Thuê nhà hợp đồng 2 triệu có phải đóng thuế không!

• Thread starter sachiko
  • Ngày gửi
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Có Hoá Đơn lẻ tức là Hoá đơn thông thường mà cục thuế cấp

Có điều là người ghi trên tờ hoá đơn đó là chủ nhà

Ko phải công ty

Như thế có pải ko được tính vào chi phí ko?

Nhưnmg trong hợp đồng thi ghi rõ là bên thuê nhà phải chịu hoàn toàn các khoản thuế liên quan

Trong tờ khai thuế Môn Bài
Thuế GTGT
Thuế TNDN

Đều ghi là: Người nộp thuế: ông/ bà Nguyễn thị ....
Mã số thuế : là mã số mà chi cục thuế ghi cho người cho thuê nhà (cá nhân Nguyễn thị..)

Ko biết là những hoá đơn, chứng từ ko có tên công ty thì có được hạch toán làm chi phí hợp lý ko?

Tờ hóa đơn ấy nêu trên dòng người mua hàng là tên Cty mình thì kimhue cứ đưa vào chi phí hợp lý bình thường nhé. Còn phần thuế nộp thay cho chủ nhà thì không được đưa vào chi phí hợp lý.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Có Hoá Đơn lẻ tức là Hoá đơn thông thường mà cục thuế cấp

Có điều là người ghi trên tờ hoá đơn đó là chủ nhà

Ko phải công ty

Như thế có pải ko được tính vào chi phí ko?

Nhưnmg trong hợp đồng thi ghi rõ là bên thuê nhà phải chịu hoàn toàn các khoản thuế liên quan
Sao lại HĐ tên chủ nhà hả bạn? Chủ nhà cho thuê, DN hay chủ nhà mua HĐ đều xuất cho bên đi thuê (DN) mà.
Nếu HĐ k phải tên + MST Cty thì k đc tính vào CP hợp lý nhé!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Sao lại HĐ tên chủ nhà hả bạn? Chủ nhà cho thuê, DN hay chủ nhà mua HĐ đều xuất cho bên đi thuê (DN) mà.
Nếu HĐ k phải tên + MST Cty thì k đc tính vào CP hợp lý nhé!

Tất nhiên dòng người bán hàng sẽ là tên chủ nhà mà thamht.

T

ThuuThuy

Guest
9/7/08
1
0
0
42
Hà Nội
Minh muon hoc them lop ke toan hoac ke toan truong thi hoc o dau?

Mình đang có nhu cầu học thêm về kế toán hoặc lớp kế toán trưởng, ai biết chỉ mình với.
Thanks nhiều!
:confused:

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Cảm ơn Tiger2774

Khổ nỗi, đóng thuế thuê nhà ở đây chi cục thuê ko cho công ty ghi vào là người nộp thuế
mà phải là cá nhân (chủ nhà) thì phải đóng thuế TNDN và VAT

nên công ty em vẫn hạch toán vào chi phí các khoản đó

giờ ko biết làm sao

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
ThuuThuy

Muốn học kế toán thuế, KT ngắn/ dài hạn, kế toán trưỏng vô ĐH Kinh Tế QD hoặc HV tài chính

H

hienmop

Guest
7/7/08
5
0
0
Quang Ninh
hôm trước mình lên chi cục thuế để mua hóa đơn thuê nhà,tất cả mọi thủ tục đều do cty mình chịu vd:thuế môn bài 1 tr + thuế GTGT 4% + thuế TNDN 6.44% / tổng số tiền thuê nhà của cty.Cty mình mua HD 1 năm 2 lần, 6 tháng đầu năm và sáu tháng cuối năm

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Cảm ơn Tiger2774

Khổ nỗi, đóng thuế thuê nhà ở đây chi cục thuê ko cho công ty ghi vào là người nộp thuế
mà phải là cá nhân (chủ nhà) thì phải đóng thuế TNDN và VAT

nên công ty em vẫn hạch toán vào chi phí các khoản đó

giờ ko biết làm sao

Trên giấy nộp tiền vào NSNN thì người nộp tiền là ai cơ quan thuế không quan tâm, nhưng MST của người nộp, tên người nộp thuế trên thông báo thuế vẫn là ông chủ nhà. Khoản thuế em nộp thay đó không thể hạch toán vào chi phí hợp lý được, đưa vào 811 rồi bỏ ra khi xác định thu nhập chịu thuế.

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Có lẽ phải làm lại các khoản đó mất!

Trước cơ quan em có chị kế toán vẫn tính vào chi phí hợp lý, và lập báo cáo bình thường.

Đợt này công ty em mở thêm 2 chi nhánh nữa, chắc em phải làm khác của chị ấy, để được tính vào chi phí hợp lý, ko thì mất tiền oan.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Có lẽ phải làm lại các khoản đó mất!

Trước cơ quan em có chị kế toán vẫn tính vào chi phí hợp lý, và lập báo cáo bình thường.

Đợt này công ty em mở thêm 2 chi nhánh nữa, chắc em phải làm khác của chị ấy, để được tính vào chi phí hợp lý, ko thì mất tiền oan.

Làm thế nào cũng được, nhưng phải đúng nguyên tắc nhé em.

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Vâng, theo đúng luật kế toán là ok??

Cảm ơn pác Tiger2774 nhiều, có cần hậu tạ không nhỉ?

K

kinkinkin88

Guest
17/3/08
33
0
0
17
Ha noi
Công ty em cũng thuế nhà nhưng vì thuế đắt quá nên không đưa vào chi phí, cả chi phí điện nước nữa. Nhưng chi phí điện thoại có tên công ty thì vẫn đưa vào. Vậy có sao không hả các bác? Trả lời nhanh giúp em với!

K

ketoanque

Sơ cấp
23/7/08
28
0
0
50
Gò quao - Kiên Giang
Có cách chứ, tôi làm lâu nay rồi các bạn ơi!

Xin nói rõ:
Nếu bạn bắt chủ nhà đi Chi cục thuế lấy hóa đơn cho bạn rồi trích ra tiền trong khỏang 2 trđ cho thuê nhà để nộp thuế thì chắc người ta lấy nhà lại quá!
1. Chủ nhà nộp thuế môn bài rồi là quá tốt!
2. Hóa đơn thì mình đi lấy, tiền thuế (mỗi nơi mỗi khác, chổ tui là 18,62%), tức là : 2.000.000đ x 18,62% = tiền thuế đi nộp để lấy được hóa đơn về. Thuế này mình nộp.
3. Do khi nộp thuế biên lai này người ta xuất cho chủ nhà nên bạn không đưa vào chi phí hợp lý được.
4. Muốn đưa vào bạn phải tính ngay từ đầu. Biết thuế suất thuê nhà nơi bạn thuê (lên Chi cục thuế hỏi) từ đó tính ngược lại và ghi trên hợp đồng gồm luôn giá trị đó, đồng thời, phải bàn bạc và thống nhất với chủ nhà: Pác vẫn nhận 02 trđ, còn phần chênh lệch là do cháu nộp thuế hộ bác để CQ thuế không làm khó dễ gì Pác sau này, nói như vậy thì lọt đến xương! Lúc đó thì hóa đơn nhận được sẽ bao gồm luôn thuế mà mình đã chịu, đưa vào chi phí cái rụp.
Mọi việc đều suông sẽ, đã và đang làm, cứ thế mà làm nhé!
Thân!
:DJ:

Cho mình hỏi thêm vơi, Cty mình thuê nhà mỗi tháng là 2,5 triệu trong 1 năm, thuế do công ty mình đóng. Vậy khi mua hóa đơn tại CQ thuế mình phải đóng bao nhiêu tiền thuế và tính như thế nào? Trong trường hợp cty mình mua hóa đơn chậm (gần hết hợp đồng thuê nhà rồi mới mua) thì có bị CQ thuế phạt không và phạt như thế nào? Ai giúp mình với nhé.

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Bạn phải mua hóa đơn và nọpp thuế thu nhà ngay khi ký hợp đồng

Trong thời gian là 10 ngày kể từ ngày ký.

Bây giờ gần hết hợp đồng mà bạn lên mua họ cũng sẽ ko cấp ngay cho bạn đâu, Bạn sẽ bị nộpp phạt.

C

cuncon198281

Trung cấp
17/10/06
124
0
16
hn
Em muốn hỏi có anh chị nào đi làm thủ tục mua hóa đơn cho thuê nhà ở Hà Nội chưa, cho e ít kinh nghiệm ah, e đang chuẩn bị đi làm cái này mà thấy mông lung quá. E hỏi khí ko pải chứ cái khoản "đầu tiên" có mất nhiều ko, chắc là đi lại mệt nhỉ, hci cho e tý KN làm cho nhanh với ah, Thanks

L

Loan xinh

Guest
26/3/09
1
0
0
40
TP Thanh Hoa
Minh da nhan duoc thong bao cua dien dan minh cung rat mong thoi gian toi khi minh co thoi gian nhieu hon nua minh se tham gia tich cuc hon vao dien dan,de dua ra nhung y kien dong gop du nho be cua minh toi cac ban.Hieu biet cua minh con co han mong cac ban khap noi tren dien dan giup do minh nhe.
Minh co mot cau hoi va minh rat mong nhan duoc su giup do cua cac ban .
Cong ty minh moi thanh lap la cty TNHH 1 thanh vien co tru so chinh tai nha cua giam doc ,minh da lam giay muon nha gui chi cuc thue dia phuong ,nop mon bai day du,nay cong ty minh co mo them cua hang kinh doanh o dia diem khac ,minh da lam hop dong thue nha do co quan cong chung o dia phuong minh soan thao chung nhan ,minh cung da thong bao voi so ke hoach dau tu dang ky them dia di­em kinh doanh va thay doi Dang ky kinh doanh lan 1.Minh muon hoi cac ban hop dong thue nha minh dua len cong chung dia phuong lam toan bo hai ben thue va cho thue len ky dong dau va cong chung xac nhan nhu vay co can thiet k?hay chi can hai ben ky voi nhau roi len doi thue phuong noi minh thue nha mua hoa don de nop thue thua nha la duoc.
Minh dang rat boi roi mong nhan duoc loi khuyen tu cac ban.Minh cam on cac ban nhieu nhe.

N

NguyenHong34

Sơ cấp
20/11/09
6
0
0
46
gialai
Theo mình thì chủ nhà và cty bạn phải làm hợp đồng thuê nhà. Chủ nhà mang lên cơ quan thuế đăng ký và nộp các khoản thuế theo qui định. Rồi sau đó mua hóa đơn, khi đó bạn mới có cơ sở đưa vào chi phí cty chứ

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Bạn phải mua hóa đơn và nọpp thuế thu nhà ngay khi ký hợp đồng

Trong thời gian là 10 ngày kể từ ngày ký.

Bây giờ gần hết hợp đồng mà bạn lên mua họ cũng sẽ ko cấp ngay cho bạn đâu, Bạn sẽ bị nộpp phạt.
Bên mình thuê nhà từ tháng 3/2008. Đến cuối tháng 6/2008 mới lên mua hóa đơn, sau đó mỗi quý lên 1 lần (ghi là tiền thuê nhà 3 tháng). Cơ quan thuế không ý kiến gì cả.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA