Tổng hợp các câu hỏi về "Thuế nhà thầu"

• Thread starter hung-vt
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Theo mình thì trường hợp này không áp dụng TT05. Nghĩ thêm chút nữa đã ..

Vì Cty mình mua phần mềm máy tính qua mạng nên chắc chắn là phải chịu thuế nhà thầu đấy. Nhung dù sao thi bạn cũng nghĩ thêm giúp mình nhé. Mình chưa gặp trường hợp này bao giờ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huonggdt

Guest
20/2/08
4
0
1
Hanoi
Thuế nhà thầu rất phức tạp, nếu chỉ đọc Thông tư bạn cũng chưa thể hiểu rõ ngay được. Đó được coi như khoản thuế nộp thay cho bên nước ngoài vậy. Bạn nên xem trong hợp đồng với nhà cung cấp, xem trong giá thanh toán với họ đã có thuế này chưa.

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Đúng vậy, tớ đã đọc nhưng vẫn chưa hiểu rõ lắm.
Như vậy thuế nhà thầu đúng ra là do bên nước ngoài phải nộp. Như vậy thì họ có chấp nhận k nhỉ?
Nhưng hình như nếu mình nộp thay thì vẫn được tính vào CP hợp lý.
Mà bộ chứng từ như trên mình đưa là đủ chưa nhỉ?
Cảm ơn bạn nhé!

MPI of VN

MPI of VN

Trung cấp
12/3/07
145
0
0
Hanoi
Theo mình thì trường hợp này không áp dụng TT05. Nghĩ thêm chút nữa đã ..

Nguyên văn bởi NguyenHongHa
Có ai biết về Thuế nhà thầu không vậy?
Đối tượng áp dụng và cách tính như thế nào nhỉ?
Công ty mình đang định mua 1 phần mềm máy tính từ nước ngoài. Như vậy thì chứng từ hợp lệ để được tính vào chi phí là gì nhỉ ngoài hợp đồng, invoice, ctừ thanh toán, còn gì nữa không nhỉ?
Giúp mình với

Mình xem lại rồi. Trường hợp của bạn sẽ áp dụng TT05 đấy. "Phần mềm" được đưa vào "thu nhập bản quyền".

K

k39d3

Guest
12/11/07
18
0
0
Hà Nội
Bạn cần kiểm tra lại các điều khoản của hợp đồng: đối tượng mua bán, điều khoản về thanh toán, trách nhiệm về thuế, giá trị hợp đồng có phải là Net k?,... Theo như thông tin bạn cung cấp thì hợp đồng này chịu thuế nhà thầu (chỉ chịu thuế TNDN không chịu thuế GTGT). Theo qui định của thông tư 60/2007/TT-BTC, thì hồ sơ khai và số tiền thuế nhà thầu phải được nộp trong vòng 15 ngày kể từ ngày thanh toán tiền về tài liệu thì chủ yếu sẽ là hợp đồng gốc ký kết giữa 2 bên và bản dịch sơ lược bằng tiếng Việt.

Phần thuế nhà thầu phát sinh trong trường hợp này sẽ căn cứ vào việc ghi nhận "phần mềm" này có phải là TSCĐ hay không. Trong trường hợp là TSCĐ và số tiền thuế là lớn thì bạn sẽ ghi tăng nguyên giá TSCĐ , ngược lại nếu số tiền thuế nhỏ thì bạn có thể ghi thẳng vào chi phí của kỳ phát sinh. Trong trường hợp không phải là TSCĐ thì số tiền thuế sẽ được ghi thẳng vào chi phí của kỳ phát sinh. Ở đây sẽ là chi phí quản lý DN, tài khoản 6425.

B

bich

Trung cấp
8/12/05
100
0
0
42
nhatrang
Thuế nhà thầu

Có bạn nào hiểu rõ vấn đề thuế nhà thầu ko?. Cty mình có thuê 1 cá nhân làm tư vấn cho Dự án. Cty mình đã được cấp MST nhà thầu, cty đã đóng thuế VAT, mình ko biết khoản này có được đưa vào khấu trừ thuế hay không?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Có bạn nào hiểu rõ vấn đề thuế nhà thầu ko?. Cty mình có thuê 1 cá nhân làm tư vấn cho Dự án. Cty mình đã được cấp MST nhà thầu, cty đã đóng thuế VAT, mình ko biết khoản này có được đưa vào khấu trừ thuế hay không?

Rất khó hiểu, cụ thể là DN bạn đã làm gì(đã đóng thuế cho cái gì ?) như thế nào? Bạn rói rõ mọi người sẽ giúp bạn.

Thân chào!

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Có được khấu trừ theo TT05/2005/TTBTC phần C.II.2
Số thuế GTGT vên VN đã nộp hộ cho các nhà thầu nước ngoài là số thuế GTGT đầu vào của bên VN và đwocj khấu trừ theo quy định của Luật thuế GTGT và các văn bản hướng dẫn hiện hành. Chứng từ là Biên lai nộp thuế GTGT hoặc Giấy nộp tiền vào ngân sách Nhà Nước có đóng dấu xác nhận của KBNN.

H

hahoaian

Guest
7/10/06
37
0
0
Vũng Tàu
Công ty bạn có phát sinh thuế nhà thầu: Cách tính của nó có nhiều ý hiểu, cùng là một công thức nhưng tùy cách hiểu mỗi người. Bạn có thể lách để đảm bảo hiệu quả nhất.

-Thuế VAT nhà thầu phụ công ty bạn được phép hạch toán vào thuế VATđược khấu trừ.
-Thuế thu nhập doanh nghiệp công ty bạn được hạch toán là một khoản mục chi phí khác phục vụ cho dự án có phát sinh thuế nhà thầu.
-Phần thù lao được hưởng từ thuế nhà thầu bạn có thể đưa vào thành một khoản phải trả khác. Nhưng đối tượng phải trả là phòng bạn. Vì thực tế đây là công sức của người kê khai. thỉnh thoảng bạn có thể lấy khoản tiền này ra bằng cách nho nhỏ là lấy nó làm chi phí tổ chức hội thảo với nhà thầu, nhưng thực ra nó có thể là quỹ phòng bạn.
Cái này tùy thuộc vào mô hình công ty bạn.

Bạn đừng nói tôi " vẽ đường" cho bạn nhé.

chúc vui vẻ, Nếu có vấn đề gì bạn cứ contact.

C

caucay

Guest
2/4/08
11
0
1
Q.12, tp.HCM
"Phần thù lao được hưởng từ thuế nhà thầu bạn có thể đưa vào thành một khoản phải trả khác. Nhưng đối tượng phải trả là phòng bạn. Vì thực tế đây là công sức của người kê khai. thỉnh thoảng bạn có thể lấy khoản tiền này ra bằng cách nho nhỏ là lấy nó làm chi phí tổ chức hội thảo với nhà thầu, nhưng thực ra nó có thể là quỹ phòng bạn." - Tien thue do phai tra cho nha thau phu (Ho ko de cho ban lay dau)

H

hahoaian

Guest
7/10/06
37
0
0
Vũng Tàu
Tại sao lại là của nhà thầu phụ, mình không đồng ý với ý kiến này. Đầy là thù lao, công sức của người làm kế toán. Nhà thầu phụ nước ngoài đã được nhận tiền theo hợp đồng là giá " Net " Tức là họ không phải chi trả hay được nhận bất cứ một khoản nào từ doanh nghiệp nữa. Thù lao dĩ nhiên là khoản để lại cho doanh nghiệp. Có lẽ bạn xem lại xem.
Phần thù lao này được dùng để tổ chức hội thảo với nhà thầu là OK rồi. Không liên quan đến thu nhập của họ.

M

mlthi

Guest
24/1/08
11
0
0
VungTau
Phần thù lao được hưởng đối với cáo loại thuế khấu trừ tại nguồn này cũng chỉ từ 0.5 - 08 % số thuế nộp vào NSNN nên cũng rất nhỏ, và theo thông lệ sẽ dùng để chi cho những tổ chức cá nhân có công trong việc thu và nộp. Nên không phải băn khoăn nhiều bạn ạ, có công là có hưởng thôi mà.
Thân!

N

nmthu

Guest
4/3/08
3
0
0
41
TP.HCM
Bạn tham khảo xem có được không nhé:
Trường hợp hợp đồng ký kết với nhà thầu nước ngoài về cung cấp máy móc thiết bị có kèm theo các dịch vụ hướng dẫn lắp đặt, đào tạo, vận hành, chạy thử thì:
- Nếu trong hợp đồng tách riêng được giá trị máy móc thiết bị và giá trị các dịch vụ thì tính thuế theo thuế suất riêng tương ứng của từng phần giá trị hợp đồng.
- Nếu hợp đồng không tách riêng từng phần giá trị giá trị máy móc, thiết bị và các dịch vụ thì áp dụng tỷ lệ GTGT tính trên doanh thu chịu thuế là 25% và tỷ lệ thuế TNDN chung là 2% (áp dụng đối với hoạt động sản xuất kinh doanh khác) cho toàn bộ giá trị hợp đồng.
Ví dụ: Nhà thầu nước ngoài không thực hiện chế độ kế toán Việt Nam, thực hiện hợp đồng ký với doanh nghiệp B ở Việt Nam về việc cung cấp máy móc, thiết bị kèm theo dịch vụ lắp đặt, vận hành chạy thử với giá trị là 10.000.000 USD.
- Trường hợp 1: Giả sử tách riêng được phần giá trị máy móc, thiết bị là 9.000.000 USD, giá trị dịch vụ lắp đặt, vận hành, chạy thử là 1.000.000 USD thì nghĩa vụ thuế của nhà thầu H được xác định như sau: + Thuế đối với phần giá trị MMTB cung cấp (giả sử đây là MM-TB cơ khí có thuế suất thuế GTGT là 5%): * Thuế GTGT: 9.000.000 USD x 10% x 5% = 45.000 USD * Thuế TNDN: (9.000.000 USD - 45.000 USD) x 1% = 89.550 USD + Thuế đối với phần giá trị dịch vụ lắp đặt, vận hành, chạy thử: * Thuế GTGT: 1.000.000 USD x 10% x 50% = 50.000 USD * Thuế TNDN: (1.000.000 USD - 50.000 USD) x 5% = 47.500 USD.
- Trường hợp 2: không tách riêng được phần giá trị dịch vụ lắp đặt, vận hành chạy thử và giá trị máy móc, thiết bị thì nghĩa vụ thuế của nhà thầu H được xác định như sau: - Thuế GTGT: 10.000.000 USD x 10% x 25% = 250.000 USD - Thuế TNDN: (10.000.000 USD - 250.000 USD) x 2% = 195.000 USD

N

nmthu

Guest
4/3/08
3
0
0
41
TP.HCM
Cho mình hỏi thêm là khi tính thuế TNDN của thuế nhà thầu thì doanh thu tính thuế có trừ thuế GTGT nhà thầu nước ngoài phải nộp không?

S

solinc

Guest
12/9/07
40
0
0
HN
Nộp thuế nhà thầu.

Cả nhà cho mình hỏi với.
Công ty mình nhận tài sản vô hình là phần mềm chuyên dụng, đây là vốn góp của công ty bên nước ngoài.
Năm 2007 cty mình quyết toán, cán bộ thuế nói là cty phải nộp thuế nhà thầu của giá trị tài sản này.
công ty mình có phải chịu thuế này ko? và vì sao tài sản này phải chịu thuế nhà thầu?
Các bạn giúp mình sớm nhé. Thanks.

R

rohe

Guest
21/2/08
20
0
0
Đống Đa - Hà nội
Bạn nên xem xét Thông tư 05/2005/TT-BTC; Hiệp định tránh đánh thuế 2 lần với nước tham gia góp vốn (có hướng dẫn tại Thông tư 133/2004/TT-BTC).
Chúc thành công

R

rohe

Guest
21/2/08
20
0
0
Đống Đa - Hà nội
Thuế nhà thầu

Cty mình có mua thiết bị NK có kèm dịch vụ bảo trì bảo dưỡng, đào tạo của Đức (là nước có Hiệp định tránh đánh thuế 2 lần với VN) không thông qua VP đại diện tại VN, giao hàng theo phương thức DDU. Vậy:
- Có phải nộp thuế Nhà thầu không (thuế TNDN)?

Xin mọi người giúp đỡ mình với. Mình cần rất gấp
Thanks

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Cty mình có mua thiết bị NK có kèm dịch vụ bảo trì bảo dưỡng, đào tạo của Đức (là nước có Hiệp định tránh đánh thuế 2 lần với VN) không thông qua VP đại diện tại VN, giao hàng theo phương thức DDU. Vậy:

Thanks
Trường hợp của bạn nếu giá trị dịch vụ bảo trì bảo dưỡng, đào tạo đã bao gồm trong giá thiết bị nhập khẩu thì sẽ không phải nộp thuế nhà thầu. Bạn cẩn thận nếu không ngược lại công ty bạn ngoài thuế nhà thầu còn phải nộp thuế TNCN của chuyên gia Đức đấy.

L

Luis LOC

Guest
3/6/08
35
1
8
TP.HCM

Thanks

Phương thức DDU là gì?

- Nếu hợp đồng mua bán thiết bị có tính tiền, dịch vụ bảo trì xem như kèm theo không tính tiền và thiết bị nhận tại cảng VN (giá CIF or FOB) thì không phải bị thuế nhà thầu nước ngoài. Nhưng Cty bạn phải trả thuế NK và thuế VAT NK (nếu có).

- Nếu hợp đồng mua bán thiết bị có tính tiền và dịch vụ bảo trì có tính tiền và được giao trong lãnh thổ VN, thì phải chịu thuế nhà thầu nước ngoài (VAT + TNDN) cho cả phần giá trị thiết bị, giá trị dịch vụ. Nếu chi phí cho chuyên gia do bên nước ngoài chịu, Cty bạn chỉ trả hộ thì thuế nhà thầu bao gồm luôn khoản chi đó.

- Nếu hợp đồng tách rời thiết bị nhận tại cảng VN, và hợp đồng cung cấp dịch vụ bảo trì riêng, thuế nhà thầu chỉ tính trên giá trị dịch vụ.

Thủ tục (luật quản lý thuế):
- Đăng ký hợp đồng và mã số thuế nhà thầu: không quá 10 ngày sau khi ký hợp đồng. Mỗi nhà thầu là một mã số thuế.
- Kê khai thuế (mẫu biểu TT60 ) và nộp thuế nhà thầu: không quá 15 ngày sau khi thanh toán cho nhà thầu nước ngoài đã giữ lại phần thuế nhà thầu.
- Lập giấy xác nhận thanh toán thuế nhà thầu: sau khi duoc xac nhan cua co quan Thue, giao cho nhà thầu nước ngoài để họ được khấu trừ phần thuế phải nộp tại Đức (đối với những nước có ký hiệp định).

Sửa lần cuối:
L

Luis LOC

Guest
3/6/08
35
1
8
TP.HCM
Cho mình hỏi thêm là khi tính thuế TNDN của thuế nhà thầu thì doanh thu tính thuế có trừ thuế GTGT nhà thầu nước ngoài phải nộp không?

Nếu hợp đồng là GROSS (giá trị thanh toán+thuế NTNN) theo thứ tự: tính doanh thu chịu thuế VAT, tính thuế VAT, doanh thu chịu thuế TNDN (trừ thuế GTGT ra), thuế TNDN.

Nếu hợp đồng là NET (giá trị thanh toán) theo thứ tự: tính doanh thu chịu thuế TNDN (công thức gross-up), thuế TNDN, doanh thu chịu thuế VAT, thuế VAT. Lúc này doanh thu chịu thuế TNDN tính ngược lên nên trong daonh thu không loại trừ thuế VAT ra.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA