Mỗi tuần một chuyên đề

Single-entry system

• Thread starter carrot
  • Ngày gửi
C

carrot

Guest
5/10/07
18
0
0
Hanoi
Để chuẩn bị làm final reports từ single-entry accounting records cần phải tính các thông tin còn thiếu. hjx carrot em đọc đọc mãi mà không hiểu. Mong mọi người giúp em với ... Thanks in advance!!!

Có 1 số ví dụ như này:
ví dụ 1:
A Hardware wish to know the total expense incurred for electricity for the year ended 30 June 2006. The owner provides the following information:
Electricity accrued 30 June 2005 (including GST) $440
Electricity paid during the year ended 30 Hune 2006 (including GST) $7,700
Electricity accrued 30 June 2006 (including GST) $ 660
và lời giải cho ví dụ trên là như này: (trình bày trong Ledger kiểu "T" account nhưng ko kẻ được bảng nên em viết thành lời. ok?)

General Ledger
Electricity account
Bên Dr: ghi 30 June 2006: Dr Bank 7,000 và Dr Accrued expenses 600
Bên Cr: ghi 1 Jul 2005 Accrued expenses (reversal) 400 và 30 June 2006 Profit and loss (electricity expense) 7,200

Em không hiểu cách ghi sổ của bút toán đơn (single-entry) :wall: Sao lại ghi cái khoản Accrued expense 400 vào bên Cr?? dựa vào đâu để xác định được ghi nó vào bên Cr hay bên Dr? và họ ghi mở ngoặc reversal bên cạnh có ý nghĩa gì?? theo em biết thì reversal là bút toán đảo --> vậy bút toán đầu tiên của nó là như nào?

ví dụ 2:
Balance at 30 June 2005: Accrued revenue (interest)2,400 (excluding GST)
Transactions during the year ended 30 June 2006: Interest received (no GST applicable) 17,200
Balance-day adjustments required at 30 June 2006: Accrued revenue (interest) 1,750 (excluding GST)
--->> Yêu cầu tính interest revenue.

Solution cho bài này là:
General Ledger
Interest revenue
Bên Dr:
1 Jul 2005 Dr: Accrued revenue (reversal) 2,400
30 Jun 2006 Dr: Profit and loss (Interest revenue) 16,550
Bên Cr:
30 June 2006 Cr: Bank 17,200
30 June 2006 Cr: Accrued revenue 1,750

Khi xem lời giải bài này em áp dụng lại phương trình kế toán:"Dư đầu ký + tăng trong kỳ = giảm trong kỳ + dư cuối kỳ" vào thì thấy vô lý kiểu gì ý --> thực sự là ko hiểu: Theo pt kế toán trên thì
Accrued revenue 2,400 là dư đầu kỳ
Profit and loss (Interest revenue) là khoản đang cần tìm
Bank 17,200 là Khoản giảm trong kỳ.
Accrued revenue 1,750 là dư cuối kỳ.
---->> em muốn hỏi là: Tại sao khoản Bank 17,200 ở đây lại được xác định là khoản Giảm trong kỳ??? :wall: Interest revenue là thuộc tài khoản Revenue mà trong đầu bài cho là Transactions during the year ended 30 June 2006: Interest received (no GST applicable) 17,200 -->> Interest received thì tức là làm tăng Interest revenue lên --> suy ra nó phải là khoản tăng trong ký chứ ?? sao lại biến thành khoản giảm trong kỳ??

Carrot em biết mọi người đều rất busy nhưng nghĩ mãi em vẫn không hiểu. Mong mọi người bớt chút time của mình để chỉ giúp em hiểu với..... Em cám ơn!!!

P/s: hihii... hối lộ các pác trước nè :beer: uống xong các pac' nhớ giúp em với nha. ^^

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hazi

Sơ cấp
6/5/06
38
0
6
Hanoi
Trả lời câu hỏi về ví dụ một của bạn.

Accrued expense là gì, nó là một expense nhưng chưa được trả, ở đây là doanh nghiệp chưa xuất tiền nên nó cũng được gọi là một liability, vì thế liability phải credit khi nó tăng lên.
Reversal hay gọi là reversing entry được chuẩn bị ngay sau khi có entry như trên để tiết kiệm thời gian vì time = money
tức là bạn tách riêng 400 của 2005 là một accrued expense = liability, vậy Cr, và Dr Elec expense, khi reversing, chỉ việc đảo ngược lại entry đó, That's it!

ai biết bổ xung thêm nhé

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Để chuẩn bị làm final reports từ single-entry accounting records cần phải tính các thông tin còn thiếu. hjx carrot em đọc đọc mãi mà không hiểu. Mong mọi người giúp em với ... Thanks in advance!!!

Có 1 số ví dụ như này:
ví dụ 1:
A Hardware wish to know the total expense incurred for electricity for the year ended 30 June 2006. The owner provides the following information:
Electricity accrued 30 June 2005 (including GST) $440
Electricity paid during the year ended 30 Hune 2006 (including GST) $7,700
Electricity accrued 30 June 2006 (including GST) $ 660
và lời giải cho ví dụ trên là như này: (trình bày trong Ledger kiểu "T" account nhưng ko kẻ được bảng nên em viết thành lời. ok?)

General Ledger
Electricity account
Bên Dr: ghi 30 June 2006: Dr Bank 7,000 và Dr Accrued expenses 600
Bên Cr: ghi 1 Jul 2005 Accrued expenses (reversal) 400 và 30 June 2006 Profit and loss (electricity expense) 7,200

Em không hiểu cách ghi sổ của bút toán đơn (single-entry) :wall: Sao lại ghi cái khoản Accrued expense 400 vào bên Cr?? dựa vào đâu để xác định được ghi nó vào bên Cr hay bên Dr? và họ ghi mở ngoặc reversal bên cạnh có ý nghĩa gì?? theo em biết thì reversal là bút toán đảo --> vậy bút toán đầu tiên của nó là như nào?
Khi tính chi phí tiền điện thực tế trong tháng thì bên nợ của tài khoản chi phí tiền điện sẽ ghi tiền điện thực tế đã trả và chi phí tiền điện dồn tích vào cuối kỳ.
Bên có sẽ ghi khoản chi phí tiền điện dồn tích hiện có đầu kỳ cùng với số tiền điện thực tế trong kỳ được kết chuyển sang tài khoản lãi lỗ.
Phương trình là:
Tiền điện thực trả trong kỳ + Tiền điện dồn tích cuối kỳ = Chi phí tiền điện thực tế của kỳ + Chi phí tiền điện dồn tích đầu kỳ
Ghi có (đảo tiền điện dồn tích đầu kỳ) vào tài khoản chi phí tiền điện để xóa số tiền điện dồn tích đầu kỳ.
Cái này trong kế toán mấy ông Pháp, Mỹ làm khác Việt Nam.

C

carrot

Guest
5/10/07
18
0
0
Hanoi
Em cảm ơn anh (chị/cô/ chú/.bác, ... ui... đúng là cách xưng hô của Việt nam.... phong phú quá...) Hazi và Hien vì đã giúp em giải đáp những thắc mắc.

Again thank you so much!!! ^_____^

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA