Không nộp Tờ khai TNCN và không nộp thuế tạm trích

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Mình vừa tiếp nhận cv kế toán tại 1 cty: mỗi tháng cty vẫn trích thuế TNCN của NV đầy đủ nhưng không nộp tờ khai thuế TNCN thg` xuyên mỗi tháng (03a/TNTX) cho Cquan Thuế và cũng không tạm nộp thuế TNCN fsinh cho NN. 5 tháng rồi! Mình muốn gquyết vụ này cho nhanh và cbị chuỗi cv trong đầu như sau: lập 5 Tờ khai 03a/TNTX + Đơn giải trình việc chậm nộp + tiền thuế TNCN và tiền "phạt hành chánh". Rồi ... đi đến Cquan thuế và Kho bạc NN.
Mọi người ai từng trải việc này góp ý thêm nhé!
Cám ơn..

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhhung

LQT
Mình vừa tiếp nhận cv kế toán tại 1 cty: mỗi tháng cty vẫn trích thuế TNCN của NV đầy đủ nhưng không nộp tờ khai thuế TNCN thg` xuyên mỗi tháng (03a/TNTX) cho Cquan Thuế và cũng không tạm nộp thuế TNCN fsinh cho NN. 5 tháng rồi! Mình muốn gquyết vụ này cho nhanh và cbị chuỗi cv trong đầu như sau: lập 5 Tờ khai 03a/TNTX + Đơn giải trình việc chậm nộp + tiền thuế TNCN và tiền "phạt hành chánh". Rồi ... đi đến Cquan thuế và Kho bạc NN.
Mọi người ai từng trải việc này góp ý thêm nhé!
Cám ơn..

1. Mẫu biểu thực hiện theo TT60
2. Không cần đơn giải trình gì cả
3. Ký biên bản về việc kê khai chậm.
4. Nộp tiền thuế + Tiền chậm nộp
5. Ngồi chờ cơ quan thuế ra Quyết định phạt => Nộp phạt
Xong.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
bác thanhhung chỉ dẫn đúng roài. Làm đơn giải trình hay ko thì họ vẫn phạt mình mừ, hic

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Theo quy định của TT81 thì:
1.2. Cá nhân, tổ chức có hành vi khai man, trốn thuế thì ngoài việc phải nộp đủ số thuế thu nhập theo quy định còn bị phạt tiền từ một đến ba lần số thuế gian lận; trốn thuế với số lượng lớn hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về thuế mà còn vi phạm hoặc có hành vi vi phạm nghiêm trọng khác thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật hiện hành.
1.3. Cá nhân, tổ chức nộp chậm tiền thuế hoặc tiền phạt so với ngày quy định phải nộp hoặc quyết định xử lý về thuế thì ngoài việc phải nộp đủ số thuế, số tiền phạt, mỗi ngày nộp chậm còn bị phạt 0,1% số tiền nộp chậm;
Bạn đã kê khai nộp tiền chậm chưa? hay là để đợi cơ quan thuế sờ tới, hì hì... tớ đùa đấy. Tốt nhứt là làm đúng theo QĐ của PL. Đúng chưa chắc ko bị hành, còn sai thì... chẹp chep...

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
ok, nói chung thì NV trong cty đều dc ktrừ thuế đúng theo biểu thuế qui định. Cám ơn Wrong nhiều. À, mình hỏi thêm câu này ko biết có lạc đê` k nhỉ? khoản tiền thù lao đvị dc hưởng 0.5% mỗi tháng chỉ hạch toán vào TN khác 711 thôi, có xử lý gì so liệu đó nữa k nhỉ?
Cảm on!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Theo cv Số :4834 /CT-TNCN của Cục Thuế TP.Hồ Chí Minh, ngày07 tháng 5 năm 2008 V/v hướng dẫn kê khai, quyết toán thuế TNCN năm 2005-2006-2007 và kê khai, nộp thuế và quyết toán thuế TNCN năm 2008.....
"Thời hạn nộp thuế :
+ CQCTTN tự xác định số thuế phải nộp trong tháng/quí/năm, thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế.
+ Cơ quan quản lý thuế tính thuế hoặc ấn định thuế, thời hạn nộp thuế là thời hạn ghi trên thông báo của cơ quan quản lý thuế.
CQCTTN có hành vi chậm nộp tiền thuế so với thời hạn quy định, thời hạn gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo của cơ quan quản lý thuế ngoài việc phải nộp đủ tiền thuế thì còn bị xử phạt 0,05 % mỗi ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp.
CQCTTN nộp tiền thuế vào Kho bạc nhà nước TP bằng giấy nộp tiền vào Kho bạc. Giấy nộp tiền được nhận tại Phòng Thuế Thu nhập cá nhân - Cục thuế TP, địa chỉ : 140 Nguyễn Thị Minh Khai, Q.3, TP.Hồ Chí Minh."
Vậy là bị phạt 0.05% hay 0.1% nhỉ?

Sửa lần cuối:
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
ok, nói chung thì NV trong cty đều dc ktrừ thuế đúng theo biểu thuế qui định. Cám ơn Wrong nhiều. À, mình hỏi thêm câu này ko biết có lạc đê` k nhỉ? khoản tiền thù lao đvị dc hưởng 0.5% mỗi tháng chỉ hạch toán vào TN khác 711 thôi, có xử lý gì so liệu đó nữa k nhỉ?
Cảm on!

Từ tháng 7/2007, đơn vị sẽ ko được hưởng 0.5% thuế TNCN, bạn khấu trừ của NV bao nhiêu thì bạn nộp vào NSNN bấy nhiêu nhé
Chi tiết xem thêm trong file dính kèm nhé. thân,

Sửa lần cuối:
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Theo cv Số :4834 /CT-TNCN của Cục Thuế TP.Hồ Chí Minh, ngày07 tháng 5 năm 2008 V/v hướng dẫn kê khai, quyết toán thuế TNCN năm 2005-2006-2007 và kê khai, nộp thuế và quyết toán thuế TNCN năm 2008.....
"Thời hạn nộp thuế :
+ CQCTTN tự xác định số thuế phải nộp trong tháng/quí/năm, thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế.
+ Cơ quan quản lý thuế tính thuế hoặc ấn định thuế, thời hạn nộp thuế là thời hạn ghi trên thông báo của cơ quan quản lý thuế.
CQCTTN có hành vi chậm nộp tiền thuế so với thời hạn quy định, thời hạn gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo của cơ quan quản lý thuế ngoài việc phải nộp đủ tiền thuế thì còn bị xử phạt 0,05 % mỗi ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp.
CQCTTN nộp tiền thuế vào Kho bạc nhà nước TP bằng giấy nộp tiền vào Kho bạc. Giấy nộp tiền được nhận tại Phòng Thuế Thu nhập cá nhân - Cục thuế TP, địa chỉ : 140 Nguyễn Thị Minh Khai, Q.3, TP.Hồ Chí Minh."
Vậy là bị phạt 0.05% hay 0.1% nhỉ?

tớ chảng thấy số nào la f0.1% ngoài dòng câu hỏi của cậu, hì hì.. cậu post văn bản đó lên đi

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
thì wrong nói là 0.05%, còn Công văn thì nói là 0.1%. Mình thắc mắc là vậy.
Thân!

H

hoanggianghia

Guest
19/3/08
16
0
1
38
Tp.hcm
Hỏi lương tối thiểu năm 2007

Mọi người giúp dùm em câu hỏi này với::wall:
Công ty em làm là chi nhánh của công ty truyền thông ở ngoài hà nội (cty em ở SG). Thành lập từ năm 2005 nhưng từ đó đến năm 2007 thì BHXH của công ty đều do công ty mẹ đóng. Đến tháng 4 năm 2007 thì cty sẽ tự đóng bảo hiểm xả hội trong TPHCM. Em cũng đã đi đăng ký thang lương bảng lương và đăng ký lao động bên phòng LĐ-TB-XH. Và mức lương tối thiểu la 620.000đ. Nhưng xem lại bảng lương năm 2007 thi e thấy mức lương tối thiểu trong đó chỉ có 450.000đ thôi( Trước giờ công ty em chưa đăng ký thang lương trong này). vậy cho em hoi là số tiền đóng BHXH từ tháng 4 đến tháng 12 năm 2007 em sẽ phải đóng với mức lương tối thiểu là 450.000đ hay 540.000đ. Em đang cần câu trả lời gấp mong mọi người giúp em! Cám ơn mọi người nhìu và chúc mọi người làm việc hiệu quả, Thân!

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
bạn ui, đọc kỹ nha, 0.5% là thù lao hưởng đối với thuế TN thường xuyên, 1% là ko thường xuyên. Nhưng phần này có được hưởng đâu. Nó cũng sẽ tính chung coi như là phần thuế nộp chậm (từ 7/2007)
Giả sử số thuế nộp chậm của bạn là x $$$$$ (có cả phần tưởng là thù lao được hưởng)-> thêm 0.1% phạt tiếp, hì hì

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Trời! wrong ơi, 0.05% hay 0.1% là mình dang nói việc bị fạt do chậm nộp mà. chứ k fải nói về thù lao giữ lại.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
mình vưa ktra v/v thuế TNCN của cty 2007. Cả năm 2007 cũng k nộp Tờ khai và cũng k tạm nộp thuế TNCN nữa. Cuối năm 2007 cty làm qtoán và đã nộp thuế TNCN. nhửng việc này sau này có bị truy thu lai tiền fạt chậm nộp k nhỉ?

T

thanhhung

LQT
mình vưa ktra v/v thuế TNCN của cty 2007. Cả năm 2007 cũng k nộp Tờ khai và cũng k tạm nộp thuế TNCN nữa. Cuối năm 2007 cty làm qtoán và đã nộp thuế TNCN. nhửng việc này sau này có bị truy thu lai tiền fạt chậm nộp k nhỉ?
Việc tính phạt chậm nộp mình tính không được thì để mấy bác thuế tính, mình nộp tiền thuế là được rồi còn mấy bác có tính hay không thì kệ, khi nào mấy bác ấy bảo nộp thì mình nộp, không có phạt trên phạt mà lo gì.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
thường là quy định pảhi nộp tạm hàng tháng rồi cuối tháng quyét toán.
Nếu có bị phạt nhớ kiểm tra lại tờ thông báo phạt nhé, tớ bị kinh nghiệm 1 lần các bác ý nhập số liệu nhầm, ak ak

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Từ tháng 7/2007, đơn vị sẽ ko được hưởng 0.5% thuế TNCN, bạn khấu trừ của NV bao nhiêu thì bạn nộp vào NSNN bấy nhiêu nhé
Chi tiết xem thêm trong file dính kèm nhé. thân,

Cục Thuế TP.Hồ Chí Minh đã có công văn số 5834/CT-TNCN ngày 29/5/2008 nêu rõ:

“Căn cứ Luật Quản lý thuế và các văn bản hướng dẫn thi hành thì các tổ chức, cá nhân khấu trừ thuế (bao gồm cả tổ chức, cá nhân giao đại lý có trách nhiệm khấu trừ thuế TNDN của đại lý là hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh) là người nộp thuế có trách nhiệm nộp đủ 100% số thuế khấu trừ vào NSNN và không được hưởng thù lao trích trước khi nộp thuế”.

Như vậy, Hồ sơ khai thuế thu nhập cá nhân theo mẫu số 01/TNCN, mẫu số 02/TNCN, mẫu 04/TNCN, mẫu số 04-1/TNCN thực hiện theo phần mềm hỗ trợ kê khai thuế phiên bản 1.3.0.1 không còn phù hợp.

Đề nghị các tổ chức, cá nhân khấu trừ thuế (bao gồm cả tổ chức, cá nhân giao đại lý có trách nhiệm khấu trừ thuế TNDN của đại lý là hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh) nộp Hồ sơ khai thuế thu nhập cá nhân không sử dụng phần mềm hỗ trợ kê khai thuế phiên bản 1.3.0.1 để kê khai nộp cho cơ quan thuế. Doanh nghiệp thiết kế các mẫu số 01/TNCN, mẫu số 02/TNCN, mẫu 04/TNCN theo quy định tại Thông tư 60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 của Bộ Tài Chính để kê khai nộp cho cơ quan thuế (không tính khấu trừ tiền thù lao được hưởng).

Cục Thuế Tp.HCM trân trọng kính chào.

H

hoanggianghia

Guest
19/3/08
16
0
1
38
Tp.hcm
Mọi người giúp dùm em câu hỏi này với:
Công ty em làm là chi nhánh của công ty truyền thông ở ngoài hà nội (cty em ở SG). Thành lập từ năm 2005 nhưng từ đó đến năm 2007 thì BHXH của công ty đều do công ty mẹ đóng. Đến tháng 4 năm 2007 thì cty sẽ tự đóng bảo hiểm xả hội trong TPHCM. Em cũng đã đi đăng ký thang lương bảng lương và đăng ký lao động bên phòng LĐ-TB-XH. Và mức lương tối thiểu la 620.000đ. Nhưng xem lại bảng lương năm 2007 thi e thấy mức lương tối thiểu trong đó chỉ có 450.000đ thôi( Trước giờ công ty em chưa đăng ký thang lương trong này). vậy cho em hoi là số tiền đóng BHXH từ tháng 4 đến tháng 12 năm 2007 em sẽ phải đóng với mức lương tối thiểu là 450.000đ hay 540.000đ. Em đang cần câu trả lời gấp mong mọi người giúp em! Cám ơn mọi người nhìu và chúc mọi người làm việc hiệu quả, Thân!