Sổ kế toán theo QĐ 48 và 15

• Thread starter nguyenminhxiem
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
K

kaksunhu

Guest
11/3/09
1
0
0
TP. HCM
anh chi nao co mau phieu thu, phieu chi, mau so chi tiet, so cai theo quyet dinh 48 cho em voi. cam on nhieu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

daithong

Guest
20/2/08
4
0
0
ho chi minh
Help me!
Em đang làm đề tài kế toán doanh thu và xác định kết quả kinh doanh. Trong phần cơ sở lý luận GVHD của em yêu cầu nêu: "Nội dung, nhiệm vụ của kế toán doanh thu và xác định kết quả kinh doanh". Em ko biết tìm ở đâu, mấy anh/chị/bạn giúp em với. Em cảm ơn nhiều.

P

phamduclong

Guest
18/2/09
8
0
0
Thanh xuan
Cả nhà cho mình biết với ! Công ty mình làm báo cáo tài chính nhưng không làm báo cáo lưu chuyển tiền tệ có được không ? có bắt buộc phải làm không ?

Q

quakinhmaunau

Guest
4/6/08
40
0
6
Hà Nội
Cả nhà cho mình biết với ! Công ty mình làm báo cáo tài chính nhưng không làm báo cáo lưu chuyển tiền tệ có được không ? có bắt buộc phải làm không ?

Cái này mọi người bàn nhiều rồi đó bạn: Nếu là doanh nghiệp thực hiện theo quyết định số 15 thì phải làm, còn nếu là 48 thì cơ quan thuế miễn cho. Nhưng nếu bạn làm thì vẫn được chấp nhận Ok.. khuyến khích làm mừ ^* :028:

M

maint2210

Guest
1/3/09
7
0
0
Ha Noi
Khong dau ban oi. Gio no ko vao kiem tra thoi chu van phai luu giu, it nhat la 10 nam thi phai, theo minh biet la the. Dac biet la cty ban neu chua quyet toan thue lan nao.

M

Mr Killer

Trung cấp
30/10/08
82
1
8
Hà Nội
Các bác ơi! Cho em hỏi mẫu sổ kế toán theo QĐ 48 và QĐ 15 có khác nhau không nhỉ! E mới làm lên chưa biết!
Hic! QĐ15BTC ban hành ngày 20/3/2006, với đầy đủ hệ thống tài khoản, cách hạch toán chi tiết tài khoản, hướng dẫn các mẫu sổ và cách lập sổ.. tương tự như vậy thì QĐ48 BTC ban hành ngày 14/9/2006 cũng tương tự. Về cơ bản là giống nhau nhưng khác nhau ở một số điểm:
- Hệ thống tài khoản cua QĐ48 rất gọn: ko có tài khoản 621,622,627(đưa trực tiếp vào 154), rồi các khoản phải thu phải trả nội bộ (136,336)...
- Các quan hệ hạch toán QĐ48 ít hơn trên QĐ15, và nói chung là rất bí...nếu doanh nghiệp nào mà làm về sản xuất sẽ rất bí để kết chuyển và phân bổ.
- Về mẫu biểu sổ sách thì tương đương thôi, tất nhiên ông ít tài khoản hơn thì sẽ ít sổ hơn về số lượng.. còn hình thức thì chủ yếu khác nhau ở cái "title" thôi.
- QĐ15 dành cho DN có đủ 1 trong 2 điều kiện (với DN trong nước): có số nhân viên>=300 người hoặc số vốn đăng kí >=10tỷ VNĐ, còn với DN có vốn đầu tư nước ngoài thì bắt buộc dùng QĐ15.
- Ngoài ra nếu bạn muốn làm theo QĐ15 thì có thể viết công văn xin để được áp dụng.
Hic ,... ko biết có đúng ko nhưng nói vậy cũng vô hại mà các bạn nhỉ:D

Sửa lần cuối:
S

sakuranvp

Sơ cấp
5/3/09
17
0
0
Hà Đông
- QĐ48 dành cho DN vừa và nhỏ. QĐ15 bao quát hơn.
- Còn QĐ48 đâu có nói là ko có TK621, 622, 627 nhỉ, mình đọc thì hiểu là họ đề cập đến giải thích cho trường hợp Hạch toán hàng tồn kho theo phương pháp kiểm kê định kì, dùng TK611 "Mua hàng" và TK631 "Giá thành sản xuất" để hạch toán. Còn nếu Hạch toán hàng tồn kho theo PP kiểm kê thường xuyên thì sẽ dùng 621, 622 và 627 như thông thường vẫn làm.

Mình cũng không chắc chắn lắm, đã thế ban hành 1 Quyết định thì có đến hàng đống văn bản liên quan, nói chung rất khó tìm hiểu để biết cái nào mới là cái đúng mới nhất cần phải theo. Haizzzz

0

0italy0

Guest
18/3/09
3
0
1
36
HCM
trong 2 QĐ đều k có mẫu sổ bùn wá hjx hjx

H

HXR02

Trung cấp
7/11/08
191
2
18
Hà Nội
QD48 áp dụng với các doanh nghiệp vừa và nhỏ có số vốn khoảng dưới 10 tỷ đồng. còn QD15 thường áp dụng với các doanh nghiệp lớn có số vốn từ khoảng 10 tỷ trở lên.
"Doanh nghiệp nhỏ và vừa áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 phải thông báo cho cơ quan Thuế quản lý doanh nghiệp và phải thực hiện ổn định ít nhất trong thời gian là 2 năm. Trường hợp chuyển đổi trở lại áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa, phải thông báo lại cho cơ quan Thuế". chứ ko phải tùy tiện thích làm theo DQ nào thì làm.

H

hahaha321

Guest
23/12/08
15
0
0
my tho
cho mình hỏi tí nhá bạn nào có mẫu sổ kế toán theo quyết định 15 gửi cho mính với thanks nhiều nhé nhanh lên nhé vì mình dang cần gấp

L

lainguyenbich

Guest
cho mình hỏi tí nhá bạn nào có mẫu sổ kế toán theo quyết định 15 gửi cho mính với thanks nhiều nhé nhanh lên nhé vì mình dang cần gấp
Vào thư viên lấy có đầy đủ bạn cần

N

ngocbichdm

Sơ cấp
18/4/09
19
0
1
tp.Ho Chi Minh
Em đã vào thư viện tìm nhưng không thấy mẫu sổ báo cáo theo QĐ48, em mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm lắm , Anh chị nào có mẫu sổ theo QĐ48 thì cho em xin với! Địa chỉ mail của em là: ngocbichdm@yahoo.com.vn.Em xin cảm ơn nhiều!

O

only love

Sơ cấp
22/4/09
13
0
1
Hà Nội
Làm data tính giá vốn, giá bán

Dear all!
Mình là thành viên mới. Mình muốn hỏi cách thức làm data tính giá vốn, giá bán. Mình chưa biết gì ề vấn đề này. nếu bạn nào biết thì cho mình ví dụ VỚI NHÉ.
Cám ơn các bạn nhiều.

M

maydiena

Guest
5/4/09
3
0
0
Thái Bình
Công ty em là công ty gia đình, mới thành lập và hiện tại thì em làm kế toán nhưng em học không chuyên sâu vào chuyên ngành kế toán nên qua tìm hiểu có những vấn đề em thấy khó quá nhất là cách làm sổ sách chứng từ, em chưa làm bao giờ, mong các bạn và anh chị có kinh nghiệm chuyên ngành và làm kế toán lâu năm chỉ giúp em cách làm với nhé. Cám ơn nhiều!
Xin chỉ giúp mình cách làm và những phương pháp hay.
Email của mình: phamthihien1982@yahoo.com

F

freddyngo

Guest
23/4/09
2
0
0
36
TPHCM
thực tế:020: QĐ48 và 15, không mấy khác nhau lắm, chỉ khác nhau cơ bản về Thuyết Minh Báo Cáo Tài Chính thôi, QĐ 48 thì đòi hỏi làm chi tiết và rõ ràng hơn còn QĐ15 thì làm gọn hơn

thuyaline

thuyaline

Trung cấp
7/5/09
66
0
0
35
Vĩnh Phúc
công ty em mới thành lập và làm về lĩnh vực tư vấn kiến trúc, bây giờ em mới đang nghiên cứu xem nên làm hình thức sổ nào? bạn ẻm cũng làm ktoán lâu năm rồi thì nói nên chọn hình thức nhật ký sổ cái.các bác xem với công ty em dùng hình thức sổ đó có phù hợp không?và nếu có cho em mẫu sổ luôn nhé.công ty em ít nghiệp vụ lắm, nhưng em mới ra nghề nên chẳng biết làm thế nào cho phù hợp.mong các sư phụ chỉ giáo.em cám ơn nhiều.

H

hongthai86

Guest
9/5/09
3
0
0
Tp hcm
chao cac ban!
Minh la thanh vien moi
sao minh khong go duoc co dau
Minh vua ra truong chua co kinh nghiem ve lam so sach ke toan, minh khong biet bat dau tu dau. truoc day cty thue dich vi lam ho lam tren phan men hinh thuc NKC-QD48, luc vao minh chi duoc ban giao so sach tren giay to
Minh dang can file excel theo hinh thuc NKC- QD48. Ban nao co gui cho minh voi.
cam on cac ban!
Mail cua minh: hongthai260386@yahoocom.vn
Cty minh lam trong linh vuc son nuoc thach cao

Sửa lần cuối:
V

VICKYNGUYEN

Guest
1/5/08
1
0
0
198/10 HO VAN HUE
em là thành viên mới. Cty em không cho sổ chi tiết và sổ cái nguyên vật liệu. giờ em không biết phải làm sao. em đang thực tập mà không có số liệu em không biết làm gì hết. giúp em với

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA