Kết chuyển lỗ?

• Thread starter Hoàng Hồng Yến
  • Ngày gửi
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
bạn à! nếu đăng ký chuyển lỗ vào một năm nào đó, nếu năm đó do lỗ hoặc được ưu đãi về thuế thì toàn bộ số lỗ đó tiếp tục được chuyển sang năm tiếp theo (miễn là ko quá 5 năm)
Phong trích dẫn văn bản nào nói về vấn đề này đi. Mình tìm hoài quan điểm của bạn mà đâu có thấy! Có thì gửi cho mình tham khảo vơi! Cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Y

Ydohoang

Guest
11/12/07
49
0
0
Tp.HCM
Mình thấy rồi !
Giả sử năm 2007 lỗ 100 tr, mình kê khai như vậy không biết có đúng không ?
:dance2::dance2::dance2:

minh kg vào fiel coi được chỉ mình với cũng khong biết cách pót bài lên nữa chỉ mình luon nhé ,cám ơn các anh chi nhiều ,

phong2v

phong2v

Guest
Phong trích dẫn văn bản nào nói về vấn đề này đi. Mình tìm hoài quan điểm của bạn mà đâu có thấy! Có thì gửi cho mình tham khảo vơi! Cảm ơn nhiều!
Mình cũng công nhận là trong tất cả các thông tư nói về vấn đề chuyển lỗ, đều ko có câu nào là nếu ko chuyển hết theo đang ký thì sẽ được chuyển sang năm sau, mà chỉ đề cập đến vấn đề là ko được chuyển quá 5 năm.
Tuy nhiên trong thực tế, mình đã làm và cũng làm như thế, khi thanh tra thuế xuống quyết tóan thì cũng chấp nhận và nói vẫn ok.
Ngoài ra có 1 lần mình đi tập huấn có cô Toản là trưởng phòng tuyên truyền hỗ trợ của cụ thuế Hà nội cũng có nói như thế,
Nên mình nắm rất rõ về vấn đề này, nếu chị ko tin có thể gửi thẳng công văn đến CQ thuế quản lý để hỏi rõ về vấn đề này

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Mình cũng công nhận là trong tất cả các thông tư nói về vấn đề chuyển lỗ, đều ko có câu nào là nếu ko chuyển hết theo đang ký thì sẽ được chuyển sang năm sau, mà chỉ đề cập đến vấn đề là ko được chuyển quá 5 năm.
Tuy nhiên trong thực tế, mình đã làm và cũng làm như thế, khi thanh tra thuế xuống quyết tóan thì cũng chấp nhận và nói vẫn ok.
Ngoài ra có 1 lần mình đi tập huấn có cô Toản là trưởng phòng tuyên truyền hỗ trợ của cụ thuế Hà nội cũng có nói như thế,
Nên mình nắm rất rõ về vấn đề này, nếu chị ko tin có thể gửi thẳng công văn đến CQ thuế quản lý để hỏi rõ về vấn đề này
Thật ra vấn đề chuyển lỗ là một hình thức ưu đãi cho DN, nếu chuyển lỗ vào năm nào cũng được miễn là không quá 5 năm như Phong nói thì đâu cần phải cân nhắc khi đăng ký chuyển lỗ làm gì nhỉ? Ta cứ chuyển vào năm sau như Phong nói là xong. Tuy nhiên bản chất của vấn đề không phải là như vậy. Nếu anh đăng ký chuyển lỗ vào năm nào thì đương nhiên số lỗ được chuyển vào năm đó đã nằm trong quyết toán thuế TNDN của năm đó rồi, làm sao có thể lấy số chuyển lỗ đã quyết toán thuế TNDN rồi lại chuyển sang năm khác được phải không ạ!- Vì điều này nó quan trọng như vậy nên mới cần người tính toán, tính toán làm sao khi ta chuyển lỗ vào năm nào có lợi nhất cho doanh nghiệp. Nếu vô hình chung anh chuyển vào năm được miễn thuế là bị mất cái ưu đãi đó. Mà chuyển nhầm vào năm lỗ cũng mất ưu đãi luôn.
Còn nếu vì quan điểm ko đồng nhất và làm văn bản đi hỏi Cục thuế mình dám chắc rằng Phong hỏi sẽ là được chuyển lỗ và mình hỏi sẽ là không được chuyển lỗ đấy! - Cái này ko phải là vì cái gì mà là do Luật của VN hiện nay chưa chặt chẽ mà thôi.
Mình trích dẫn 1 câu trong TT 134 có 1 câu như thế này các bạn nghiên cứu thêm nhé!
VI. CHUYỂN LỖ

1. Cơ sở kinh doanh sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ của năm quyết toán thuế trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

Cơ sở kinh doanh tự xác định số lỗ được trừ vào thu nhập chịu thuế theo nguyên tắc trên. Trường hợp trong thời gian chuyển lỗ có phát sinh tiếp số lỗ thì số lỗ phát sinh này (không bao gồm số lỗ của kỳ trước chuyển sang) sẽ được chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

P

phamthichau

Guest
11/9/07
6
0
1
41
Hà Nội
trich quy doanh nghiep

vay ban lam o don vi hanh chinh su nghiep a? nhu vay cach hach toán co khac so voi ke toan doanh nghiep do ban

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
mẫu đang ký kết chuyển lỗ theo phụ lục 01 nghị định 164 ai có giúp tớ với

B

Bongtuyet

Guest
11/1/08
7
0
0
39
Hà Nội
Xin chào mọi người, mình là thành viên mới, nên chưa quen cách tham gia.
nhờ mọi người giúp đỡ!
Cơ quan mình có số lãi từ năm trước muốn chuyển vào quỹ cơ quan năm tiếp theo, trong năm trích tiếp quỹ và chi hết trong năm đó (CQ là trường học nên báo cáo vào cuối năm), vậy thì hạch toán ntn cho đúng.
:welcome_2

Bạn muốn chuyển lãi vào quỹ cơ quan vào năm tiếp theo thì đầu năm tiếp đó bạn làm bút toán phân bổ lợi nhuận vào quỹ đó, rồi trông năm ban chi ra thì bạn phai chi tư quỹ cơ quan đó thôi. Còn việc hạch toán trong đơn vị hành chính sự nghiệp mình không nhớ rõ.
:coffee:

T

tranminhthu75

Guest
19/12/07
12
0
0
44
ha dong
Nam 2007 lo, nam 2008 cung lo thi ghi vao phu luc chuyen lo mau so 03-2/TNDN ntn?

Chào các bạn. Năm 2007 cty mình lỗ 100tr, năm 2008 công ty minh cũng lỗ 120tr, vậy các bạn cho mình hỏi ghi vào mẫu 03-2/TNDN ntn?
cảm ơn các bạn

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Chào các bạn. Năm 2007 cty mình lỗ 100tr, năm 2008 công ty minh cũng lỗ 120tr, vậy các bạn cho mình hỏi ghi vào mẫu 03-2/TNDN ntn?
cảm ơn các bạn

Phần I: K/hoạch chuyển lỗ p/sinh các kỳ tính thuế trước và đăng ký kế hoạch chuyển lỗ >
Bạn ghi năm 2007 : Số lỗ phát sinh = 100tr, Năm p/s lỗ : 2008 : Số lỗ p/s = 120 trbạn muốn chuyển lỗ sang năm nào thì ghi năm đó vào.
Phần II
Năm nay theo đăng ký kế hoạch chuyển lỗ các kỳ trước vào năm nay bao nhiêu thì bạn ghi vào cột 4, số lỗ đã chuyển các kỳ trc bạn ghi vào cột 3. Tổng số lỗ còn chuyển vào kỳ sau bạn ghi vào cột 5.

M

minhthai

Trung cấp
18/1/08
128
1
0
in long hate
ỦA VẬY MỌI NGƯỜI ƠI, KẾ HOẠCH CHUYỂN LỖ NỌP CHO THUẾ VÀO LÚC NÀO. ĐÓNG VỚI bctc LUON HEN?

N

Nguyễn thị Đạt

Guest
phụ lục chuyển lỗ đóng cùng BCTC và nộp luôn mà! Nhưng cho tui hỏi sau khi chuyển lỗ năm tiếp sau đó thì làm như thế nào , bút toán ra sao? Thuế TNDN sẽ được tính như thế nào? Mong mọi người cùng trao đổ nhé!

T

tuongtu

Guest
29/2/08
3
0
0
truong CD KTKT BINHDUONG
vay ban da thuc hien but toan ket chuyen lai nam truoc sang nam sau chua? ban can phai lam but toan nay sau do thi dung loi nhuan vua k/c de bo sung quy.

Sửa lần cuối:
T

Trần Ngọc Dũng

Guest
Mọi người cho mình hỏi cách hạch toán lỗ năm trước nhé:
Năm 2006 Cty mình lỗ 20tr, sang 2007 mình k/c:
N4211 - C4212 : 20tr
Cty mình không có quỹ dự phòng tài chính nên không thể phân phối lợi nhuận (lỗ) 2006 bằng cách:
N415 - C4211
Vậy, mình đến 31/12/2007 cty mình có lãi, mình hạch toán chuyển lỗ năm trước vào lãi năm nay:
N4212 - C4211 : 20tr
Như vậy có được không nhỉ?
Một điều nữa là: nếu chưa đăng ký chuyển lỗ năm 2006, nhưng mình vẫn chuyển lỗ vào năm 2007 có được không?

N

nhung82

Guest
18/2/08
58
0
0
39
HANOI
Mọi người cho mình hỏi cách hạch toán lỗ năm trước nhé:
Năm 2006 Cty mình lỗ 20tr, sang 2007 mình k/c:
N4211 - C4212 : 20tr
Cty mình không có quỹ dự phòng tài chính nên không thể phân phối lợi nhuận (lỗ) 2006 bằng cách:
N415 - C4211
Vậy, mình đến 31/12/2007 cty mình có lãi, mình hạch toán chuyển lỗ năm trước vào lãi năm nay:
N4212 - C4211 : 20tr
Như vậy có được không nhỉ?
Một điều nữa là: nếu chưa đăng ký chuyển lỗ năm 2006, nhưng mình vẫn chuyển lỗ vào năm 2007 có được không?
Mình cũng đang thắc mắc vấn đề này. Mong mọi người chỉ giúp với!

R

rosenhungtran

Guest
Công ty mình năm 2005 lỗ 220triệu, nhưng từ đó tới nay chưa đăng ký chuyển lỗ, Các bạn ơi cho mình hỏi năm nay mình đăng ký chuyển lỗ số lỗ trên vào các năm 2006,2007,2008 có được không?Mình cám on các bạn rất nhiều

N

nhung82

Guest
18/2/08
58
0
0
39
HANOI
Các bác già làng ơi! Ngỡ rối giúp bọn em với!

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Nếu bạn làm theo mẫu 04 cũ thì trên phần mềm 1.2 làm thêm phụ lục PL01A

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Nếu bạn làm theo mẫu 04 cũ thì trên phần mềm 1.2 làm thêm phụ lục PL01A để đăng ký chuyển lỗ sang các năm tiếp theo.

C

canhbuomdo

Guest
24/8/06
11
1
1
Sài Gòn
Chào các bạn

Công ty nào chưa đăng ký chuyển lỗ với cơ quan thuế thì không được chuyển lỗ.

Nếu tự ý chuyển lỗ trong trường hợp không đăng ký chuyển lỗ, khi quyết toán sẽ bị loại trừ chi phí chuyển lỗ đó và phạt vi phạm hành chính.

Công ty bị lỗ sau đó sáp nhập với 1 công ty khác, thì công ty sau khi sáp nhập đó vẫn được hưởng chính sách chuyển lỗ trong thời gian 5 năm.

Các bạn có thể tham khảo Công văn của Tổng cục Thuế số 5355/TCT-CS ngày 25 tháng 12 năm 2007 có nói khá chi tiết.

Sửa lần cuối:
S

Song Anh

Guest
8/10/07
6
0
1
47
TP. HCM
Mình cũng đang quan tâm đến vấn đề này, có bác nào xem giúp "Phu luc 03-2TNDN chuyen lo" của bạn MinhCanTho post ở trên có đúng không để mình bắt chước với! Mình chỉ còn kẹt bảng này thôi! Cám ơn các bác nhiều nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA