Mỗi tuần một chuyên đề

Chuyển ngày phép chưa nghỉ trong năm thành tiền

• Thread starter junnie288108
  • Ngày gửi
J

junnie288108

Sơ cấp
27/11/07
41
0
6
36
HN
Dear các anh chị trong diễn đàn :

Công ty em có 1 số trường hợp không nghỉ hết ngày phép (12 ngày /năm ).Bác giám đốc bên em định chi trả số ngày phép này bằng cách quy đổi ra tiền lương .

Cả năm không nghỉ ngày phép nào : số lương 1 ngày X 12 ngày

Nếu không làm đủ 12 tháng ,vd tiếp nhận từ tháng 8: số lương 1 ngày X 4 ngày .

Tất cả sẽ cộng cùng lương tháng 12.

Cho em hỏi làm thế có dúng không ạ.Nếu được cho em công văn quy định luôn với.Sếp bắt em tìm và dịch cái công văn quy định đó ra tiếng anh:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

CK7

Guest
6/3/07
31
0
0
HN
Theo mình được biết, nếu trong năm người lao động không nghỉ hết số ngày nghỉ phép được phép nghỉ thì số ngày chưa nghỉ đó sẽ được chuyển sang năm tiếp theo.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh

Công ty em có 1 số trường hợp không nghỉ hết ngày phép (12 ngày /năm ).Bác giám đốc bên em định chi trả số ngày phép này bằng cách quy đổi ra tiền lương .

Cho em hỏi làm thế có dúng không ạ.Nếu được cho em công văn quy định luôn với.Sếp bắt em tìm và dịch cái công văn quy định đó ra tiếng anh:wall:
Bạn tham khảo từ điều 74 đến điều 77 của bộ luật lao động nhé.

nhihuong

nhihuong

Guest
31/10/07
89
0
6
Xa lắc xa lơ
Theo mình được biết, nếu trong năm người lao động không nghỉ hết số ngày nghỉ phép được phép nghỉ thì số ngày chưa nghỉ đó sẽ được chuyển sang năm tiếp theo.

Pác ơi! Quy định đó ở đâu ra vzậy? Em đọc trong luật lao động làm gì có nói. :dance2::dance2::dance2:

H

hamap

Guest
6/1/08
3
0
0
hanoi

H

hamap

Guest
6/1/08
3
0
0
hanoi
Điều 77 bộ luật lao động thì
.....Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hàng năm thành nhiều lần. Người làm việc ở nơi xa xôi hẻo lánh, nếu có yêu cầu, được gộp số ngày nghỉ của hai năm để nghỉ một lần; nếu nghỉ gộp ba năm một lần thì phải được người sử dụng lao động đồng ý.
mình nghĩ Th này chỉ được gộp ngày nghỉ thôi bạn ah hok được quy ra tiền đâu.:cool2:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Điều 77 bộ luật lao động thì
.....Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hàng năm thành nhiều lần. Người làm việc ở nơi xa xôi hẻo lánh, nếu có yêu cầu, được gộp số ngày nghỉ của hai năm để nghỉ một lần; nếu nghỉ gộp ba năm một lần thì phải được người sử dụng lao động đồng ý.
mình nghĩ Th này chỉ được gộp ngày nghỉ thôi bạn ah hok được quy ra tiền đâu.:cool2:
Không phải quy ra tiền mà là DN nếu sử dung lao đông cho những ngày nghỉ phép đó thì phải trả tiền cho nhưng ngày lao động thay vì NLD được nghỉ. Nếu DN không thoả thuận từ đầu với NLD là phải có kế hoạch nghỉ phép, thì khi sử dụng ngày nghỉ của NLD thì DN phải trả tiền thôi.

Tất cả khoản lương nghỉ phép đều được hạch toán vào chi phí. DN thường trích trước lươn nghỉ phép

D

doantu

Guest
7/1/08
1
0
0
Hà Nội
Theo quy định tại Điều 77 của Bộ luật lao động thì người lao động phải làm đủ 12 tháng, và tương đương mỗi tháng là 1 ngày phép (tổng 12 ngày/năm). Người lao động có thể được cộng dồn phép năm.

Còn trong trường hợp chi trả tiền nghỉ phép năm ra tiền thi phải thỏa mãn điều kiện sau:

+ Người lao động có yêu cầu nghỉ, nhưng vì tính chất công viêc mà Người lao động vẫn làm thì được truy thu tiền nghỉ phép năm.

+ Trong HDLĐ có nói về viêc nghỉ phép năm và nghỉ viêc riêng thực hiện theo Bộ luật lao động và sự thỏa thuận của Người SDLD và NLD.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA