Mỗi tuần một chuyên đề

Chuyển nghạch lương thế nào?

• Thread starter sukyo
  • Ngày gửi
sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Tui có đứa em đã tốt nghiệp trung cấp và làm phòng Kỹ thuật tại một DNNN đã 15 tháng được xếp lương bậc 1, nghạch cán sự,hệ số 1,80. Hiện nay nó đã học hoàn chỉnh kiến thức và có bằng TN cao đẳng. Vậy sẽ được chuyển lương như thế nào? Hiện nó làm tại C.ty nghành lâm nghiệp trực thuộc Tổng công ty Giấy VN. Cảm ơn.....

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
Theo mình thì bạn nộp bằng tốt nghiệp cao đẳng và xin chuyển ngạch lương thôi. hệ số sẽ là 2.16 thì phải!

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Tui nghĩ chưa hợp lý vì hệ số hiện tại la 1,8 nghạch cán sự mà...rất mong mọi người giải đáp giúp

huynhsang

huynhsang

Trung cấp
13/4/08
105
1
0
Quỷ Môn Quan
theo em thì không có gì khó cả. chỉ cần nộp bằng cho công ty thôi. khi đó họ sẽ tự chuyển lương của mình lên tương đương với hệ số lương cao đẳng.
trước đây em cũng học cao đẳng ra làm được một thời gian thì công ty cho đi học hết chương trình đại học. khi ra trường họ chuyển bậc lương của em lên hệ số lương đại học.
không biết các công ty khác thì có khác gi hơn không nữa.
các anh cùng bàn luận ha.

M

maitchc

Guest
13/5/08
11
0
0
Quảng Ninh
Tui có đứa em đã tốt nghiệp trung cấp và làm phòng Kỹ thuật tại một DNNN đã 15 tháng được xếp lương bậc 1, nghạch cán sự,hệ số 1,80. Hiện nay nó đã học hoàn chỉnh kiến thức và có bằng TN cao đẳng. Vậy sẽ được chuyển lương như thế nào? Hiện nó làm tại C.ty nghành lâm nghiệp trực thuộc Tổng công ty Giấy VN. Cảm ơn.....

Theo mình được biết thì em bạn cần phải làm đơn xin nâng bậc lương từ cán sự bậc 1 lên bậc 2 (vì trình độ cao đẳng khi mới đi làm cũng được xếp vào ngạch cán sự, hưởng lương bậc 2/12 nên không chuyển ngạch công chức mà chỉ nâng bậc lương thôi), gửi phòng TCCB - LĐTL hoặc phòng TCHC kèm theo bản công chứng bằng tốt nghiệp, em của bạn làm việc trong công ty nhà nước nên hệ số lương bậc 2 cán sự sẽ là 1,99 chứ không phải là 2,16 đâu.
Thân ái!

Sửa lần cuối:
H

hongson04101

Guest
theo mình thì chắc la em bạn sẽ chuyển bậc lương được thôi mà.Vì chế độ bây giờ cũng không khó khăn lắm để chuyển bậc lương.

N

Nguyenthanhcong

Guest
7/12/07
3
0
0
48
Quang Tri
Dung rui do. Cong ty minh giai quyet nhu vay. May ong Bao hiem XH khong hoi han gi. La OK.

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Nếu chuyển lên 2,34 là bậc 1 nghạch chuyên viên thì sao nhỉ? vì mình thấy nó nói sếp no bảo cứ mang bằng về rồi sẽ chuyển lên thế. không hiểu gì hết? vì mình cũng chỉ mới đọc thấy là chuyển lên bậc 2 nghạch cán sự hệ số 1,99 thôi. không biết chỗ nào chỉ dẫn là có bằng cao đẳng đựoc chuyển lên chuyên viên nhỉ? rất mong mọi người giúp

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Tui đọc một tài liệu cũ chỉ đề cập là chuyển từ thang bảng lương cũ sang bảng lương mới nếu khi tuyển dụng xếp bậc 1 nghạch cán sự thì sẽ chuyển lên bậc 2. Nhưng đó là hướng dẫn khi thay đổi vào năm 2004. Không hiểu đến giờ thì sao nhỉ>? Ai làm ở các DN nhà nước có tài liệu nào nói về xếp lương cao đẳng không nhỉ? Rất mong mọi người giúp đỡ

M

maitchc

Guest
13/5/08
11
0
0
Quảng Ninh
Tui đọc một tài liệu cũ chỉ đề cập là chuyển từ thang bảng lương cũ sang bảng lương mới nếu khi tuyển dụng xếp bậc 1 nghạch cán sự thì sẽ chuyển lên bậc 2. Nhưng đó là hướng dẫn khi thay đổi vào năm 2004. Không hiểu đến giờ thì sao nhỉ>? Ai làm ở các DN nhà nước có tài liệu nào nói về xếp lương cao đẳng không nhỉ? Rất mong mọi người giúp đỡ

Nếu sếp của em bạn nói như vậy thì chỉ có thể giải thích là: Lương của công ty chỗ em bạn làm không áp dụng lương theo nghị định 205 một cách hoàn toàn, có thể là công ty của em bạn đã xây dựng hệ thống thang lương, bảng lương riêng dựa trên nghị định 205,trong đó quy định trình độ cao đẳng sẽ hưởng lương chuyên viên bậc 1, hệ số 2.34. Cái này cũng không khó hiểu lắm nếu như em bạn được đóng BHXH theo mức đã đăng ký và đã trả lương thực tế cho em bạn. Thân!
Còn tài liệu xếp lương cao đẳng trong DN nhà nước thì cũng quy định như mình đã gửi ở bài viết trên, lương cao đẳng khi mới ra trường xếp vào bậc 2 cán sự, hệ số 1.99, quy định 2 năm tăng lương 1 lần, hệ số tiếp theo là 2.18, 2.37, 2.56, 2.75, 2.94, 3.13, 3.32, 3.51, 3.70, 3.89.

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Theo quy định tại Điều 8, Nghị định số 26/CP ngày 23/5/1993 của Chính phủ quy định tạm thời chế độ tiền lương mới trong các doanh nghiệp, việc xếp lương theo chế độ tiền lương mới phải bảo đảm nguyên tắc: "Làm công việc gì, chức vụ gì hưởng lương theo công việc đó, chức năng đó thông qua hợp đồng lao động và thỏa ước lao động tập thể". Thực hiện nguyên tắc này, việc xếp lương đối với những người tốt nghiệp cao đẳng như sau:
- Nếu được tuyển dụng làm công nhân, nhân viên các nghề, công việc trực tiếp hoặc phục vụ sản xuất, lao động thì căn cứ vào công việc được giao, chức danh, tiêu chuẩn cấp bậc kỹ thuật công nhân, doanh nghiệp tổ chức kiểm tra trình độ chuyên môn, kỹ thuật, tay nghề. Người lao động đạt bậc của nghề nào thì xếp vào bậc lương của nghề đó theo các thang lương, bảng lương doanh nghiệp được áp dụng theo quy định của Nhà nước.
- Nếu được tuyển dụng làm công việc chuyên môn, nghiệp vụ, thừa hành phục vụ tại doanh nghiệp thì làm việc chuyên môn, nghiệp vụ ở ngạch nào được xếp lương ở ngạch đó (có thể xếp lương theo ngạch cán sự hoặc ngạch chuyên viên tuỳ theo công việc đảm nhận) theo bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ, thừa hành phục vụ mà doanh nghiệp được áp dụng theo quy định của Nhà nước và mức lương được xếp là mức lương bậc 1 (bậc khởi điểm) của từng ngạch. Nếu tiêu chuẩn của ngạch đó quy định trình độ đào tạo cao hơn (đối với người có trình độ cao đẳng nhưng làm công việc quy định trình độ đào tạo cao hơn (đối với người có trình độ cao đẳng nhưng làm công việc quy định trình đạo đào tạo là đại học) thì ghi nợ trình độ trình độ để người lao động sau đó tiếp tục học tập, bồi dưỡng nâng cao trình độ đáp ứng theo yêu cầu tiêu chuẩn.

Tui mới tìm được đó. mọi người có thể tham khảo. Theo tài liệu trên thì cán bộ chuyên môn nghiệp vụ tại các DN có trình độ cao đẳng được xếp ở nghạch cán sự hoặc chuyên viên đều được tuỳ theo công việc đang làm và theo...QĐ của giám đốc. Chúc vui vẻ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA