Mỗi tuần một chuyên đề

Giúp về cách tính thuế TNCN

• Thread starter anfrohel
  • Ngày gửi
A

anfrohel

Guest
Mình là dân ngoại đạo. Mình đã đọc rất nhiều bài về tính thuế TNCN mà khi áp dụng vào trường hợp cụ thể thì lại rối. Mở bài này để mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.
Mình có cậu em trai, nó đang có băn khoăn về thu nhập với công ty. Thu nhập của nó gồm 3 nguồn: lương cơ bản (5.500.000) + phụ cấp (điện thoại + ăn trưa + xăng xe đi lại = 1.000.000) + lương overtime (tương đối cố định bằng 1.000.000). Như vậy đương nhiên là fải tính thuế rồi (vì chẳng biết khấu trừ vào đâu :wall:) Nhưng quan trọng là tính như thế nào, nó có thắc mắc với mình mấy điểm này:
- Thuế TNCN tính trên lương cơ bản hay tổng thu nhập?
- Thuế TNCN tính trước hay sau khi trừ bảo hiểm?

Mong các bạn tính luôn thu nhập thực lãnh của nó (hiện tại và sau khi áp dụng luật mới từ 2009) luôn ạ. Để nó đỡ băn khoăn và thắc mắc với nhân sự, cũng kỳ lắm :031:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Mình là dân ngoại đạo. Mình đã đọc rất nhiều bài về tính thuế TNCN mà khi áp dụng vào trường hợp cụ thể thì lại rối. Mở bài này để mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.
Mình có cậu em trai, nó đang có băn khoăn về thu nhập với công ty. Thu nhập của nó gồm 3 nguồn: lương cơ bản (5.500.000) + phụ cấp (điện thoại + ăn trưa + xăng xe đi lại = 1.000.000) + lương overtime (tương đối cố định bằng 1.000.000). Như vậy đương nhiên là fải tính thuế rồi (vì chẳng biết khấu trừ vào đâu :wall:) Nhưng quan trọng là tính như thế nào, nó có thắc mắc với mình mấy điểm này:
- Thuế TNCN tính trên lương cơ bản hay tổng thu nhập?
- Thuế TNCN tính trước hay sau khi trừ bảo hiểm?

Mong các bạn tính luôn thu nhập thực lãnh của nó (hiện tại và sau khi áp dụng luật mới từ 2009) luôn ạ. Để nó đỡ băn khoăn và thắc mắc với nhân sự, cũng kỳ lắm :031:
Khoản tiền điện thoại, xăng xe, ăn trưa ko bị tính thuế TNCN
Tính thuế trên lương cơ bản +lương overtime .
Thuế TNCN tính sau khi trừ BHXH + BHYT+KPCĐ ( Nghĩa là các khoản trích theo lương như luật định) Còn bảo hiểm thân thể hay các Bhiểm khác không đc trừ. Cách tính thì còn phụ thuộc vào hoàn cảnh nếu áp dụng theo Luật Thuế TNCN . Còn năm hiện tại = (6.500.000 - 5.000.000)
x 10%

D

Dunghd

Cao cấp
5/6/08
374
0
16
Ninh Thuan
Bong05 cho mình hỏi
Khoản tiền điện thoại, xăng xe không phải tính thuế TNCN đó nằm trong TT hay NĐ này vậy? Và nếu đó là khoản trợ cấp của công ty cho nhân viên thì cũng không phải tính thuế luôn ah?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Bong05 cho mình hỏi
Khoản tiền điện thoại, xăng xe không phải tính thuế TNCN đó nằm trong TT hay NĐ này vậy? Và nếu đó là khoản trợ cấp của công ty cho nhân viên thì cũng không phải tính thuế luôn ah?

Theo TT 81
4. Các khoản thu nhập không chịu thuế bao gồm:

4.1.4. Phụ cấp lưu động áp dụng với một số nghề hoặc công việc phải thường xuyên thay đổi địa điểm làm việc và nơi ở.
4.1.5. Phụ cấp chức vụ, phụ cấp trách nhiệm đối với cán bộ, công chức;

4.2. Tiền công tác phí là các khoản tiền trả cho phương tiện đi lại, tiền thuê phòng ngủ có chứng từ hợp lý, tiền lưu trú theo chế độ; trường hợp khoán công tác phí thì chỉ được trừ những chi phí trên.
4.3. Tiền ăn định lượng theo chế độ quy định đối với một số công việc, một số nghề đặc biệt; bữa ăn tại chỗ, ăn trưa, ăn giữa ca (trừ trường hợp nhận bằng tiền)

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Tiền điện thoại và tiền ăn trưa vẫn phải tính trong tổng thu nhập chịu thuế TNCN - Vì tiền ăn trưa trả bằng tiền mặt, tiền điện thoại không có trong các khoản thu nhập không chịu thuế.

A

anfrohel

Guest
Lâu nay mình bận qá, k online được, nên cảm ơn cả nhà bị trễ. Click thanks thêm mấy lần luôn :004:
Như vậy là thống nhất cách tính của "Và Anh Tới" nha :1luvu:

A

aiha

Sơ cấp
21/6/08
3
0
0
BMT
DN minh mới thành lập được 4 tháng có 1 người thu nhập >5tr, mà chưa khấu trừ thuế TNCN, giờ mình phải làm gì. có phải nộp phạt không