Cuối năm 2007 và đầu năm 2008 phải nộp những gì

• Thread starter hungha
  • Ngày gửi
H

hongtran1712

Guest
6/11/07
2
0
0
TP.HCM
Các thủ tục cần làm đầu năm 2008.

Theo mình, nhữnh công việc cần làm đầu năm:[/B]
1.Khóa sổ năm cũ chuyển số dư sang năm mới và thực hiện các nghĩa vụ còn nợ ngân sách nhà nước.
2.Kê khai thuế TNDN quí IV; Lập báo cáo quyết toán thuế và báo cáo tài chính năm 2007
3.Nộp thuế môn bài năm 2008.
4.Đăng ký kế hoạch tiền lương năm 2008.
5.Nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính năm 2008.
6. Nộp bảng ĐK phương pháp trích khấu hao TSCĐ.
7. Đăng ký sử dụng lao động mới nếu có.

Theo các bạn, cần bổ sung gì thêm?:dance2:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

namdan

Guest
26/10/07
16
0
1
TP.HCM

---------------------------------------------------------------------------
Theo mình, nhữnh công việc cần làm đầu năm:
1.Khóa sổ năm cũ chuyển số dư sang năm mới và thực hiện các nghĩa vụ còn nợ ngân sách nhà nước.
2.Kê khai thuế TNDN quí IV; Lập báo cáo quyết toán thuế và báo cáo tài chính năm 2007
3.Nộp Tờ khai thuế môn bài 2008 theo mẫu số 01/ MBAI (TT60/2007-BTC)đồng thời nộp thuế Môn bài năm 2008.
4.Đăng ký kế hoạch tiền lương năm 2008.
5.Nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính năm 2008.( Cái này theo Thông tư 60 không phải nộp nữa mà chỉ nộp Tờ khai TTNDN Quý IV mà thôii)
6. Nộp bảng ĐK phương pháp trích khấu hao TSCĐ.( Cái này chỉ nộp khi trong năm có phát sinh Tăng, Giảm TSCĐ mà thôi)
7. Đăng ký sử dụng lao động mới nếu phát sinh
8. Nộp tờ khai quyết toán tình hình sử dụng HĐ GTGT năm 2007

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Theo mình biết thì đầu năm mới thì ngoài những cái bạn nêu thì còn phải nộp tờ khai và thuế Môn bài, Tờ khai thuế TNDN tạm tính quý IV (nộp cả thuế TNDN nữa nhé). Còn đăng ký tổng quỹ lương thì sang năm 2008 ko phải nộp nữa. Chế độ kế toán thì mình ko biết chẳng lẽ đầu năm nào cũng phải đăng ký à? Còn cả Thông báo TKNh là cái gì vậy, lần đầu tiên mình nghe thấy. Mình có mẫu thanh quyết toán hóa đơn. Bạn cho mình địa chỉ mail mình gửi cho.
Mình ở quận hai bà trưng hn, mình có hỏi cán bộ thuế về vấn đề đăng ký quỹ lương 2008, cb bảo để hỏi lại, rồi không biết sao nữa, vậy không biết mình có phải đăng ký quỹ lương 2008 không?

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Kuki

Kuki

Guest
31/12/07
145
0
0
TP HCM
www.vnav.vn
Kính các bác :

Em thấy vụ Bảng đăng ký TSCĐ và phương pháp khấu hao hơi kỳ kỳ ???

1. Em muốn nộp phương pháp khấu hao TSCĐ mà không nộp bảng đăng ký được không ?
2. Nếu một số TSCĐ em muốn khấu hao vượt khung thì đăng ký như thế nào ?
3. Nếu một số TSCĐ em sử dụng pp khấu hao khác thì làm là sao?

Chúc đầu năm vui vẻ !!

NguyenThiMyLien

NguyenThiMyLien

Trung cấp
5/6/07
99
1
8
VungTau
Tháng 1 phải nộp quyết toán thuế TNDN quý 4/2007 . Nhưng Cty em vẫn áp dụng tạm tính hết năm 2007 còn thông tư 60 thì các anh chị quản lí thuế nói là để sang 2008 mới áp dụng. Vậy em kô cần phải nộp tạm tính thuế TNDN quý 4/2007 đúng kô chị

chị k nói tháng 1 phải nộp quyết toán thuế TNDN quý 4/2007, mà chỉ nói là tạm tính thôi. Quyết toán thuế TNDN là quyết toán năm và tháng 3 mới nộp.
Nếu cán bộ thuế hướng dẫn em là TT60 sang năm 2008 mới áp dụng thì em làm theo họ, còn đa số các nơi họ đã áp dụng TT60 rồi.
Nhưng sao mỗi nơi mỗi khác vậy nhỉ :wall:

T

thaonhp

Guest
21/12/07
2
0
0
tphcm
Chào các anh chị và các bạn, mình là kế toán mới ra trường đang làm việc tại cty TNHH về ngành xây dựng, cty mình mới đi vào hoạt động từ tháng 8/2007,chưa có phát sinh đầu vào,vậy sang năm 2008,cty mình phại làm nh74ng gì để nộp cho cơ quan thuế?thời hạn nộp là bao lâu?
Xin các anh chị và các bạn giúp đỡ.Chân thành cảm ơn

N

nongnoc219

Guest
1/9/07
69
0
0
39
Cau Giay HN
Bà con ơi Cty em năm 2007 vẫn nộp theo tạm tính cả năm(vì các bác thuế bảo vậy).Vậy 31/3 mới phải nộp khai quyết toán thuế TNDN cả năm 2007 phải kô,còn kê khai thuế TNDN quý 4/2007 thì em có phải làm kô vậy

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Từ tháng 7 năm 2007 đã chuyển sang cơ chế tự kê khai, tự nộp thuế rùi, thế nên không phải nộp tờ khai TNDN tạm tính năm nữa. Từ quý III/20007 chỉ phải nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính nhưng theo số thực tế thôi. Tiện đây có bác nào có mẫu đăng ký TSCĐ và phương pháp trích khấu hao TSCĐ không cho em xin với! Em mới vào làm, Cty lại mới nên chưa đăng ký. Mail của em là: thamlt@greensoft.com.vn Giúp em nhé các bác! Thanks!

Sửa lần cuối:
T

tran dinh han

Guest

---------------------------------------------------------------------------
Theo mình, nhữnh công việc cần làm đầu năm:
2.Kê khai thuế TNDN quí IV;
3. Lập báo cáo quyết toán thuế và báo cáo tài chính năm 2007
4.Nộp Tờ khai thuế môn bài 2008 theo mẫu số 01/ MBAI (TT60/2007-BTC)đồng thời nộp thuế Môn bài năm 2008.
5.Đăng ký kế hoạch tiền lương năm 2008.
6. Nộp bảng ĐK phương pháp trích khấu hao TSCĐ.( Cái này chỉ nộp khi trong năm có phát sinh Tăng, Giảm TSCĐ mà thôi)
7. Đăng ký sử dụng lao động mới nếu phát sinh
8. Nộp tờ khai quyết toán tình hình sử dụng HĐ GTGT năm 2007

Z

zubich2005

Guest
16/9/06
6
0
1
TPHCM
Theo mình biết thì đầu năm mới thì ngoài những cái bạn nêu thì còn phải nộp tờ khai và thuế Môn bài, Tờ khai thuế TNDN tạm tính quý IV (nộp cả thuế TNDN nữa nhé). Còn đăng ký tổng quỹ lương thì sang năm 2008 ko phải nộp nữa. Chế độ kế toán thì mình ko biết chẳng lẽ đầu năm nào cũng phải đăng ký à? Còn cả Thông báo TKNh là cái gì vậy, lần đầu tiên mình nghe thấy. Mình có mẫu thanh quyết toán hóa đơn. Bạn cho mình địa chỉ mail mình gửi cho.

Bạn"ngaymoi' thân mến!

Chi cục thuế của CT mình là Q.12 , mình k biết là phải nộp hay không " ĐK KH tiền lương" ,vậy căn cứ vào văn bản nào , sang năm 2008 chúng ta không cần phải làm bảng "Đăng ký kế hoạch tiền lương", bạn có thể chỉ dẫn giúp và cho mình xin bảng mẫu thanh quyết toán hóa đơn luôn thể, mail của mình là : zubich2005@yahoo.com . Xin đa tạ.

T

thuynguyenvnn

Guest
1/8/07
43
0
0
39
Hà Nội
chị k nói tháng 1 phải nộp quyết toán thuế TNDN quý 4/2007, mà chỉ nói là tạm tính thôi. Quyết toán thuế TNDN là quyết toán năm và tháng 3 mới nộp.
Nếu cán bộ thuế hướng dẫn em là TT60 sang năm 2008 mới áp dụng thì em làm theo họ, còn đa số các nơi họ đã áp dụng TT60 rồi.
Nhưng sao mỗi nơi mỗi khác vậy nhỉ :wall:

Đúng vậy đó. Như ở quận Cầu Giấy chỗ mình, quý 3 lên hỏi cán bộ quản lý họ bảo sang năm 2008 mới áp dụng thế mà tháng trước đi nộp tờ khai thuế GTGT , thấy các bác đó dán thông báo làm tờ khai tạm tính quý 4 /07 .Đành phải làm chứ biết làm sao @_@

gautrang202

gautrang202

Guest
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
Bạn tham khảo mẫu nha. Thân.
@Cả nhà: Vui lòng cung cấp thông tin đồng nhất về thời hạn báo cáo hay mẫu báo cáo cuối năm để kịp thời hạn báo cáo.
- Đối với cơ quan thuế
- Phòng lao động.
Cảm ơn.

Đính kèm

• SDHDT.xls
    28 KB · Lượt xem: 322
N

ngaymoi

Trung cấp
30/10/07
65
0
0
hà nội
Bạn"ngaymoi' thân mến!

Chi cục thuế của CT mình là Q.12 , mình k biết là phải nộp hay không " ĐK KH tiền lương" ,vậy căn cứ vào văn bản nào , sang năm 2008 chúng ta không cần phải làm bảng "Đăng ký kế hoạch tiền lương", bạn có thể chỉ dẫn giúp và cho mình xin bảng mẫu thanh quyết toán hóa đơn luôn thể, mail của mình là : zubich2005@yahoo.com . Xin đa tạ.

hì thì đọc mãi trong TT134 mà không thấy đó thôi. còn mẫu thanh quyết toán HD thì bạn vào đây nè
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=36215[/URL]:bigok::bigok:

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
ko bác nào nói về thuế TNCN ah?

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Đúng vậy đó. Như ở quận Cầu Giấy chỗ mình, quý 3 lên hỏi cán bộ quản lý họ bảo sang năm 2008 mới áp dụng thế mà tháng trước đi nộp tờ khai thuế GTGT , thấy các bác đó dán thông báo làm tờ khai tạm tính quý 4 /07 .Đành phải làm chứ biết làm sao @_@

Tớ cũng ở CG nè. Ko biết có fải bỏ đăng ký tiền lương và đăng ký trích khấu hao TSCĐ ko nhỉ? Mà ko hiểu bi jờ cái tiền thuế TNDN tạm tính của Q1, 2 , 3/07 thì thế nào nhỉ??

M

Minhyp

Guest
17/11/07
8
0
0
41
Bắc Ninh
Mình vừa nhận làm kế toán cho một công ty TNHH TM và DV về máy tính và các phụ kiện máy tính. Mình cũng chưa biết nên làm thế nào? vì trước đó có chị đã làm rồi mình vừa nhận 1/1/2008 là làm, nhưng để làm thì công việc bắt đầu từ đâu và làm thế nào? Mình làm theo hình thức nhật ký- sổ cái, nhưng chị làm trước mình vẫn chưa bàn giao sổ sách và làm báo cáo tài chính năm 2007.
Mong mọi người giúp đỡ
Minhyp
galiletm2004@yahoo.com

N

Ngo thai Hang

Guest
4/1/08
25
0
0
Hà nội
Cho mình hỏi nộp thuế môn bài là của năm 2007 hay 2008?
Thời hạn nộp thuế môn bài chậm nhất là bao nhiêu?
Cty mình mới thành lập cuối tháng 11 năm 2007, mình đã nộp thuế môn bài cuối tháng 12 cho nửa năm 2007, nhwng mình muốn kết chuyển chi phí và kê khai sang năm 2008 có được ko?
Mình mới đi làm nên ko biết j nhiều. Mong các bạn giúp đỡ!

Bạn ơi, sang 2008 rồi còn nộp môn bài 2007 làm gì nữa, với lại bạn nộp 1 lần rồi cho nửa năm 2007 là đủ rồi. Bây giờ làm ngay tờ khai nọp thuế môn bài năm 2008 theo mẫu của thông tư 60 ( và đặc biệt là đi nộp thuế môn bài cho 2008 ngay đi ), báo cáo thuế thu nhập doanh nghiệp, quyết toán sử dụng hóa đơn 2007, đăng ký lương..và chuẩn bị nộp trong tháng này đi. Làm kế toán mệt thế đấy :wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA