Mỗi tuần một chuyên đề

Mẫu công văn gửi BHXH

• Thread starter hoasimtim
  • Ngày gửi
H

hoasimtim

Guest
26/5/08
4
0
0
tphcm
Chào các bạn!

Mình có một vấn đề không làm được mong các bạn có kinh nghiệm chỉ giúp minh với. Số là cách đây 03 tháng mình nghĩ việc cty cũ và sang cty mới làm nên sổ bảo hiểm của mình chưa có ngay được phải chờ mà bên cty mới thì có đợt làm sổ mới nên mình đã làm sổ mới . Và đến hôm nay thì bên cty cũ của mình gọi qua nhận lại sổ, nên 01 lúc mình có đến 02 sổ bảo hiểm mình có lên hỏi BHXH thì họ yêu cầu mình làm văn bản gửi họ xin sát nhập 02 sổ lại làm 01, mình không biết cách làm như thế nào bạn nào đã làm rồi biết xin chỉ giúp mình với. Thân chào, cảm ơn.:thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong.nt

huong.nt

Trung cấp
17/4/07
174
0
16
ha noi
bạn cứ làm công văn như bt, rồi trình bày lý do vì sao được cấp 2 quyển sổ BH và xin sát nhập lại thành 1. mẫu này ko có trong quy định đâu mà phải tự làm đấy, nếu ko bạn có thể lên cơ quan BH hỏi họ cách làm.
THX

H

hoasimtim

Guest
26/5/08
4
0
0
tphcm
Kế toán lương và các khoản tính theo lương

Chào các bạn
Mình có vấn đề này không biết giải quyết sao mong các bạn giúp đỡ .
Số là Cty mình là Cty TNHH 02 thành viên : Ông A nắm 90% vốn góp, ông B nắm 10% vốn góp và Ông A được bổ nhiệm làm giám đốc. vậy lương hàng tháng của Ông A có được tính vào chi phí hợp lý không ? có được thuế chấp nhận không ? và HĐLĐ của Ông A do Ông B ký có được không ? Mong các bạn giúp đỡ trả lời giúp mình, mình xin cảm ơn !

D

diempham

Guest
12/3/09
5
0
0
36
TPHCM
Chào các bạn
Mình có vấn đề này không biết giải quyết sao mong các bạn giúp đỡ .
Số là Cty mình là Cty TNHH 02 thành viên : Ông A nắm 90% vốn góp, ông B nắm 10% vốn góp và Ông A được bổ nhiệm làm giám đốc. vậy lương hàng tháng của Ông A có được tính vào chi phí hợp lý không ? có được thuế chấp nhận không ? và HĐLĐ của Ông A do Ông B ký có được không ? Mong các bạn giúp đỡ trả lời giúp mình, mình xin cảm ơn !

- Thứ nhất, HĐLĐ của ông A thì do phó giám đốc ký hoặc kế toán trưởng ký (nếu trong bổ nhiệm cho phép).
- Thứ hai, ông A là giám đốc điều hành và có quyền quyết định tất cả bao gồm quản lý nhân sự và tài chính cty, dĩ nhiên ông A phải được nhận lương chứ bạn. Mức lương của ông A phải đảm bảo nằm trong thang bảng lương đã đăng ký với P.TCLĐ Quận/Tp thì dĩ nhiên được đưa vào chi phí hợp lý. Và thuế phải chấp nhận vì ông A có hợp đồng lao động và có tên trong bảng thanh toán lương của cty.

D

diempham

Guest
12/3/09
5
0
0
36
TPHCM
Chào các bạn!

Mình có một vấn đề không làm được mong các bạn có kinh nghiệm chỉ giúp minh với. Số là cách đây 03 tháng mình nghĩ việc cty cũ và sang cty mới làm nên sổ bảo hiểm của mình chưa có ngay được phải chờ mà bên cty mới thì có đợt làm sổ mới nên mình đã làm sổ mới . Và đến hôm nay thì bên cty cũ của mình gọi qua nhận lại sổ, nên 01 lúc mình có đến 02 sổ bảo hiểm mình có lên hỏi BHXH thì họ yêu cầu mình làm văn bản gửi họ xin sát nhập 02 sổ lại làm 01, mình không biết cách làm như thế nào bạn nào đã làm rồi biết xin chỉ giúp mình với. Thân chào, cảm ơn.:thanx:

Theo mình để đơn giản hóa vấn đề. Bạn cứ dùng sổ mới do cty mới cấp để tham gia bình thường. Còn sổ cũ của cơ quan bạn đã nghỉ thì bạn lập hồ sơ nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội 1 lần đi. Bạn đã nghĩ hơn 3 năm thì đủ điều kiện nhận rồi. Sát nhập chi cho rắc rối, huống chi từ tháng 1/09 bạn phải tham gia cả BHTN. Nếu sát nhập bạn phải điều chỉnh ghi sổ còn phức tạp hơn. Thủ tục nhận trợ cấp BHXH 1 lần cũng nhanh mà.

P

phamthuthao

Guest
29/3/08
38
0
0
TP.HCM
Bạn diempham ơi! hoasimtim nghỉ mới đc có 3 tháng mà bạn. Nếu đc 3 năm thì đâu có phải rắc rối như vậy đâu. Mình cũng có trường hợp như vậy đây và cũng chưa biết có cách nào hay k? Mọi người hãy cho ý kiến với nha.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA