Mỗi tuần một chuyên đề

Lệ phí xăng, dầu có được tính vào giá mua ?

• Thread starter mynhan
  • Ngày gửi
BHX412

BHX412

Trung cấp
12/4/08
75
3
8
36
Hà Nội
Công ty em đang soát xét cũng mua nhiều xăng dầu lắm. Công ty vận tải mà. Chi phí xăng dầu được hạch toán trực tiếp vào giá gốc hàng hóa, nguyên vật liệu (Theo đoạn 6 - VAS02 - Hàng tồn kho)
Định khoản: N152 (giá mua chưa thuế VAT + chi phí xăng dầu), N133 (VAT) / C T (tổng giá thanh toán).
Căn cứ vào đó mà cứ vào sổ bình thường.
Chú ý trong việc viết PNK. Nếu tách CPXD riêng thì khi tập hợp TK152 nhớ cộng vào hok là BCĐSPS không cân đâu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
paringuyen88

paringuyen88

Sơ cấp
10/12/10
4
0
1
hoai duc ha noi
em cũng đang vướng mắc vấn đề này quá bên em kinh doãnh ăng dầu em để khoản phí vào mục nghi chú bác quản thuế chô em nói nv
nhưng đó là trước em là phần mêm giò thì phần mềm của em nó cung nhảy vào bảng kê nếu như vậyk khi em kết xuất ra thì nó cung ko được khớp
em đang làm phần mềm misa có ai làm cung như em thì nên tiếng cho em biết với nhé

T

thuybros

Guest
14/10/08
10
0
0
vinh
Tờ khai thuế thì cái nào có thuế thì mình mới khai thôi.
Còn sổ thì mới phải vào đầy đủ

luongtanyb

luongtanyb

Cao cấp
13/4/11
211
1
18
37
yen bai
Ðề: Lệ phí xăng, dầu có được tính vào giá mua ?

lam như bac lengocchan là dúng đấy.
khi kê khai thuê thì không cần quan tâm đến phí vì nó không thuộc diện thuế khấu trừ.
chi khi nào lên NKC thì cộng them phí vào nguyên giá xang dầu thôi còn thuê van giữ nguyên mà.
cty minh toàn làm thế ko sao đâu.

hathuy271

hathuy271

Hand by hand

lệ phí xăng dầu nếu như trong năm số tiền quá ít thì bạn cộng vào giá mua, nhg nếu nhìu bạn tách cho vào 6425

G

greenisle

Sơ cấp
11/3/11
44
0
0
35
Gò Công

Nếu kinh doanh xăng dầu tức người bán xăng dầu tức khi kê khai
Doanh số chưa thuế + Phí ---> Thuế GTGT phải nộp nhìu hơn! thì thuế ko nói gì là phải rùi
- Còn người mua thì khai doanh số chưa thuế + thuế GTGT cho chắc ăn, còn phí đưa thẳng vào chi phí là dc..
Theo mình nghỉ là zị....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA