Mỗi tuần một chuyên đề

Chi phí thuê nhân công ngoài

• Thread starter minhtam2006_nt
  • Ngày gửi
Vàng phai

Vàng phai

Guest
Trơi ôi sao có mỗi việc trích 10% đối với khoản chi từ 500.000 mà mỗi lúc em thấy mọi người nói một kiểu vây? Em cũng thắc mắc về vấn đề này và đã theo dõi một số bài về vấn đề này, thì thấy trong ban ĐH trả lời là phải trích lại 10% với khoản chi từ 500.000đ. Vậy rút cuộc là như thế nào?em đọc trong TT 81 em cũng thấy nói ko rõ ràng về vấn đề này.
Mình cũng thấy băn khoăn về vấn đề này, càng đọc càng thấy linh tinh , túm lại nếu mình làm hđlđ thời vụ ( 2 tháng ) chẳng hạn thì có phải trích 10 % nộp thuế tncn không ?và cp này có làm tăng tổng quỹ lương so với ban đầu đăng ký với thuế không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Cho tớ hỏi:
Có hóa đơn nào thuê khoán nhân công ko nhỉ?
Có. Bạn ký hợp đồng với người lao động và cùng họ lên chi cục thuế hoặc đội thuế để mua hóa đơn cấp lẻ.

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Công ty XD thuê nhân công ngoài làm lương khoán 1triệu/tháng. Bạn áp dụng Thông tư hay Nghị định nào vậy và tại thời điểm nào? Vì thuê nhân cộng tác viên chỉ được đươi 500.000.tháng, nếu trên sẽ phải nộp thuế thu nhâp. Và thuế này sẽ do côngty đứng ra trực tiếp thu.
Hiện nay, Ở công ty chuyên về tư vấn thiết kế mà mình biết họ đang áp dụng cách trả lương mới cho nhân côngthuê ngoài là trên 1triệu/tháng nhưng không biếtlà áp dụng theo Nghị định nào của Bọtài chính cả?
Bạn nào biết được thì mách mình với.
Cám ơn nhiều nha:angel:

Cái này mình không hiểu. việc trả lương cho nhân công khoán là tùy vào công việc mà chủ doanh nghiệp thỏa thuận với người lao động chứ đâu phải áp dụng theo thông tư hay nghị định nào.Có thể trả lương khoán theo tháng hoặc cũng có thể tính theo ngày công. Văn bản nào quy định ''cộng tác viên chỉ được trả 500.000 đ/tháng''. nếu trả như thế này người lao động sống sao nổi?

N

nam006

Guest
6/9/07
22
0
0
42
TP.HCM
Đối với nhân công thuê ngoài làm công việc thời vụ dưới 3 tháng thì không nhất thiết phải ký HDLD, và mức lương tối đa trả cho người lao động không quá 1 triệu đồng / tháng, mình không rỏ thông tư quyết đinh nào qui định như vậy, nhưng cán bộ quản lý thuế có hướng dẫn mình như vậy đó

Không có TT-NĐ nào quy định cả, muốn tìm hiểu cái này bạn truy cập vào trang web của UBND TP.HCM sẽ có một văn bản(mình kg nhớ số) hướng dẫn cụ thể mức lương 1.000.000/tháng/người được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế thu nhập doanh nghiệp. Tất nhiên, phạm vi áp dụng chỉ ở KV TP.HCM thôi.

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Không có TT-NĐ nào quy định cả, muốn tìm hiểu cái này bạn truy cập vào trang web của UBND TP.HCM sẽ có một văn bản(mình kg nhớ số) hướng dẫn cụ thể mức lương 1.000.000/tháng/người được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế thu nhập doanh nghiệp. Tất nhiên, phạm vi áp dụng chỉ ở KV TP.HCM thôi.
Còn ở hn ? , có ai bít không nhỉ? có vẻ như TP HCM mọi hướng dẫn rất quy củ và kịp thời

Vàng phai

Vàng phai

Guest
CP nhân công thuê ngoài

Mình làm về kiến trúc ,rất hay phải thuê các KTS về vẽ phương án và ảnh . . ., vậy để những cp này không làm tổng quỹ lương tăng , không phải nộp thuế TNCN , mà vẫn là cp hợp lý thì nên làm như thế nào ? chứng từ ra sao?
Mình đọc trên wkt thấy một phương án như thế này có được không ? Đó là làm hợp đồng giao khoán, vn thuê vẽ phương án cho công trình A , mình sẽ làm hợp đồng thuê 1 nhóm người( gồm 5 người , có ông B làm đội trưởng), mình ký HĐGK với ông B ( làm đại diện ký ): cp thuê là 450.000đ/người/lần x 5 người, như vậy được không ?

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Mình làm về kiến trúc ,rất hay phải thuê các KTS về vẽ phương án và ảnh . . ., vậy để những cp này không làm tổng quỹ lương tăng , không phải nộp thuế TNCN , mà vẫn là cp hợp lý thì nên làm như thế nào ? chứng từ ra sao?
Mình đọc trên wkt thấy một phương án như thế này có được không ? Đó là làm hợp đồng giao khoán, vn thuê vẽ phương án cho công trình A , mình sẽ làm hợp đồng thuê 1 nhóm người( gồm 5 người , có ông B làm đội trưởng), mình ký HĐGK với ông B ( làm đại diện ký ): cp thuê là 450.000đ/người/lần x 5 người, như vậy được không ?
Các bạn giúp mình với , gấp quá rùi :boldred:

Vàng phai

Vàng phai

Guest
:055::055::055::055::018:

P

phamdiemphuc85

Guest
17/3/08
8
0
0
Tp HCM
Cho e hỏi luôn nhé! Trong tờ kê khai thuế thu nhập cá nhân khấu trừ tại nguồn, e sẽ kê khai tổng số lao động chỉ là những người có HDLD thôi pk? Còn những người làm ở công trường chỉ có hđ khoán thì ko được kê vào pk? còn mức lương khoán chỉ được 1tr/tháng hình như e chưa rõ ( hđ khoán của e là 2.5 tháng và họ hưởng lương theo ngày công, 1ngày công thợ chính là 90.000đ/ngày, vậy 1 tháng sẽ là 2.700.000đ) vậy e có làm sai ko?

L

lethuhoai

Guest
18/3/08
1
0
0
Vinh
Xin chào tất cả các bạn. công ty mình cũng đang xây dựng nhà máy, mình tự mua vật tư và thuê công nhân qua 1 chủ thầu. Khi yêu cầu hóa đơn thì chủ thầu bảo không có mà chỉ có thể cung cấp danh sách công nhân kèm số CMt thư. Mình đã cho chủ thầu ứng tiền công nhưng chưa thanh toán. Vậy mọi người chỉ giúp mình phải làm thế nào với danh sách công nhân để hợp lý chứng từ thanh toán đây. Cảm ơn các bạn rất nhiều.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Xin chào tất cả các bạn. công ty mình cũng đang xây dựng nhà máy, mình tự mua vật tư và thuê công nhân qua 1 chủ thầu. Khi yêu cầu hóa đơn thì chủ thầu bảo không có mà chỉ có thể cung cấp danh sách công nhân kèm số CMt thư. Mình đã cho chủ thầu ứng tiền công nhưng chưa thanh toán. Vậy mọi người chỉ giúp mình phải làm thế nào với danh sách công nhân để hợp lý chứng từ thanh toán đây. Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Nếu chi phí nhân công thuê ngoài mà không có hoá đơn , để chi phí nhân công là CP hợp lý thì phải làm hợp đồng lao động (hợp đồng thời vụ hay hợp đồng giao khoán ) đi kèm với bảng chấm công, bảng lương, chứng minh ND, hồ sơ lao động ..

T

Truongthithoan

Guest
20/3/08
3
0
0
HaiPhong
Cac bac oi giup toi voi, Cty tôi có thuê nhân công ngoài nhưng chỉ làm HDLD với 1 người đại diện, kết thúc công trình lập biên bản nghiệm thu, không làm bảng lương như vây hạch toán có hợp pháp không?

T

Truongthithoan

Guest
20/3/08
3
0
0
HaiPhong
Cac bac oi giup toi voi, Cty tôi có thuê nhân công ngoài nhưng chỉ làm HDLD với 1 người đại diện, kết thúc công trình lập biên bản nghiệm thu, không làm bảng lương như vây hạch toán có hợp pháp không?

T

Truongthithoan

Guest
20/3/08
3
0
0
HaiPhong
Cac bac oi giup tui voi, Cty tôi có thuê nhân công ngoài nhưng chỉ làm HĐLĐ với 1 người đại diện, kết thúc công trình lập biên bản nghiệm thu, không làm bảng lương như vây hạch toán có hợp pháp không?

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Cac bac oi giup tui voi, Cty tôi có thuê nhân công ngoài nhưng chỉ làm HĐLĐ với 1 người đại diện, kết thúc công trình lập biên bản nghiệm thu, không làm bảng lương như vây hạch toán có hợp pháp không?

Theo tớ khi giao khoán, có hợp đồng jao khoán cho 1 tổ đội ký kết với 1 người đại diện, bạn chỉ cần lưu CMT photo công chứng của ông đội trưởng đó, rồi sau khi nghiệm thu và thanh lý HĐồng giao khoán đó, bạn thu thập đủ bảng lương và bảng chấm công của tổ đội thợ đó là OK

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Theo tớ khi giao khoán, có hợp đồng jao khoán cho 1 tổ đội ký kết với 1 người đại diện, bạn chỉ cần lưu CMT photo công chứng của ông đội trưởng đó, rồi sau khi nghiệm thu và thanh lý HĐồng giao khoán đó, bạn thu thập đủ bảng lương và bảng chấm công của tổ đội thợ đó là OK
Gía như làm theo anh thì tốt quá,em cũng hỏi một số bạn bè ở các cty xd vẫn làm như vậy, thậm trí khi hạch toán họ coi như 1 khoản cp nhân công trực tiếp và hạch toán N1542/C111 và em đã làm theo cách này,tuy nhiên lên web thấy vẫn phải trừ 10% TNBT cho nên em run, đến bây giờ thì như thế nào là hợp lý em cũng chưa phân tỏ được , mong các bậc tiền bối đừng:069:,gỡ rối giúp em với:wall::068:

N

Nguyễn thị Đạt

Guest
Công ty mình cũng vướng vào khoản này tại là Cty Vận chuyển nên phải thuê nhân công ngoài bốc xếp. Công ty Em làm hợp đồng thuê khoán sau mỗi tháng có bảng thanh toán tiền lương thuê ngoài , có lưu số CMND của từng người . nhưng có tháng thì thu nhập của 1 ng cao là hơn 2 triệu cơ.nhưng công ty không giữ lại 10%. không biết là có ổn ko?Các bác cho E biết nếu mình tự nguyện đóng 10 % thuế TNCN thì phải làm gì lập hồ sơ rồi có lên thuế nộp ngay ko? trình tự ra sao? Mong các bác giúp đỡ!!! Thanks!

N

nguyenduyanh

Trung cấp
4/10/06
73
0
6
45
Binhthuan
duoc voi dieu kien ban lap bang ke danh sach nhan cong thue trong do co ghi muc luong. cuoi thang len bang cham cong chuyen sang bang 07ldtl thanh toan co ky nhan la duoc tinh vao chi phi tinh thue. neu Bao hiem co kiem tra thi noi hop dong duoi ba thang.Nho lay so Chung minh nhan dan tung nhan cong ban nhe.

Vàng phai

Vàng phai

Guest
duoc voi dieu kien ban lap bang ke danh sach nhan cong thue trong do co ghi muc luong. cuoi thang len bang cham cong chuyen sang bang 07ldtl thanh toan co ky nhan la duoc tinh vao chi phi tinh thue. neu Bao hiem co kiem tra thi noi hop dong duoi ba thang.Nho lay so Chung minh nhan dan tung nhan cong ban nhe.
Như vậy vẫn làm tổng quỹ lương tăng, thuế vẫn có cơ sở để loại cp:011:

N

ngoc diệp

Guest
Sổ sách báo cáo

Chào các bạn
Theo mình biết làm kế toán theo hình thức Chứng từ ghi sổ thì đầu tiên phải tập hợp chứng từ và định khoản vào sổ Chứng từ ghi sổ tổng hợp, sau đó từ sổ Chứng từ tổng hợp sẽ làm sổ Cái các TK phát sinh và bảng cân đối số phát sinh. Một số các TK có nhiều tiểu khoản thì làm thêm sổ chi tiết cho các tiểu khoản đó.Rồi từ số liệu sổ Cái sẽ làm được Báo cáo tài chính
Không biêt tôi làm như vậy đã đầy đủ chưa, nhờ các bạn tư vấn giúp nhé
Cảm ơn nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA