Mỗi tuần một chuyên đề

Cách làm thuế TNDN tạm tính Quí 1/2008

• Thread starter PHAN NG LAN ANH
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
- Chỉ tiêu [13] - Tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu là tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước liền kề với năm kê khai thuế TNDN tạm nộp theo quý . Công thức tính cụ thể như sau:

Tỷ lệ TNCT trên doanh thu =(Tổng thu nhập chịu thuế TNDN) / (Tổng doanh thu ) x 100%

Trong đó:
+ Tổng thu nhập chịu thuế TNDN: Căn cứ trên Tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp năm trước, cơ sở kinh doanh xác định tổng thu nhập chịu thuế TNDN bằng tổng thu nhập chịu thuế TNDN chưa trừ chuyển lỗ.
+ Tổng doanh thu: số liệu để tính chỉ tiêu này được lấy từ Phụ lục kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh kèm theo Tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp của năm trước và được xác định bằng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ trừ đi (-) các khoản giảm trừ doanh thu cộng với (+) doanh thu hoạt động tài chính cộng với (+) thu nhập khác.

Trường hợp cơ sở kinh doanh mới thành lập căn cứ vào tình hình sản xuất kinh doanh thực tế của quý và dự kiến của cả năm để xác định tỷ lệ tạm nộp trong quý. Đồng thời cơ sở kinh doanh gửi cho cơ quan thuế bản xác định tỷ lệ thu nhập tạm nộp bao gồm các chỉ tiêu sau:
+ Tổng doanh thu dự kiến cả năm
+ Chi phí SXKD dự kiến cả năm
+ TNDN dự kiến cả năm
+ Tỷ lệ tạm nộp trong năm .
Trường hợp người nộp thuế đã được thanh tra, kiểm tra và tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế khác với tỷ lệ người nộp thuế đã kê khai, thì áp dụng theo kết quả thanh tra, kiểm tra.
(Copy and Paste)
Nếu áp dụng theo công thức trên thì :
Cơ sở mới thành lập, có thể đã xác định được chỉ tiêu tổng doanh thu . Nhưng chỉ tiêu tổng TNCT TNDN thì căn cứ vào đâu anh?.
Anh có cách tính cụ thể cho trường hợp này không ạ.( dòng chữ xanh). Cám ơn anh.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

titttit37

Guest
10/12/07
18
0
0
64 Kim Giang
Cty bạn nộp thuế theo phương pháp nào vậy? Tỷ lệ % thu nhập chịu thuế trên doanh thu chỉ áp dụng cho các đối tượng nộp thuế theo phương pháp trực tiếp thôi....

Em nghe nói quận Đống Đa làm tờ khai thuế TNDN tạm tính phải có mã vạch, nên em vào phần mềm hỗ trợ kê khai thuế -> vào thuế TNDN tạm tính quí -> thì em thấy có tỷ lệ % trên doanh thu -> em chẳng biết tính . Công ty em là đối tượng nộp thuế theo pp khấu trừ thì không phải áp dụng àh. Híc lần đầu làm tạm tính quí lên lúng túng mong cách anh chị chỉ giáo.

H

hoahdl84

Guest
28/2/08
29
0
0
Hai Duong
bạn làm tờ khai thuế TNDN tạm tính theo mẫu số 01A, hay 01B mà hỏi vậy
nếu xác định được thu nhập thực tế phát sinh trong quý thì thực hiện theo mẫu 01A
cứ theo mẫu mà làm,

L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
Khai thuế TNDN

Một số kinh nghiệm về khai thuế xin chia sẻ với các bạn như thế này:
Trước hết là xác định mẫu nào phải khai: Có 2 hệ thống mẫu dành cho 2 loại đối tượng, phụ thuộc vào mức độ hạch toán kế toán và ghi chép sổ sách trong hoạt động kinh doanh.
- Thuế GTGT:
+ Các doanh nghiệp, tổ chức có thực hiện chế độ sổ sách kế toán: tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ;
+ Các hộ kinh doanh không thực hiện chế độ sổ sách kế toán: tính thuế theo phương pháp trực tiếp.
=> Hầu hết mọi người ở đây đều là kế toán doanh nghiệp => Chọn mẫu tờ khai thuế GTGT (và các phụ lục kèm theo)dành cho NNT thực hiện phương pháp khấu trừ, mẫu 01/GTGT là OK.
- Thuế TNDN:
+ Doanh nghiệp khai quyết toán thuế TNDN năm (mẫu 03/TNDN) và khai tạm nộp thuế TNDN hàng quý. Khai thuế TNDN tạm nộp quý có 2 mẫu 01A/TNDN và 01B/TNDN tương ứng với 2 cách tính thuế tuỳ theo doanh nghiệp có tính toán được doanh thu chi phí trong quý hay không (dù tính cách nào thì cũng chỉ là tạm tính, cuối năm quyết toán mới là số chính thức).
Mẫu 01A/TNDN: Khai mẫu này khi xác định được doanh thu và chi phí thực tế của quý
Mẫu 01B/TNDN: Khai mẫu này khi không xác định được chi phí thực tế của quý, mà tính thuế TNDN tạm nộp dựa vào doanh thu thực tế trong quý và tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước. (doanh nghiệp tự tính toán).
Khai Mẫu nào hoàn toàn do doanh nghiệp lựa chọn.
+ Các hộ kinh doanh: Tính và Khai tờ khai thuế TNDN trực tiếp trên doanh thu hàng tháng. Tỷ lệ TN chịu thuế trên doanh thu là do cơ quan thuế xác định, theo từng nhóm ngành nghề và địa bàn...

Thứ hai là tính toán, xác định tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu khi tính thuế TNDN tạm nộp: Tỷ lệ này do doanh nghiệp tự tính toán theo số liệu thực tế của mình. Nếu năm trước bị lỗ hay mới ra kinh doanh thì DN cũng tự xác định dựa trên kế hoạch kinh doanh của mình.

Bạn Thanh Hùng có đưa ra hướng dẫn, cơ bản là như thế, nhưng mọi người lưu ý về tên và mã số của một số chỉ tiêu trên tờ khai quyết toán thuế TNDN cho đúng nhé.
- Chỉ tiêu [13] - Tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu là tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước liền kề với năm kê khai thuế TNDN tạm nộp theo quý .

Hình như cũng không có chỉ tiêu 13 thì phải.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
- Mẫu 01B/TNDN là dùng cho DN trong trường hợp năm trước có lãi.
Tỉ lệ %/doanh thu là tĩ lệ lải trước thuế/DT cuả năm trước.

- Ko dùng mẫu này khi năm trước DN bị lỗ hoặc ko có lãi.

- Nếu qúi I/năm dùng mẫu nào thì các qúi sau dùng thống nhất theo mẫu đó.

Sửa lần cuối:
T

thanhhung

LQT
- Mẫu 01B/TNDN là dùng cho DN trong trường hợp năm trước có lãi.Tỉ lệ %/doanh thu là tĩ lệ lải trước thuế/DT cuả năm trước.

- Ko dùng mẫu này khi năm trước DN bị lỗ hoặc ko có lãi.

- Nếu qúi I/năm dùng mẫu nào thì các qúi sau dùng thống nhất theo mẫu đó.

Ha ha... cái này chưa thấy chổ nào quy định đấy anh ơi! Đừng đưa văn bản của Cục Thuế địa phương ra hù em nhé!

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Ha ha... cái này chưa thấy chổ nào quy định đấy anh ơi! Đừng đưa văn bản của Cục Thuế địa phương ra hù em nhé!

Thế à, thế thì năm trước DN bị lỗ cứ vác cái mẫu này ra mà khai, khỏi phải đóng thuế làm gì cho mệt

T

thanhhung

LQT
Thế à, thế thì năm trước DN bị lỗ cứ vác cái mẫu này ra mà khai, khỏi phải đóng thuế làm gì cho mệt

Có thế thôi sao? Vậy cái phần hướng dẫn kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp có nói là đơn vị nào không theo dõi được chi phí thực tế phát sinh trong kỳ thì làm theo mẫu 01B/TNDN anh tính thế nào? Nó không còn hiệu lực khi đơn vị năm trước bị lỗ à!

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Có thế thôi sao? Vậy cái phần hướng dẫn kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp có nói là đơn vị nào không theo dõi được chi phí thực tế phát sinh trong kỳ thì làm theo mẫu 01B/TNDN anh tính thế nào? Nó không còn hiệu lực khi đơn vị năm trước bị lỗ à!

Tớ chả nhớ văn bản nào để trích dẫn cho cậu, nhưng nếu DN năm trước BỊ LỖ, KO LÃI, MỚI HĐ NĂM NAY thì ko được khai theo mẫu này.
Ko tin cậu cứ làm đi rồi đem nộp xem có phải vác về làm lại hay ko nhé.

T

thanhhung

LQT
Tớ chả nhớ văn bản nào để trích dẫn cho cậu, nhưng nếu DN năm trước BỊ LỖ, KO LÃI, MỚI HĐ NĂM NAY thì ko được khai theo mẫu này.
Ko tin cậu cứ làm đi rồi đem nộp xem có phải vác về làm lại hay ko nhé.
Cái mà bác nhớ là công văn hướng dẫn của Cục Thuế Tp HCM thì phải. Nhưng không áp dụng được ở địa phương tớ!

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Cái mà bác nhớ là công văn hướng dẫn của Cục Thuế Tp HCM thì phải. Nhưng không áp dụng được ở địa phương tớ!

Lạ nhỉ, thế chỗ cậu tính tỉ lệ %/DT cuả quí này à, nếu đã tính được tỉ lệ này cuả kỳ khai thuế thì làm theo mẫu 01A/TNDN chứ mắc mớ gì Cục Thuế phải mở thêm cái mẫu 01B/TNDN làm chi cho mệt.

T

thanhhung

LQT
Lạ nhỉ, thế chỗ cậu tính tỉ lệ %/DT cuả quí này à, nếu đã tính được tỉ lệ này cuả kỳ khai thuế thì làm theo mẫu 01A/TNDN chứ mắc mớ gì Cục Thuế phải mở thêm cái mẫu 01B/TNDN làm chi cho mệt.
Tớ không theo dõi được chi phí thực tế phát sinh trong kỳ nên xài cái 01B/TNDN cho vui vậy! Bác có quy định nào cấm không cho làm 01B/TNDN thì post lên cho mọi người biết.

P

PHAN NG LAN ANH

Guest
31/3/08
61
0
0
TP.HCM
các anh chị ơi trong tờ khai thuế TNDN tạm tính có mục chi phí phát sinh trong kỳ minh phải tính như thế nào vậy

T

thuytien1029

Guest
1/4/08
16
0
0
38
Hà Nội
Các bác ơi cho em hỏi chỉ tiêu số 10: Doanh thu phát sinh trong kỳ trong tờ khai TTNDN tạm tính không chỉ là doanh thu bán hàng và CCDvụ mà còn phải cộng cả tiền lãi gửi ngân hàng vào đúng không ạ?

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Các bác ơi cho em hỏi chỉ tiêu số 10: Doanh thu phát sinh trong kỳ trong tờ khai TTNDN tạm tính không chỉ là doanh thu bán hàng và CCDvụ mà còn phải cộng cả tiền lãi gửi ngân hàng vào đúng không ạ?
Là số dư Tk 511.515,711..( Sau khi đã trừ các khoản giảm trừ)..Đủ chưa nhỉ:030:

T

thuytien1029

Guest
1/4/08
16
0
0
38
Hà Nội
Cho em hỏi một điều nữa: đó là Thuế môn bài nộp đầu năm em có phải kê khai vào: Bảng kê hoá đơn chứng từ hàng hoá dịch vụ mua vào không? và khoản thuế này đương nhiên sẽ được cộng vào chỉ tiêu 11 trong tờ khai TTNDN tạm tính đúng không ạ! em cảm ơn.

T

thuytien1029

Guest
1/4/08
16
0
0
38
Hà Nội
Các bác ơi: "Chỉ tiêu [15] - Lỗ được chuyển trong kỳ là số lỗ của kỳ trước và lỗ của các năm trước chuyển sang theo qui định của pháp luật thuế". như vậy là em phải kết chuyển toàn bộ số lỗ của năm trước sang ạ? Thanks!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Tớ không theo dõi được chi phí thực tế phát sinh trong kỳ nên xài cái 01B/TNDN cho vui vậy! Bác có quy định nào cấm không cho làm 01B/TNDN thì post lên cho mọi người biết.

Đây nè em trai, trích thông tư 60

3. Khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo quý:

Hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo quý là Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01A/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này.

Trường hợp người nộp thuế không kê khai được chi phí thực tế phát sinh của kỳ tính thuế thì áp dụng Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01B/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này. Căn cứ để tính thu nhập doanh nghiệp trong quý là tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước liền kề. Trường hợp người nộp thuế đã được thanh tra, kiểm tra và tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế khác với tỷ lệ người nộp thuế đã kê khai, thì áp dụng theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế.

Cái này không phải cấm, nhưng yêu cầu DN làm bảng 01B với điều kiện như thế. Mà tại sao phải làm 01B làm gì cho mệt nhỉ?

HuuLong

HuuLong

Guest
8/9/05
124
0
0
DaLat
www.danketoan.com
Đây nè em trai, trích thông tư 60

Cái này không phải cấm, nhưng yêu cầu DN làm bảng 01B với điều kiện như thế. Mà tại sao phải làm 01B làm gì cho mệt nhỉ?

Làm 01B/TNDN để có nguồn thu vào ngân sách chứ seo mừ mệt:biggrin:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA