Mỗi tuần một chuyên đề

Cách lưu hóa đơn, chứng từ

• Thread starter violet80
  • Ngày gửi
violet80

violet80

Guest
21/3/07
139
0
0
nơi ấy bình yên
Mình thường lưu hóa đơn của từng tháng riêng, VD: tháng 9 riêng, tháng 10 riêng ... . Còn phiếu thu, chi, nhập, xuất của từng tháng cũng riêng. Như vậy có đúng ko? Hay mình phải kẹp hóa đơn, cùng các chứng từ liên quan (VD: phiếu thu, chi, nhập, xuất) vào cùng 1 kẹp. Các bạn chỉ giúp mình nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
tuỳ theo hình thức ghi sổ kế toán mà có cách lưu chứng từ khác nhau. Thường vẫn lưu theo thời gian từng tháng.
Mình làm theo hình thức nhật ký chung nên vẫn lưu kẹp chứng từ theo từng tháng: Thu, chi, Xuất, nhập...

H

hanhlt415

Guest
29/5/07
55
0
6
Hà Nội
Mình làm ở mấy công ty rồi nhưng công ty nào cũng lưu giữ chứng từ theo cách sau: kẹp PT,PC cùng các chứng từ liên quan như Hóa đơn,biên lai với nhau, và cũng lưu theo từng tháng, như vậy khi xem lại rất dễ.Bạn có thể tham khảo.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Cách lưu chứng từ theo bạn là một cách lưu trong nhiều cách lưu khác nhau. Cái này tùy thuộc từng loại hình doanh nghiệp và cũng tùy từng kế toán viên, lưu cách nào sao cho mình cảm thấy tiện quản lý theo dõi và tìm kiếm là Ok rồi. Và đặc biệt là hì hì.. phải phù hợp với luật kế toán và một số văn bản khác!

H

hienpmc

Trung cấp
6/11/06
93
0
6
Hà Nội
Mình làm ở mấy công ty rồi nhưng công ty nào cũng lưu giữ chứng từ theo cách sau: kẹp PT,PC cùng các chứng từ liên quan như Hóa đơn,biên lai với nhau, và cũng lưu theo từng tháng, như vậy khi xem lại rất dễ.Bạn có thể tham khảo.

Mình cũng thường làm vậy và thấy rất dễ ktra lại.

L

linh2610

Guest
12/12/07
20
0
0
chỉ có anh và em
các bác ơi, thế hóa đơn GTGT em lưu lại bằng cách giập lỗ(2 lỗ ý) có được k?

M

Minhyp

Guest
17/11/07
8
0
0
41
Bắc Ninh
Mình thì cài hóa đơn đỏ với PC hoặc PT với nhau để dễ quản lí và tra lại sổ sách
Tiện đây cho mình hỏi luôn là: hóa đơn để tính chi phí như: hóa đơn điện thoại, tiền điện, mua trang thiết bị cho công ty, nếu mình không muốn kê vào bảng kê cuối tháng thì mình có cách nào mà vẫn tính được chi phí hàng tháng không nhỉ?
Mong mọi người giúp đỡ.
Minhyp

N

ngdutan

Guest
12/12/07
39
0
0
Bình Phước
chứng từ kế toán được lưu như sau:
phiếu thu, chi, nhập, xuất được lưu riêng theo từng tháng, có đánh số và ghi chú bên ngoài; còn Hóa đơn thì cứ để nguyên trong cuốn, ko cần phải bấm lỗ;
Ví dụ: phiếu chi tháng 01 từ số 001 đến số 100: đc kẹp thành 1 tập; bên ngoài có dán giấy ghi chú: Phiếu chi tháng 01/2007; từ số 001 đến số 100; đủ chứng từ. tưogn tư như vậy cho phiếu nhập, xuất, thu...

thobong2412

thobong2412

Trung cấp
29/1/07
123
0
16
40
Hà nội
các bác ơi, thế hóa đơn GTGT em lưu lại bằng cách giập lỗ(2 lỗ ý) có được k?

Được bạn ạ!Nhưng mình nghĩ đễ hóa đơn ko bị rách thì bạn nên dán vào 1 tờ giấy A4 rồi đục lỗ thì tờ hóa đơn sẽ đc nguyên vẹn.

L

linh2610

Guest
12/12/07
20
0
0
chỉ có anh và em
Được bạn ạ!Nhưng mình nghĩ đễ hóa đơn ko bị rách thì bạn nên dán vào 1 tờ giấy A4 rồi đục lỗ thì tờ hóa đơn sẽ đc nguyên vẹn.

hic. đúng là kế toán thứ thiệt. bác cẩn thận thật đấy. Nhưng các bác cho em hỏi thêm: em nghĩ là phiếu thu hoặc phiếu chi của công ty em ít vậy thì em lưu luôn trong quyển, có xé ra đâu mà kẹp. Ah, hay các bác nói PT- PC của ng khác đưa cho mình?(Hình như câu này em hỏi hơi tối- các bác thông cảm nha.)

thobong2412

thobong2412

Trung cấp
29/1/07
123
0
16
40
Hà nội
hic. đúng là kế toán thứ thiệt. bác cẩn thận thật đấy. Nhưng các bác cho em hỏi thêm: em nghĩ là phiếu thu hoặc phiếu chi của công ty em ít vậy thì em lưu luôn trong quyển, có xé ra đâu mà kẹp. Ah, hay các bác nói PT- PC của ng khác đưa cho mình?(Hình như câu này em hỏi hơi tối- các bác thông cảm nha.)

Ko quan trọng là ít hay nhiều đâu bạn ạ! Bạn cứ xé ra và kẹp cùng với Hóa đơn, chứng từ nhé ! Và cũng không quan trọng là PT, PC của cty mình hay của người khác đưa mình thì cũng kẹp cùng hóa đơn, chứng từ luôn:bigok:

K

kimsangkt

Guest
21/3/11
13
0
1
ho chi minh
minh muon luu hoa don chung tu, minh co nen luu tren may hoa don ko?
cho minh bit voi

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
E

enxanh88

Sơ cấp
22/1/11
11
0
0
25
hcm
an bỏ vô tờ bìa bóng roi lưu thành tệp lại. Dán 1 tờ giấy nhỏ ghi số tờ hoá đơn đã báo cáo. Là an toàn và kiểm soát được hoá đơn. Chúc bạn làm tốt

Nenfi

Nenfi

Trung cấp
Bên tớ thì tớ toàn xé PT-PC rồi kẹp luôn cùng với hoá đơn , để mỗi chỗ 1 thứ sợ nhầm lẫn đâu tìm lại thì mệt lắm

U

Ut Pepsi

Guest
14/6/11
17
0
0
37
quy nhơn
Cái này thuộc về nghệ thuật lưu giữ tất cả những gì bằng giấy liên quan tới công ty, tùy theo từng cá nhân làm công tác kế toán muốn làm ntn cho dễ nhớ, dễ kiểm tra, dễ đem ra cho mấy bác thuế xem khi có yêu cầu. hjx:
- Sắp xếp hồ sơ doanh nghiệp
- Hợp đồng mua, bán
- Vv
- Có người sắp xếp theo tháng, hay theo các chứng từ liên quan. VD: mua hàng trả bằng tiền. PT kẹp với hóa đơn. Với cách này dễ thấy nhất, bạn còn suy nghĩ rộng ra xí nha. Sắp xếp cho cả năm đóng thanh 1 tập. trong đó có chứng từ: PT, N, X, HD và các sổ sách + báo cáo.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA