thì còn tùy theo em sử dụng phương pháp nào nữa.
Có nhiều phương pháp như LIFO FIFO bình quân gia quyền hay .... gì gì nữa đấy.
Cứ tùy theo từng phương pháp mà mình áp dụng mà phang thôi
Trở lại trường hợp như em nói thì dựa vào PXK của bên bán mà hạch toán giá vốn cho mình là chưa chính xác. Vì thật ra giá vốn còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa như phí vận chuyển hàng về kho, phí bốc xếp ... nên chưa chắc dựa vào PXK của bên bán mà tính giá vốn cho mình ngay được
Thế nhá

Thanks anh nhé. Như vậy là phải lập 2 phiếu xuất kho hả anh? Một xuất cho khách hàng, môt lập để nội bộ ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Thanks anh nhé. Như vậy là phải lập 2 phiếu xuất kho hả anh? Một xuất cho khách hàng, môt lập để nội bộ ạ?

Sao lại lập 2 phiếu xuất kho. Chỉ cần lập một phiếu xuất cho cho từng lần xuất thôi.
Thường phiếu xuất kho hàng hóa có 3 liên giống như hóa đơn vậy. Liên 1 giao cho kế toán, liên 2 giao khách hàng, liên 3 thủ kho lưu làm chứng từ đối chiếu.
Cuối tháng kế toán tập hợp các liên 1 PXK và làm bút toán kết chuyển giá vốn.
Nói túm lại PXK chỉ quan trọng về mặt số lượng mà thôi. Muốn tính giá vốn chính xác thì còn xem công ty áp dụng phương pháp nào nữa.
Thế nhá mumly

P

phanthanhhuyen

Guest
1/11/07
25
0
0
37
thai nguyen
Giá ghi trên phiếu xuất kho phải là giá vốn hàng bán của công ty bạn được tính theo một trong 4 phương pháp:LIFO,FIFO, thực tế đích danh, bình quân gia quyền
Giá ghi trên hóa đơn GTGT là giá bán chưa thuế của hàng bán.
Thân!

D

duong thi my

Guest
10/1/07
119
0
0
Nơi ấy bình yên
Giá ghi trên phiếu xuất kho là giá bán chưa bao gồm VAT. Còn để tính được giá vốn hàng bán thì cuối tháng căn cứ vào phương pháp tính giá vốn mà cty bạn áp dụng để tính giá vốn hàng bán cho từng mặt hàng hoặc từng nhóm mặt hàng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA