Mỗi tuần một chuyên đề

Mở sổ KT cho Cty mới TL

• Thread starter trinhtuyen
  • Ngày gửi
T

trinhtuyen

Guest
18/5/05
18
0
0
hanoi
Các bác ơi, giúp em với. Em mới vào nghề, lại làm luôn cho 1 cty TNHH mới thành lập. Cty này có vốn đăng ký điều lệ là: 300.000.000.Nhưng trên thực tế thì vốn chỉ có 130.000.000. Giờ em mở sổ thì không biết nên ghi ntn? theo Vốn DK điều lệ hay theo vốn thực tế? Giúp em với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
kemuketoan

kemuketoan

Yêu con nhất!
21/6/05
109
0
16
Hải phòng- Hà Đông
Các bác ơi, giúp em với. Em mới vào nghề, lại làm luôn cho 1 cty TNHH mới thành lập. Cty này có vốn đăng ký điều lệ là: 300.000.000.Nhưng trên thực tế thì vốn chỉ có 130.000.000. Giờ em mở sổ thì không biết nên ghi ntn? theo Vốn DK điều lệ hay theo vốn thực tế? Giúp em với nhé!

Hồi trước công ty mình mới thành lập cũng gặp trường hợp tương tự như công ty bạn lúc đầu ghi theo số tiền thực tế nhưng sau đó cũng vẫn phải viết phiếu thu cho đủ số tiền trên vốn điều lệ ( dù rằng thực tế k góp thêm) để cho đủ với số vốn đã đăng ký.

H

hangtom1212

Guest
11/11/07
14
1
1
ha tay
Mình nghĩ rằng bạn chỉ có thể ghi theo số tiền thực tế có

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Nếu viết theo số tiền thực tế có là không đúng, hãy viết phiếu thu, cho đủ số vốn điều lệ , và đây là số vốn phải góp mà.
Hơn nữa có nhiều công ty vốn thực tế có rất ít, nhưng xem các số liệu báo cáo thì không ít tý nào. Do đó bạn nên ghi theo số tiền góp vốn điều lệ nhé.

levanton

levanton

Cao cấp
Nếu viết theo số tiền thực tế có là không đúng, hãy viết phiếu thu, cho đủ số vốn điều lệ , và đây là số vốn phải góp mà.
Hơn nữa có nhiều công ty vốn thực tế có rất ít, nhưng xem các số liệu báo cáo thì không ít tý nào. Do đó bạn nên ghi theo số tiền góp vốn điều lệ nhé.

Có một công ty mời bạn về làm thủ quỹ, thu nhập rất cao. bạn có dám ký vào các phiếu thu như bạn nói ở trên không?

N

nam006

Guest
6/9/07
22
0
0
42
TP.HCM
Có một công ty mời bạn về làm thủ quỹ, thu nhập rất cao. bạn có dám ký vào các phiếu thu như bạn nói ở trên không?
Cty đó ở đâu vậy bạn, thu nhập rất cao là cao bao nhiêu hả bạn. Chỉ mình với hihihi.

N

nguyenthithieu

Guest
19/11/07
4
0
1
36
Hai duong
bạn cứ ghi theo vốn điều lệ, còn thực tế vốn đó có ai nhìn thấy đâu?

N

NHO CHANH

Guest
19/11/07
33
0
6
40
Biên Hòa-Đồng Nai
Đúng rồi bạn phải ghi theo vốn điều lệ vì chính công ty bạn đăng kí như vậy mà.

H

Hoàng Hồng Yến

Guest
25/7/07
51
0
0
43
Hà Đông Hà Tây
Sao lại ghi theo vốn điều lệ nhỉ ? nếu vốn điều lệ là những mấy chục tỉ, thì quỹ tiền mặt đội lên cỡ nào ? Mình cũng đang trong trường hợp này đấy, có sư phụ nào cao tay chỉ giáo giúp mọi người đi ! Xin cảm ơn !

O

orchid

Guest
29/10/07
3
0
0
47
hn
Chua hẳn quỹ tiền mặt = vốn điều lệ ,vì con phải đầu tư mua máy moc thiết bị, thuê nhà xướng, các chi phí trả trước khac nũa chu!.... Đây chính là khe hở đế lách luật ! Vốn thực tế là 130 tr nhưng vốn điều lệ là 300 tr nhu truong hop ban vua nên ra

H

Hoàng Hồng Yến

Guest
25/7/07
51
0
0
43
Hà Đông Hà Tây
Nhưng chỗ mình ko có máy móc thiết bị, nhà xưởng gì cả. Máy móc thiết bị toàn đi thêu thôi. Mình cũng chưa biết làm thế nào nữa, vốn điều lệ của mình là 5tỷ. Tạm ứng rồi sau này làm thủ tục hoàn ứng rất lằng nhằng. Có cách nào hay hơn ko nhỉ ?
Bạn nào biết nhào dzô đi !

T

tuyetnhung9372

Guest
21/4/06
15
0
0
tp.ho chi minh
Giải thể công ty

Xin chao cac ban,

Công ty mình đã ngưng hoạt động từ lâu và Sếp thông báo giai thể, nhưng minh không biết thủ tục giải thể công ty như thế nào. Các bạn nào có kinh nghiệm trong vấn đề này xin vui lòng giúp minh với. Chúc các ban vui.

Tuyet Nhung.

H

Huy anh

Guest
18/1/07
18
0
0
hanoi
Trời đất ..! Các bạn cho mình hỏi với. Nếu công ty mình có vốn điều lệ là 5 tỷ đồng. Vốn góp thực là 500 triệu đồng. Vậy mình cũng ghi phiếu thu 5 tỷ đồng sao? Ai lại để 5 tỷ đồng trong két mà lại không gửi ngân hàng chứ ???

N

Nguyen Van Anh

Guest
Theo tôi có thể phân bổ thành nhiều khoản kết hợp như:tạm ứng;trả trước tiền hàng;làm khế ước vay rồi cho ai đó vay, những người quen của các thành viên trong ban lãnh đạo làm việc này tốt lắm, chỉ cần bạn ngỏ lời họ sẽ nhiệt tình luôn (Nhớ đừng bắt họ trả nợ nhé! họ đang giả vờ là con nợ của mình mà!)

N

Nguyen Van Anh

Guest
Có nghĩa là mình vẫn ghi nhận vốn góp (bên cạnh đó nhớ theo dõi nội bộ số thực góp của các thành viên) Sau khi tính toán số vốn góp đã mua máy móc thiết bị, ... ta lập kế hoạch phân bổ số còn thiếu sao cho phù hợp, thế là ổn! Tôi nghĩ các bác thuế sẽ Ok!

L

Ly Ly

Guest
26/1/07
58
0
0
39
dong nai
eo. ai dam keu chu' levanton = ban the?
40 tuoi~ roi co day. dung co hon~

Xem nhiều