Mỗi tuần một chuyên đề

Thuế TNCN của chủ cho thuê nhà

• Thread starter brooch
  • Ngày gửi
B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Cho mình hỏi công ty mình có thuê nhà dân làm trụ sở cty. Vậy người cho thuê này có phải nộp thuế TNCN không? Tiền thuê 5.800.000đ/tháng thì thuế TNCN đóng là bao nhiêu? Và số tiền thuê này mình có được hạch toán vào chi phí hợp lý 642 không? (Kèm theo chứng từ hợp lý là gì?) Mình hỏi hơi nhiều, mấy bạn thông cảm nha :) Tại mới đi làm kinh nghiệm chưa nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
gautrang202

gautrang202

Guest
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=38432
Bạn tham khảo đường link trên thêm nha.
Bổ sung:
-Tiền thuế thuê nhà/xưởng tổng cộng là: 19.2%.Trong đó: 11.2% là thuế TNCT và 8% là thuế GTGT
- Chi phí thuế thì căn cứ vào hợp đồng.
Thân.

B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Mỉnh không thấy nội dung trả lời mình cần bạn à. Bên cho thuê chỉ là người dân đâu phải kinh doanh mà có hoá đơn xuất cho mình đâu bạn? Bạn có thể chỉ rõ hơn được không, thanks!

M

minhdan

Guest
29/2/08
78
0
0
48
SaiGon
Khi làm hợp đồng thuê nhà Bạn có ghi rõ là thuế cho thuê nhà ai chịu không, nếu bạn chịu thì bạn đóng 19.2% thay cho người cho thuê (Bạn sẽ có biên lai này). Người hco thuê nhà có nhiệm vụ đăng ký mã số thuế và cầm biên lai nộp (mà bạn đã nộp thay ) ra Chi cục thuế nơi có nhà (hoặc nơi phát hành thông báo nộp thuế cho bạn) lấy hoá đơn có trị giá cho thuê nhà và thuế mà bạn đã đóng.

M

minhdan

Guest
29/2/08
78
0
0
48
SaiGon
Khi làm hợp đồng thuê nhà Bạn có ghi rõ là thuế cho thuê nhà ai chịu không, nếu bạn chịu thì bạn đóng 19.2% thay cho người cho thuê (Bạn sẽ có biên lai này). Người hco thuê nhà có nhiệm vụ đăng ký mã số thuế và cầm biên lai nộp (mà bạn đã nộp thay ) ra Chi cục thuế nơi có nhà (hoặc nơi phát hành thông báo nộp thuế cho bạn) lấy hoá đơn có trị giá cho thuê nhà và thuế mà bạn đã đóng.

B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Chủ nhà ko có hoá đơn hay biên lai gì cho công ty mình hết? Chỉ có hợp đồng thôi? Vậy toàn bộ chi phí như tiền thuê nhà mình có được hạch toán vào chi phí hợp lý không?
Mình có nghe 1 số bạn khác nói là thuế GTGT, thuế môn bài và TNDN đóng cho chủ nhà là móc tiền túi ra, ko được khấu trừ thuế. Nhưng mình tham khảo trên web BTC thì họ lại bảo là được khấu trừ tiền thuế GTGT này? Mình ko biết thực hư ra sao nữa? bạn nào biết ko?

A

audit com

Guest
6/4/08
47
1
6
Ha noi
Chủ nhà ko có hoá đơn hay biên lai gì cho công ty mình hết? Chỉ có hợp đồng thôi? Vậy toàn bộ chi phí như tiền thuê nhà mình có được hạch toán vào chi phí hợp lý không?
Mình có nghe 1 số bạn khác nói là thuế GTGT, thuế môn bài và TNDN đóng cho chủ nhà là móc tiền túi ra, ko được khấu trừ thuế. Nhưng mình tham khảo trên web BTC thì họ lại bảo là được khấu trừ tiền thuế GTGT này? Mình ko biết thực hư ra sao nữa? bạn nào biết ko?

Thế này bạn nhé:
Trong trường hợp này bạn yêu cầu người chủ nhà ra cơ quan thuế nơi có nhà cho thuê mua hóa đơn GTGT của cơ quan thuế và nộp thuế đầy đủ thì khoản tiền thuê này bạn bạn sẽ được đưa vào chi phí hợp lý, hợp lệ, còn nếu chỉ có mỗi hợp đồng thì không đc đưa vào chi phí hợp lý hợp lệ đâu. ( tiền thuế có thể do bên bạn nộp họăc do bên cho thuê nộp tùy thuộc hợp đồng)