Mỗi tuần một chuyên đề

điều kiện miễn giảm thuế TNDN

• Thread starter gaimuoitu
  • Ngày gửi
G

gaimuoitu

Sơ cấp
4/12/07
22
0
1
Hải Phòng
Các bạn giúp mình với!
Công ty mình hoạt động trong lĩnh vực tư vấn xây dựng, thành lập từ năm 2004. Trước đây mình cũng đã tham khảo Nghị định 164 - Phụ lục A: Ngành nghề, lĩnh vực được hưởng ưu đãi đầu tư thấy có ghi: "Xây dựng kết cấu hạ tầng", nhưng trong TT128 lại ghi là: "Thuế suất 20% áp dụng với cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư thuộc ngành nghề, lĩnh vực A", mình không hiểu cụm từ màu đỏ trên nên đành bỏ qua. Bây giờ tìm hiểu tiếp trong Luật đầu tư (Điều 27.5 - Lĩnh vực ưu đãi đầu tư: "Xây dựng và phát triển kết cấu hạ tầng, các dự án quan trọng, có quy mô lớn") và trong TT134 thấy cũng tương tự mà bà con cứ nói được hưởng ưu đãi ầm ầm làm mình phân vân quá!
Vậy cho mình hỏi, công ty mình có được hưởng ưu đãi thuế TNDN hay không?
Mong mọi người giúp đỡ kẻo không thì thiệt thòi cho Doanh nghiệp vì thiếu hiểu biết về Luật quá!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhhung

LQT
Các bạn giúp mình với!
Công ty mình hoạt động trong lĩnh vực tư vấn xây dựng, thành lập từ năm 2004. Trước đây mình cũng đã tham khảo Nghị định 164 - Phụ lục A: Ngành nghề, lĩnh vực được hưởng ưu đãi đầu tư thấy có ghi: "Xây dựng kết cấu hạ tầng", nhưng trong TT128 lại ghi là: "Thuế suất 20% áp dụng với cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư thuộc ngành nghề, lĩnh vực A", mình không hiểu cụm từ màu đỏ trên nên đành bỏ qua. Bây giờ tìm hiểu tiếp trong Luật đầu tư (Điều 27.5 - Lĩnh vực ưu đãi đầu tư: "Xây dựng và phát triển kết cấu hạ tầng, các dự án quan trọng, có quy mô lớn") và trong TT134 thấy cũng tương tự mà bà con cứ nói được hưởng ưu đãi ầm ầm làm mình phân vân quá!
Vậy cho mình hỏi, công ty mình có được hưởng ưu đãi thuế TNDN hay không?
Mong mọi người giúp đỡ kẻo không thì thiệt thòi cho Doanh nghiệp vì thiếu hiểu biết về Luật quá!
Hoạt động trong lĩnh vực xây dựng thì được miễn 2 năm và giảm 50% của hai năm tiếp theo kể từ khi có thu nhập chịu thuế. (xem thử công ty bạn từ khi nào có thu nhập chịu thuế). Nếu từ khi có thu nhập chịu thuế và công ty bạn được ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp nhưng công ty bạn không thực hiện việc ưu đãi thì xem như bị mất. Nhưng công ty của bạn lại là tư vấn xây dựng chứ không phải xây dựng thì phải xem lại.

Đừng có hướng dẫn liều được không?
Người ta chỉ ưu đãi cho hoạt động sản xuất thôi. Ừ thì xây dựng cũng được xem là hoạt động sản xuất, nhưng cái anh tư vấn là dịch vụ thôi.
Do đó Công ty của bạn không được hưởng ưu đãi gì cả.

[Posted by 210.245.13.35 via http://webwarper.net This is added while posting a message to avoid misuse.
Try: http://webwarper.net/webwarper.exe Example of viewing: http://www.webwarper.net/ww/~av/webketoan.vn/forum/forumdisplay.php?f=51 ]

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Muốn biết doanh nghiệp có thuộc diện ưu đãi hay không phải căn cứ vào Luật đầu tư, Luật thuế TNDN và các nghị định, thông tư hướng dẫn đối chiếu với điều kiện của doanh nghiệp để xác định chư skhoong phải cứ thành lập mới là được ưu đãi đâu việc ưu đãi đầu tư được phân ra theo các tiêu chí rất cụ thể như :
Ngành nghề, vùng lãnh thổ, sử dụng nhân công v..v..v
Các bạn nên nghiên cứu kỹ đã nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA