Mỗi tuần một chuyên đề

hạch toán tăng TSCĐ như thế nào?

• Thread starter autumnleaves
  • Ngày gửi
A

autumnleaves

Guest
6/12/07
7
0
0
Kim Giang
Chào các bạn, mình là thành viên mới toe của diễn đàn, hôm nay mình có 1 thắc mắc muốn hỏi cả nhà.
Cty mình vừa mua mới 1 otô làm phương tiện đi lại của GĐ, vậy mình se ghi N211, co 111, vậy, mình có cần phải ghi tăng nguồn 411 nữa không nhỉ? mà bên mình là cty TNHH nên ko có các nguồn quỹ 414 hay 413 gi cả????

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Chào các bạn, mình là thành viên mới toe của diễn đàn, hôm nay mình có 1 thắc mắc muốn hỏi cả nhà.
Cty mình vừa mua mới 1 otô làm phương tiện đi lại của GĐ, vậy mình se ghi N211, co 111, vậy, mình có cần phải ghi tăng nguồn 411 nữa không nhỉ? mà bên mình là cty TNHH nên ko có các nguồn quỹ 414 hay 413 gi cả????
Bạn chưa hiểu về nguồn hình thành tài sản rồi. Bạn phải xác định tiền mua otô lấy từ đâu chứ. Nếu lấy tiền từ công ty thì hạch toán như bạn là đủ. Còn nếu otô này mua do tiền của giám đốc bỏ ra rồi góp vào công ty thì bạn mới ghi tăng 411

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Quan trọng là tiền mua ôtô là của cty hay của riêng giám đốc.???Nếu tiền của GĐ mua, sau đó GĐ mang góp vốn = có biên bản góp vốn thì mới là bổ sung NVKD.
Nếu tiền cty mua TSCĐ này thì hạch toán tăng TSCĐ.Ko hạch toán vào 411.
tôi chưa rõ ý bạn hỏi lắm.

Sửa lần cuối:
levanton

levanton

Cao cấp
Cty mình vừa mua mới 1 ôtô làm phương tiện đi lại của GĐ, vậy mình sẽ ghi
Nợ 211
Có 111

Như trên là đủ rồi.

M

MinhThao87

Guest
5/12/07
43
5
8
36
Tp.Hồ Chí Minh
theo như em thì nếu mua bằng tiền công ty thì ghi:
Nợ TK 211/ Có TK 111
còn việc làm phương tiện đi lại cho giám đốc chỉ là để sau này mình tính khấu hao vào TK 642 thui.
Còn nếu mua bằng tiền riêng của giám đốc thì miễn bàn rùi, không cần hạch toán, vì nó có liên quan gì đến công ty đâu

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Hẫy lưu ý là nếu mua cho Công ty thì hồ sơ đăng ký xe phải mang tên Công ty, đây là điều kiện bắt buộc để tăng TSCĐ, tính khấu hao và chi phí xăng dầu, sửa chữa...., còn nếu là xe đăng ký tên giám đốc thì đi chuyển ngay nhé

A

autumnleaves

Guest
6/12/07
7
0
0
Kim Giang
ui, cảm ơn các bác, em đã hiểu rồi ạ, Webketoan that là bổ ích.

T

tuantuan

Guest
14/9/07
7
0
1
Bien Hoa , Dong Nai

N

nemchua

Guest
25/3/08
34
0
0
39
Thành phố Thanh Hoá
Bạn chưa hiểu về nguồn hình thành tài sản rồi. Bạn phải xác định tiền mua otô lấy từ đâu chứ. Nếu lấy tiền từ công ty thì hạch toán như bạn là đủ. Còn nếu otô này mua do tiền của giám đốc bỏ ra rồi góp vào công ty thì bạn mới ghi tăng 411

trường hợp lấy từ nguồn KH thì hạch toán tăng nguồn thế nào nhi?

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Không cần tăng nguồn bạn ạ.

Mình tưởng khi mua TSCĐ thì ngoài bút toán tăng TSCĐ ra phải ghi tăng nguồn nữa chứ nhỉ.Sao trường hợp này không cần tăng nguồn. Minh ko hiểu lắm. :041:

Y

yellowsubmarine

Guest
7/5/05
43
0
0
41
Hà Nội
Mình tưởng khi mua TSCĐ thì ngoài bút toán tăng TSCĐ ra phải ghi tăng nguồn nữa chứ nhỉ.Sao trường hợp này không cần tăng nguồn. Minh ko hiểu lắm. :041:

Nếu TSCĐ đó được mua từ các Quỹ của DN, nguồn kinh phí sự nghiệp hay dự án mới phải nghi tăng nguồn.

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Nếu TSCĐ đó được mua từ các Quỹ của DN, nguồn kinh phí sự nghiệp hay dự án mới phải nghi tăng nguồn.

Nhưng trong trường hợp không phải mua từ quỹ của doanh nghiệp thì khoản từ ngoài đầu tư vào cũng phải ghi tăng nguồn gì chứ nhỉ. Ngoài các nghiệp vụ phát sinh như trài trợ, biếu tặng, trao đổi thì còn từ nguồn nào nữa. Bạn thử ví dụ cho mình để mình hiểu rõ hơn đc ko?
Cảm ơn bạn nha.!!!^_^

Y

yellowsubmarine

Guest
7/5/05
43
0
0
41
Hà Nội
Nhưng trong trường hợp không phải mua từ quỹ của doanh nghiệp thì khoản từ ngoài đầu tư vào cũng phải ghi tăng nguồn gì chứ nhỉ.
:biggthump đúng rồi, nều từ ngoài đầu tư vào thì ghi tăng vốn

"Ngoài các nghiệp vụ phát sinh như trài trợ, biếu tặng, trao đổi"

Còn có mua sắm, sửa chửa, tự chế, điều chuyển.... :045:

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội

Về nguyên tắc thì Bảng cân đối chia làm hai phần. Bên tài sản và bên nguồn vốn.
Nếu bên tài tăng thì nguồn cũng tăng theo và ngược lại.
Còn trong trường hợp trên TSCĐ tăng ==> TS dài hạn tăng nhưng TS ngắn hạn giảm. (N211/C111) ==> Tổng tài sản vẫn không đổi.
Bên tài không đổi thì bên nguồn vẫn giữ nguyên.
Nói nôm na là thế không biết có bác có ý gì không nhỉ ???????

H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
Hiện nay kế toán không phải hạch toán và theo dõi nguồn vốn hình thành từ khấu hao do vậy lo lắng của bạn nemchua là thừa

H

honghanh85

Trung cấp
20/12/07
50
0
0
VN
Hẫy lưu ý là nếu mua cho Công ty thì hồ sơ đăng ký xe phải mang tên Công ty, đây là điều kiện bắt buộc để tăng TSCĐ, tính khấu hao và chi phí xăng dầu, sửa chữa...., còn nếu là xe đăng ký tên giám đốc thì đi chuyển ngay nhé

Công ty em cũng có mua 1 xe ôtô cho giám đốc thế này. Em chỉ hạch toán vào Nợ 211, Nợ 1332, Có 111. Vấn đề là xe này dùng riêng cho giám đốc, ko liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh thì vẫn được trích khấu hao phải ko ạ? Đến khi quyết toán thuế TNDN thì chi phí khấu hao xe ôtô này có bị loại trừ ra ko?

H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
Muốn được trích khấu hao thì phải chứng minh là TSCD của CTy và phải được báo cáo cơ quan thuế và thực hiện khấu hao theo qd 206.

H

honghanh85

Trung cấp
20/12/07
50
0
0
VN
Công ty em cũng có mua 1 xe ôtô cho giám đốc thế này. Em chỉ hạch toán vào Nợ 211, Nợ 1332, Có 111. Vấn đề là xe này dùng riêng cho giám đốc, ko liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh thì vẫn được trích khấu hao phải ko ạ? Đến khi quyết toán thuế TNDN thì chi phí khấu hao xe ôtô này có bị loại trừ ra ko?

Muốn được trích khấu hao thì phải chứng minh là TSCD của CTy và phải được báo cáo cơ quan thuế và thực hiện khấu hao theo qd 206.

Trên Hoá đơn bên bán xuất ra ghi tên công ty, xe ôtô này được tài trợ 60% vốn vay ngân hàng đứng tên công ty luôn. Như vậy là đã hợp lệ chưa ạ? Còn nếu trong năm ko có phát sinh hoạt động kinh doanh nào liên quan đến chiếc xe đó (dùng cho cá nhân giám đốc) thì có ổn ko hở anh?

Còn nữa, em thấy trong các box thì có nguời nói người nói không về việc đăng ký trích khấu hao TSCĐ với cơ quan thuế. Thông tin nào là chính xác hở anh? Anh có thông tư nào quy định rõ việc này ko?

Sửa lần cuối:
P

phanbichhanh

Trung cấp
15/7/08
68
4
8
54
tren troi
Công ty mình mới mua xe ô tô. Nhưng chưa sang tên xong thì có thêm hóa đơn chi phí thay thắng xe, lọc nhớt…. vậy mình hạch toán khoảng này như thế nào? Có tăng nguyên giá không? Vì chưa sang tên mà còn hạch toán vào chi phí thuế có cho là chi phí hợp lý không? Các bạn Webketoan giúp mình với, mình cảm ơn nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA