Mỗi tuần một chuyên đề

Tổng hợp các câu hỏi về "Thuế thuê nhà"

• Thread starter newcomer
  • Ngày gửi
K

kiennghiep

Trung cấp
15/11/05
53
0
0
Hai Phong
Nếu chủ nhà làm được việc đó thì tốt quá, đằng này họ phó mặc cho công ty. Công ty tự mang hợp đồng và tiền tới thuế để làm thủ tục.
Phần hóa đơn bán hàng thì ghi như vậy là đúng rồi. Người bán hàng là chủ nhà, người mua hàng là công ty.
Ý em muốn hỏi là phần thuế thuê nhà cơ, trên biên lai thuế(bài trước viết nhầm là hóa đơn), thuế không chịu viết người nộp là cty mà sẽ ghi tên chủ nhà. Như vậy, với biên lai đó cty có được đưa vào chi phí hợp lý không? (Hợp đồng quy định bên thuê chịu thuế)
Xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu trên biên lai thuế không viết người nộp là công ty thì công ty sẽ không được tính vào chi phí hợp lý đối với thuế thuê nhà. Vì thực chất, thuế thuê nhà phải do chủ nhà nộp.

Bạn có thể thỏa thuận tiền thuế thuê nhà mà công ty bạn nộp sẽ được tính vào giá thuê nhà, chi phí đó sẽ nằm trên hóa đơn thuê nhà, còn chủ nhà trên danh nghĩa vẫn đi nộp thuế.

kiennghiep nói:
trên biên lai thuế(bài trước viết nhầm là hóa đơn), thuế không chịu viết người nộp là cty mà sẽ ghi tên chủ nhà.

K

kiennghiep

Trung cấp
15/11/05
53
0
0
Hai Phong
Hiện nay cty mình đã gửi hợp đồng lên thuế rồi. Mình có hỏi thuế địa phương là có cách nào để khoản thuế này được tính vào CP hợp lý cho Cty mình không. Thuế trả lời chỉ có thể giúp đỡ bằng cách bên cạnh tên chủ nhà phần người nộp sẽ đóng mở ngoặc tên công ty mình. Và thuế còn nói, đã giải quyết cho nhiều công ty khác cũng bằng cách này?
Xin hỏi, như vậy có đủ điều kiện để nó trở thành khoản chi phí hợp lệ hay không?

N

nguyenhonghanh

Guest
22/9/05
18
0
0
44
LC
Thuế Thuê nhà

Công ty e chuẩn bị làm lại hợp đồng rồi đúng ko? tốt nhất lần này làm hợp đồng yêu cầu bên cho thuê phải cung cấp hóa đơn cho bên mình và tiền thuế bên cho thuê phải chịu (cộng tiền thuế vào giá cho thuê nhà, ví dụ tiền thuê nhà là 3 tr, tiền thuế GTGT và TNDN là 0.5 tr, thì tiên thuê nhà sẽ là 3.5 tr)làm như vậy rất dễ làm vì cơ quan thuế thu đúng đối tượng nộp thuế là người cho thuê chứ người đi thuê ko phải chịu thuế đâu. Khi đến mua hóa đơn trên cơ quan thuế thì cả bên cho thuê và bên đi thuê đều phải đến để ký vào hóa đơn bên mua và bên bán, khi đi nhớ mang theo hợp đồng, giấy giới thiệu và cả chứng minh thư nữa. làm như vậy rất dễ, bên cho thuê nộp tiền thuế, mình ko liên quan gì cả. Mình chỉ lấy hóa đơn thanh toán theo giá 3.5 tr thôi. Chúc e thành công

K

kiennghiep

Trung cấp
15/11/05
53
0
0
Hai Phong
Vâng, bọn em sẽ phải làm lại hợp đồng, nhưng chẳng lẽ khoản thuế của hợp đồng lần này cty không còn cách nào đưa vào CP hợp lý sao?

P

pinksunny

Guest
22/2/06
34
0
0
Son Tay
Nguyen Tu Anh nói:
Tiền thuế thuê nhà là trách nhiệm của bên cho thuê, bên đi thuê không có trách nhiệm này nên bác đừng lo là người ta sẽ phạt bác. Nhưng để tiền thuế nhà trở thành chi phí hợp lý của công ty thì bên cho thuê phải xuất hóa đơn lẻ mua trên Chi cục thuế cho bên đi thuê.

Bác cứ cùng chủ nhà ra Chi cục thuế mua hóa đơn lẻ đi. Nếu bị phạt thì cũng đành chịu vì bác lại hạch toán kế toán sớm mất rồi. Nếu chưa hạch toán kế toán thì em sẽ chỉ cho bác (nhưng chỉ qua Private Message thôi
).
Bác Tú Anh ơi, bên phía chủ nhà họ sẽ k đời nào chịu đi nộp thuế cho thuê nhà đâu mà tiền này phải do cty E bỏ ra và nếu có bị phạt thì cũng lại là tiền của cty E thôi mà. Hic, hic...Bác có cách hạch toán nào thì chỉ cho đứa E non nớt này với vì cty E lại sắp phải làm HĐ mới rùi. Bác có thể mail cho E qua địa chỉ: accounting@eacvn.com bác nhé!
Cảm ơn bác nhiều nhiều!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
54
Rừng Tây Nguyên
kiennghiep nói:
Hiện nay cty mình đã gửi hợp đồng lên thuế rồi. Mình có hỏi thuế địa phương là có cách nào để khoản thuế này được tính vào CP hợp lý cho Cty mình không. Thuế trả lời chỉ có thể giúp đỡ bằng cách bên cạnh tên chủ nhà phần người nộp sẽ đóng mở ngoặc tên công ty mình. Và thuế còn nói, đã giải quyết cho nhiều công ty khác cũng bằng cách này?
Xin hỏi, như vậy có đủ điều kiện để nó trở thành khoản chi phí hợp lệ hay không?
Ái chết.Thuế mà trả lời như thế à.Khi quyết toán thuế họ sẽ không chấp nhận nếu cán bộ thuế đó là người nắm kỷ nghiệp vụ.

K

kiennghiep

Trung cấp
15/11/05
53
0
0
Hai Phong
Vâng, 1 chi cục thuế của Thủ đô đã hướng dẫn vậy đó. Hic hic...
Như vậy là cty em đành phải gạt khoản này ra khỏi chi phí hợp lý rồi.
Xin cảm ơn các anh chị đã hướng dẫn.

G

google_vn

Guest
21/8/06
3
0
0
52
Phố cổ
quochung nói:
Yêu cầu chủ nhà lhệ CQ thuế để mua hóa đơn lẻ xuất cho cty bạn.
Thuế thuê nhà bao gồm 8% GTGT; 11,2% thuế TNDN
Tổng cộng 19,2%
--------
Chào bác, tui mới cho thuê nhà. Cũng chẳng hiểu thuế mà thế nào cả. Chi ký HĐ "2 cá nhân" với nhau thôi.

Như các bác nói tui phải mua HĐ tại Chi cục thuế phải không ?
- Vậy tôi cần thủ tục gì ?
- Tôi phải chịu những khoản thuế gì?
- Sau bao lâu không đóng thuế thì tôi bị phạt bao nhiêu tiền ? ( chậm để gửi NH lấy tiền cafe mà ... hix hix
- Có bị truy tố H.Sự không ? lo xa !!!

Hỏi các bác linh tinh quá, các bác thông cảm cho tui chẳng biết tí gì về KT mà.

H

hanhanhbong

Guest
19/8/06
1
0
0
Hà Nội
Em chào các bác, em xin hỏi là cái tỷ lệ thuế trên là có quy định ở văn bản nào ạ, nếu có thể thì cho em xin địa chỉ để load về được không? Em tìm chưa ra các bác ạ.
Em xin cám ơn!
Tớ có văn bản của Cục Thuế HN trả lời về vấn đề này đấy. Bạn cần thì đưa địa chỉ tớ gửi cho.

M

Mai Liên

Guest
18/8/06
7
0
0
Hà Nội
Bác "hanhanhbong" ơi, em cũng đang phải đi nộp thuế thuê nhà thay chủ hộ. bác gửi văn bản của Cục thuế TP HN cho em theo địa chỉ email này nhé:
enli8221@yahoo.com
Cám ơn bác nhiều.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bác là chủ nhà thì bác phải lo các vấn đề từ A đến Z rồi. Em hướng dẫn cho bác nhá!
google_vn nói:
--------
Chào bác, tui mới cho thuê nhà. Cũng chẳng hiểu thuế mà thế nào cả. Chi ký HĐ "2 cá nhân" với nhau thôi.

Như các bác nói tui phải mua HĐ tại Chi cục thuế phải không ?
Đúng rồi!

google_vn nói:
- Vậy tôi cần thủ tục gì ?
Bác chỉ cần lên đó lấy Hóa đơn lẻ và nộp tiền thuế cho họ là đủ.

google_vn nói:
- Tôi phải chịu những khoản thuế gì?
Bác sẽ chịu hai khoản thuế: Thuế TNDN và Thuế GTGT. Tỷ lệ như thế nào thì bác đã trích dẫn trong bài của bác rồi đấy!

google_vn nói:
- Sau bao lâu không đóng thuế thì tôi bị phạt bao nhiêu tiền ? ( chậm để gửi NH lấy tiền cafe mà ... hix hix
Hình thức và mức xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định về nộp tiền thuế, tiền phạt không quy định cụ thể, vẫn là phụ thuộc vào văn bản của cơ quan thuế. Theo Nghị định 100/2004/NĐ-CP: "Xử phạt theo quy định của pháp luật về thuế đối với hành vi nộp chậm tiền thuế hoặc tiền phạt so với ngày quy định phải nộp ghi trong thông báo nộp thuế, quyết định xử phạt. Trường hợp không có thông báo thuế thì thời gian tính phạt nộp chậm căn cứ vào thời hạn phải nộp thuế theo quy định tại các Luật Thuế, Pháp lệnh Thuế".

google_vn nói:
- Có bị truy tố H.Sự không ? lo xa !!!
Tạm thời sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Nếu hành vi nộp chậm chuyển sang hành vi trốn thuế có kèm theo dấu hiệu tội phạm theo quy định của Bộ luật Hình sự thì sẽ bị truy tố theo Bộ luật Hình sự rồi.

Eo ôi! Sợ chưa?

G

google_vn

Guest
21/8/06
3
0
0
52
Phố cổ
Hỏi thêm bác m.tí,
- Người thì bảo 22,8% người thì bảo 24%. Mà toàn là CB thuế, tui chẳng hiểu ra sao nữa, bác có cái văn bản nào quy định về vấn đề này chỉ cho tui với.

- Lại còn cái vụ thuế Môn bài nữa chứ, từ xưa tới nay chỉ nghe thấy người thuê phải đóng, giờ thấy bảo do người cho thuê phải đóng. Trót ký HĐ rồi mới thấy nhiều khoản thuế quá.

Bác giải thích giúp nhé.
Thân

Sửa lần cuối:
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
google_vn nói:
Hỏi thêm bác m.tí,
- Người thì bảo 22,8% người thì bảo 24%. Mà toàn là CB thuế, tui chẳng hiểu ra sao nữa, bác có cái văn bản nào quy định về vấn đề này chỉ cho tui với.

- Lại còn cái vụ thuế Môn bài nữa chứ, từ xưa tới nay chỉ nghe thấy người thuê phải đóng, giờ thấy bảo do người cho thuê phải đóng. Trót ký HĐ rồi mới thấy nhiều khoản thuế quá.

Bác giải thích giúp nhé.
Thân
Đúng là người cho thuê phải đóng, vì họ thuộc diện hộ kinh doanh cá thể, nên căn cứ theo mức tiền cho thuê mà CB thuế ấn định số thuế môn bài phải nộp.
Còn 22,8% thì đúng hơn, vì hôm qua mình vừa đi nộp 2 thứ thuế ấy về, để lấy hóa đơn đỏ cho Công ty. Mức thuế phải đóng đúng là đứt ruột gan.
Mình cho bạn công thức mà đang có ở văn bản của chi cục thuế nhé
Doanh thu tính thuế = doanh thu chưa thuế/(1-22.56%)
Số thuế GTGT phải nộp = Doanh thu tính thuế x80%x10%
Số thuế TNDN phải nộp = Doanh thu tính thuế x 52% x 28%
Chính xác đấy.

B

buithuha

Guest
20/2/06
30
0
0
Ha Noi
Ban Le_thu_Trang ới ời, Cho mình hỏi bạn mua hóa đơn ở Chi cục thuế nào thế?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
google_vn nói:
Hỏi thêm bác m.tí,

Lê Thu Trang nói:
Còn 22,8% thì đúng hơn
Tỷ lệ giá trị gia tăng và tỷ lệ thu nhập chịu thuế tại mỗi địa phương sẽ khác nhau. Do đó, thuế thuê nhà tại Hà Nội là 22,8% nhưng tại thành phố Hồ Chí Minh lại là 19,2%, còn các địa phương khác thì mình không biết.

S

sky-blue

Guest
Thông tin tham khảo:
Khi thuê nhà của người dân để làm trụ sở thì đương nhiên DN phải trả thêm tiền điện, nước, điện thoại theo thực tế sử dụng. Tuy nhiên, nếu được chủ nhà cho phép chuyển hoặc tách riêng hợp đồng đứng tên DN với các Cty cung cấp điện, nước, điện thoại thì khi thanh toán các chi phí này, DN nhận được hóa đơn hợp lệ ghi tên và mã số thuế của DN.

Ngược lại, nếu không được chủ nhà cho phép chuyển hoặc tách riêng hợp đồng thì khi thanh toán các chi phí này, DN sẽ nhận được hóa đơn ghi tên chủ nhà. Nếu chủ nhà là cá nhân thì thường không ghi mã số thuế và như vậy hóa đơn này sẽ bị cơ quan thuế cho là không hợp lệ. Hiện nay, cơ quan thuế chỉ mới chấp nhận là chi phí hợp lý nếu bên cho thuê là DN... (nếu không có hóa đơn) của DN cho thuê thì được hạch toán chi phí hợp lý (dĩ nhiên là không được khấu trừ thuế GTGT) theo Công văn 1633TCT/PCCS của Tổng cục Thuế ngày 31/5/2005. Trước đây, ngày 12/7/2000, Tổng cục Thuế có Công văn số 3025TCT/NV6 cho phép các hóa đơn điện, nước, điện thoại mang tên chủ nhà kèm với Phiếu chi tiền đúng với hóa đơn thì được khấu trừ thuế GTGT.

Thiết nghĩ, trong trường hợp DN nhận được hóa đơn ghi tên chủ nhà và không ghi mã số thuế, cơ quan thuế không nên máy móc áp dụng quy định về hóa đơn, chứng từ để cho là không hợp lệ mà cần phải áp dụng Điều 419, Bộ Luật Dân sự khi “thực hiện hợp đồng vì lợi ích của người thứ ba” để xem hóa đơn này là hợp lệ. Bởi khi thực hiện hợp đồng thì người thứ ba (DN thuê nhà) có quyền trực tiếp yêu cầu bên có nghĩa vụ (các Cty cung ứng điện, nước, điện thoại) phải thực hiện nghĩa vụ đối với mình. Điều luật này có nghĩa là người thứ ba được thực hiện tất cả quyền và nghĩa vụ của bên có quyền (chủ nhà, chủ đồng hồ điện, nước...) đã ghi trong Hợp đồng thuê nhà, DN thuê nhà được quyền thanh toán trực tiếp cho các Cty cung ứng điện, nước, điện thoại mà không bị xem là thanh toán sai địa chỉ so với tên chủ nhà trên hóa đơn. Ở đây cần phân biệt chủ sở hữu đồng hồ điện, nước, điện thoại... với người sử dụng. Do hai bên không tách bạch riêng chủ sở hữu với chủ sử dụng điện, nước, điện nên phải áp dụng việc "thực hiện hợp đồng vì lợi ích của người thứ ba" và trong trường hợp này, cơ quan thuế cần căn cứ vào người trực tiếp thanh toán để khấu trừ thuế GTGT cho đúng. Trường hợp này cũng cần được áp dụng cho DN bảo hiểm (người thứ ba) khi thực hiện quyền và nghĩa vụ của bên có quyền (người được bảo hiểm) thanh toán tiền bồi thường thiệt hại theo hợp đồng giữa người được bảo hiểm với cơ sở sửa chữa tài sản, cơ sở khám chữa bệnh và nhận được hóa đơn ghi tên và mã số thuế (nếu có) của người được bảo hiểm mua hàng, dịch vụ chứ không phải tên của DN bảo hiểm mặc dù DN bảo hiểm phải chi trả.

Ngoài ra, hiện nay cơ quan thuế cũng đã áp dụng pháp luật kinh tế để chấp nhận hóa đơn mang tên cá nhân sáng lập viên, không có mã số thuế và không đúng địa chỉ trụ sở DN trong giai đoạn thành lập DN vẫn được kê khai khấu trừ thuế GTGT như Công văn số 318/TCT - DNK ngày 20/01/2006 của Tổng cục Thuế đã ghi "Hợp đồng phục vụ cho việc thành lập DN có thể được thành viên sáng lập hoặc người đại diện theo ủy quyền của nhóm thành viên sáng lập ký kết. Trường hợp DN được thành lập, thì DN là người tiếp nhận quyền và nghĩa vụ phát sinh từ hợp đồng đã ký kết" quy định trong Luật DN.

Hi vọng, sắp tới cơ quan thuế sẽ áp dụng Luật Dân sự để chấp nhận tính hợp lệ của hóa đơn GTGT mà người thứ ba thực hiện.
- Nguồn: trang kiểm toán.

V

vankien

Guest
17/1/05
33
0
0
Hà Nội
Mình đã làm thủ tục kê khai, nộp thuế thuê nhà tại hai Quận Hoàn Kiếm và Hai Bà Trưng, nhìn chung các thủ tục và cách tính không khác gì nhau, như cách tính của Bác Lê Thu Trang:

Doanh thu tính thuế = doanh thu chưa thuế/(1-22.56%)
Số thuế GTGT phải nộp = Doanh thu tính thuế x80%x10%
Số thuế TNDN phải nộp = Doanh thu tính thuế x 52% x 28%

Bên cty mình trong hợp đồng đều có điều khoản là: "Bên thuê nhà chịu trách nhiệm kê khai và nộp các loại thuế liên quan đến hoạt động thuê nhà theo quy định của Nhà nước"

Ngoài 2 loại thuế GTGT và TNDN còn phải nộp thêm thuế môn bài tùy theo thời điểm kê khai.

Cảm ơn các bác.

K

keo-mat-ong

Guest
24/11/06
75
0
0
42
Hà Nội
Thuế thuê nhà

Cả nhà mình ơi cho kẹo-mật-ong hỏi chút xíu nhé, Công ty mình thuê nhà làm văn phòng thì mức thuế phải đóng là bao nhiêu % vậy? mình ko rõ lắm có phải là 26% ko nhỉ?

C

coccon

Guest
29/7/06
16
0
1
Q8, tp.HCM
tại Tp.HCM , Thuế 19,2% giá cho thuê: [ 8% VAT, 11,2% Thu nhập ; do cơ quan thuế ấn định ], nộp thuế trước, lên Chi Cục Thuế lấy hóa đơn sau.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA