Làm bhxh lần đầu ở quận cầu giấy

• Thread starter nguyentruongtien
  • Ngày gửi
Q

quynhbom

Sơ cấp
14/10/12
12
0
0
34
ha noi
Ðề: Làm BHXH lần đầu ở quận Cầu Giấy

bạn ơi cho m hỏi với những doanh nghiệp nào thì đóng 1 từng tháng, những doanh nghiệp nào thì đóng bảo hiểm theo quý.hay 6 tháng 1 lần ạ, nội dung này đc quy định văn bản nào ạ bạn
với cả m muốn hỏi chút là đăng ký đóng theo quý hay 6 tháng 1 lần thì nội dung đăng ký là mẫu nào ạ, để bảo hiểm biết là m đóng theo tháng hay theo quý hay 6 tháng ạ, thanks !

Khóa học Quản trị dòng tiền
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital

Hỏi:

Theo quy định chung hiện nay là việc đóng BHXH, BHYT cho những đối tượng thuộc diện tham gia bắt buộc phải thực hiện mỗi tháng một lần. Nhưng bên cạnh đó vẫn có những nhóm đối tượng được đóng BHXH theo quý, 6 tháng hoặc 1 năm. Xin hỏi, chế độ đóng như trên được áp dụng trong trường hợp nào; đơn vị sử dụng lao động phải làm những thủ tục gì để được thực hiện đóng theo quy định này?

Trả lời:

Theo Quy định về quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc ban hành kèm theo Quyết định số 902/QĐ-BHXH ngày 26/6/2007 của Tổng Giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam:

- Người sử dụng lao động là các doanh nghiệp sản xuất (nuôi, cấy, trồng trọt) thuộc ngành nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp thực hiện trả tiền lương, tiền công cho người lao động theo mùa vụ hoặc theo chu kỳ có thể đóng BHXH, BHYT theo quý hoặc 6 tháng một lần nhưng phải xuất trình phương án sản xuất hoặc phương thức trả lương cho người lao động để cơ quan BHXH có căn cứ giải quyết.

- Hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác, cá nhân có thuê mướn trả công cho người lao động, sử dụng dưới 10 lao động có thể đóng BHXH, BHYT theo quý nhưng phải đăng ký và được sự chấp thuận của cơ quan BHXH.

- Người lao động đang tham gia BHXH bắt buộc mà chưa nhận trợ cấp BHXH một lần trước khi đi làm việc có thời hạn ở nước ngoài theo quy định của pháp luật về người lao động ở Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng (bao gồm các loại hợp đồng: Hợp đồng với tổ chức sự nghiệp, doanh nghiệp hoạt động dịch vụ đưa lao động đi làm việc ở nước ngoài, doanh nghiệp đưa lao động đi làm việc ở nước ngoài dưới hình thức thực tập, nâng cao tay nghề; Hợp đồng cá nhân) đóng BHXH theo quý, 6 tháng hoặc 12 tháng một lần, hoặc có thể đóng trước một lần theo thời hạn hợp đồng; Người sử dụng lao động thu, nộp BHXH cho người lao động và đăng ký phương thức đóng với cơ quan BHXH hoặc người lao động đóng thông qua nguời sử dụng lao động mà người lao động đã tham gia BHXH trước đó hoặc đóng trực tiếp tại cơ quan BHXH nơi người lao động cư trú trước khi đi làm việc ở nước ngoài. Trường hợp người lao động được gia hạn hợp đồng hoặc ký hợp đồng mới ngay tại nước tiếp nhận lao động thì thực hiện đóng BHXH theo quy định tại điểm này hoặc truy đóng cho cơ quan BHXH sau khi về nước.

Nếu muốn đăng ký đóng hàng quý hoặc 6 tháng một lần thì sử dụng mẫu D01-TS nhé!

N

nguyenhuong00

Sơ cấp
29/1/13
14
0
1
bac giang

Hi bạn nguyentruongtien ui. m cũng đang làm thủ tục đăng ký BHXH lần đầu ở Quận Cầu Giấy. M lên đó mà họ hành cho nhìu quá lun chả nhớ gì hết hichic. Bạn gửi cho m 1 bộ hồ sơ hoàn chỉnh của công ty bạn để m tham khảo nhé hi. thanks b nhìu nhìu
mail của m là tahuong90@gmail.com

T

thuyttb1

Guest
17/6/13
2
0
0
hai duong

Bạn ơi cho mình xin một bộ mẫu nữa nhé cty mình mới thành lập giờ chưa biết phải làm gì với thang bảng lương và bên bảo hiểm quận cầu giấy.
Cảm ơn bạn nhiều nhé. Email của mình: thuytttb0902@gmail.com

T

trungskz

Guest
30/7/13
1
0
0
Hà nội

Mọi người ơi cho em xin 1 bộ hồ sơ làm bh mới ở Cầu Giấy với, mail e là dangtrunggtvt@gmail.com. em cảm ơn nhiều ạ

C

ctyalp

Guest
5/3/13
1
0
0
Hà nội

Bạn Nguyentruongtienoi, bạn cho mình xin 1 bộ hồ sơ làm BH ở Cầu Giấy với nhé, email của mình là: msbachthuthuy@gmail.com. Mình cảm ơn bạn nhiều!

T

thieuthihuong

Trung cấp
21/5/10
50
0
0
37
Hà Nội

Bạn ơi mình cũng đang làm BHXH lần đầu choc ông ty bạn cho mình xin 1 bộ hồ sơ với nhé mail của mình là thieuhuong86@gmail.com. Cảm ơn bạn nhé

T

thuhoan8

Trung cấp
24/7/13
50
0
0
Việt Nam

Cho e xin 1 bộ với ạ, bên em cũng đang chuẩn bị làm BHXH lần đầu.mail e là thuhoan.8@gmail.com e cảm ơn nhiều ạ, e muốn xem để tham khảo trước ạ

Sửa lần cuối:
thaohuyenkt

thaohuyenkt

Trung cấp
5/4/11
131
4
18
34
Hà Nội

Bạn gửi cho mình xin 1 bản nữa nhé mail của mình là thaohuyenkt@gmail.com . Thanks bạn nhiều nhé!

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội

Các bạn ơi, bên tớ chỉ đóng cho 1 giám đốc thôi, mà giám đốc chuyển từ cơ quan khác sang, đã cắt sổ rồi, giờ tớ làm những j, có cần qua phòng TBXH 0? Hay làm bộ hồ sơ và lên BH XH thôi.

thaohuyenkt

thaohuyenkt

Trung cấp
5/4/11
131
4
18
34
Hà Nội

BHXH là bắt buộc phải nộp nhưng cty ít nhân viên quá lại mới thành lập thì làm sao đã nộp đc ngay. thế này chỉ khổ kế toán thôi, đau đầu quá!ko biết làm tnao...........

T

thuhaulsa

Sơ cấp
2/7/11
29
0
0
35
hà nội

Cho tớ xin 1 bộ hồ sơ vào email: thuhabh3@gmail.com với bạn. mà các bạn nào làm thủ tục này ở cty nước ngoài rồi thì tư vấn cho tớ xem có khác j ko và nộp bh thi nộp ở đâu đc k?>

P

pikachu2010

Sơ cấp
18/7/11
8
0
1
36
Hà Nội

Bác gửi qua mail cho e với nhé.mail:thoainguyenkt8@gmail.com.e thank u nhiều

Y

yennhiunicom

Guest
18/9/13
1
0
0
hanoi

Bên em cũng đang chuẩn bị làm thủ tục đóng BHXH cho nhân viên nên anh/ chị có thể gửi vào email hangnt@hvt.vn cho em 1 bộ hồ sơ đăng ký mới được không ạ? Em cảm ơn!

D

ducchien

Sơ cấp
27/2/10
18
4
0
ha noi

Bạn nào nhận được rồi cho mình xin một bộ với nhé. lehang1507@gmail.com mình xin cảm ơn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA