Thuê nhà hợp đồng 2 triệu có phải đóng thuế không!

• Thread starter sachiko
  • Ngày gửi
S

sachiko

Guest
16/4/08
9
1
3
Ha Tay
Chào cả nhà! Có bác nào nghe nói gì về cái hợp đồng thuê nhà ghi 2.000.000 đ thì không phải đóng thuế không?(Bác chủ nhà bảo mình vậy ).Nếu thế lấy đâu hoá đơn để cho vào chi phí nhỉ .Giúp em với các bác ơi!

Khóa học Quản trị dòng tiền
HuuLong

HuuLong

Guest
8/9/05
124
0
0
DaLat
www.danketoan.com
Chào cả nhà! Có bác nào nghe nói gì về cái hợp đồng thuê nhà ghi 2.000.000 đ thì không phải đóng thuế không?(Bác chủ nhà bảo mình vậy ).Nếu thế lấy đâu hoá đơn để cho vào chi phí nhỉ .Giúp em với các bác ơi!

Hixxhix bạn hỏi lại bác chủ nhà của bạn là ở đâu có quy định đó thế?
Bạn nói đúng rồi, phải làm hợp đồng, đóng thuế thì mới được đưa vào chi phí nhé.

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Dù 2.000.000 hay nhỏ hơn chỗ đó thì cũng vẫn phải nộp thuế thì mới được tính vào chi phí.

C

ckviet

Guest
18/12/07
24
0
0
HCM

Bạn muốn lâý hóa đơn thì lên chi cục thuế tại nơi cho thuê nhà yêu cầu Chi cục thuế tại nơi đó xuất hóa đơn cho bạn.

M

momdet

Trung cấp
12/5/08
198
0
0
TP.HCM
Bạn nói chủ nhà lên thuế mua hoá đơn rồi xuất cho bạn hình như là 19.2 % thì phỉ mình cũng ko nhớ rõ lắm.
:058:

S

sophiavy

Guest
20/5/08
62
0
0
39
Dong Nai
ui chỉ có 16,3%, mà hình như mỗi nơi qui định mỗi khác.

Àh mà sẵn tiện cho mình hỏi luôn. Bác chủ nhà mình đã đóng thuế môn bài cho năm 2008 rồi (có hoá đơn luôn), vậy thì phải đóng thuế hàng tháng nữa, phải có hoá đơn hàng tháng nữa thì mình mới cho dzô chi phí được hà các bác??

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Àh mà sẵn tiện cho mình hỏi luôn. Bác chủ nhà mình đã đóng thuế môn bài cho năm 2008 rồi (có hoá đơn luôn), vậy thì phải đóng thuế hàng tháng nữa, phải có hoá đơn hàng tháng nữa thì mình mới cho dzô chi phí được hà các bác??

Vào phí của ông chủ nhà thì ok hen. Chứ còn của Cty thì hổng có chổ nào vô được cả.

S

sophiavy

Guest
20/5/08
62
0
0
39
Dong Nai
Vào phí của ông chủ nhà thì ok hen. Chứ còn của Cty thì hổng có chổ nào vô được cả.

Thì bởi dzậy tui mới hỏi phải làm sao mới đưa dzô chi phí của Cty đc?? Tui nghe nói nhiều là chủ nhà đóng thuế rồi xuất hoá đơn cho mình... vậy chủ nhà xuất hoá đơn cho mình là như thế nào? Như thế nào thì mới cho dzô chi phí hợp lý đc chứ???????

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Thì bởi dzậy tui mới hỏi phải làm sao mới đưa dzô chi phí của Cty đc?? Tui nghe nói nhiều là chủ nhà đóng thuế rồi xuất hoá đơn cho mình... vậy chủ nhà xuất hoá đơn cho mình là như thế nào? Như thế nào thì mới cho dzô chi phí hợp lý đc chứ???????

Thành thật chia buồn với bạn, hổng có cách nào hết. Vào chi phí hợp lý là khi chứng từ mang tên Cty mình.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com

Đóng thuế môn bài mà cũng có hóa đơn sao :quiet:

S

sophiavy

Guest
20/5/08
62
0
0
39
Dong Nai
Thành thật chia buồn với bạn, hổng có cách nào hết. Vào chi phí hợp lý là khi chứng từ mang tên Cty mình.

:wall: Vậy thì cái khoản tiền thuê nhà phải bỏ dzô đâu đây? :eyepop: vì nó cũng là chi phí hợp lý mà.

thanhvunt nói:
Đóng thuế môn bài mà cũng có hóa đơn sao

Tui nói lộn, là biên lai chứ hổng phải hóa đơn.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Vậy thì cái khoản tiền thuê nhà phải bỏ dzô đâu đây? .
Muốn bỏ dô dâu thì bỏ nhưng đừng bỏ vào chi phí khi trừ thu nhập chịu thuế.
vì nó cũng là chi phí hợp lý mà
Ai bảo nó là chi phí hợp lý?

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Em cũng ko có mấy kinh nghiệm về phần đó.

Nhưng nếu tiền thuế thuê nhà và mà ko được tính vào chi phí thì rất thiệt thòi với công ty, ngay như côngt y thuê tới 4 địa điểm.

VP đại diện
Kho sản xuất
Kho chứa hàng
và showroom

Mà cái nào cũng là tên của chủ nhà mua hoá đơn, công ty phải đóng vì trong hợp đồng ghi rõ là bên thuê phải đóng.

Vậy ở đây các bác bảo ko phải là chi phí?

Vậy gọi là gì? Và các khoản tìên đó đổ vào đâu.

Nếu vậy côngt y em bao năm nay, mất tiền oan ah?

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
:wall: Vậy thì cái khoản tiền thuê nhà phải bỏ dzô đâu đây? :eyepop: vì nó cũng là chi phí hợp lý mà.
Bỏ zdô chi phí chứ bỏ zdô đâu.
Chi phí thực bỏ ra của doanh nghiệp mà.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi Nguyen kimhue
Vậy ở đây các bác bảo ko phải là chi phí?
Vậy gọi là gì? Và các khoản tìên đó đổ vào đâu.
Nếu vậy côngt y em bao năm nay, mất tiền oan ah?
Không phải oan mà là đương nhiên.

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
bác giải thích rõ hơn cho em hiểu với.

Nếu thế các báo cáo tínhvào chi phí thuế TNDN của công ty em sai hết uh?

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Nếu có hoá đơn thì được tính vào CP hợp lý khi tính thuế TNDN.
Còn nếu không có hoá đơn thì chỉ đưa vào CP của DN thui, loại ra khi tính thu nhập chịu thuế.
Thân!

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Có Hoá Đơn lẻ tức là Hoá đơn thông thường mà cục thuế cấp

Có điều là người ghi trên tờ hoá đơn đó là chủ nhà

Ko phải công ty

Như thế có pải ko được tính vào chi phí ko?

Nhưnmg trong hợp đồng thi ghi rõ là bên thuê nhà phải chịu hoàn toàn các khoản thuế liên quan

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Trong tờ khai thuế Môn Bài
Thuế GTGT
Thuế TNDN

Đều ghi là: Người nộp thuế: ông/ bà Nguyễn thị ....
Mã số thuế : là mã số mà chi cục thuế ghi cho người cho thuê nhà (cá nhân Nguyễn thị..)

Ko biết là những hoá đơn, chứng từ ko có tên công ty thì có được hạch toán làm chi phí hợp lý ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA