Mỗi tuần một chuyên đề

Hoá đơn GTGT liên 1 và liên 3?

• Thread starter ttbngoc
  • Ngày gửi
ttbngoc

ttbngoc

Trung cấp
Cho mình hỏi với, là các liên còn lại của hoá đơn GTGT là liên 1 và liên 3 có cần phải đóng dấu tròn cty hay không? và đóng dấu chức danh giám đốc hay không?
khi nào phải tập hơp liên 1 giao cho cơ quan thuế?
và liên 3 thi sao?
trả lời sớm giúp mình nha!
ah còn nữa hàng tháng mình vẫn phải nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính hả?

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sakura0102

Guest
14/5/08
16
0
0
Ha noi
mình vấn đóng dấu tròn và dấu chức danh ở cả ba liên.thuế TNDN nộp theo quý chứ không phải theo tháng đâu bạn à.

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Cho mình hỏi với, là các liên còn lại của hoá đơn GTGT là liên 1 và liên 3 có cần phải đóng dấu tròn cty hay không? và đóng dấu chức danh giám đốc hay không?
và liên 3 thi sao?
trả lời sớm giúp mình nha!
ah còn nữa hàng tháng mình vẫn phải nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính hả?

3 liên trên hóa đơn là giống nhau.

Bạn có thể chỉ đóng liên 2 khi giao cho khách hàng, và liên 1 khi đi mua hoá đơn còn liên 3 thì đóng cũng được mà ko thì chắc cũng ko sao, vì lưu mà, nhưng khi kiểm tra vẫn cần đầy đủ đó => tốt nhất nên đóng

--
Khi nào bạn mua hoá đơn, là khi cơ quan thuế xem chủ yếu là liên 1 của cuốn những hoá đơn đã viết hết.

Liên 3 bạn lưu hành nội bộ.

--
Tờ khai tạm tính là tờ khai nộp theo quý .

ttbngoc

ttbngoc

Trung cấp
3 liên trên hóa đơn là giống nhau.

Bạn có thể chỉ đóng liên 2 khi giao cho khách hàng, và liên 1 khi đi mua hoá đơn còn liên 3 thì đóng cũng được mà ko thì chắc cũng ko sao, vì lưu mà, nhưng khi kiểm tra vẫn cần đầy đủ đó => tốt nhất nên đóng

--
Khi nào bạn mua hoá đơn, là khi cơ quan thuế xem chủ yếu là liên 1 của cuốn những hoá đơn đã viết hết.

Liên 3 bạn lưu hành nội bộ.

--
Tờ khai tạm tính là tờ khai nộp theo quý .

Vậy khi đi mua hoá đơn mình phải xé liên 3 ra để lưu hả bạn?

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Bạn ko xé cũng được, nếu công ty bạn ko cần thiết lưu, vì mua song họ lại trả mình quyển hoá đơn cũ mà

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Vậy khi đi mua hoá đơn mình phải xé liên 3 ra để lưu hả bạn?

Liên 3 em xé ra để kẹp với chứng từ: phiếu thu, hay sổ phụ ngân hàng...

Khi mua hóa đơn em kiểm tra lại cuốn hóa đơn đã viết. Các thông tin trên hóa đơn phải điền đầy đủ: ký, đóng dấu, chữ ký của người bán hàng và mua hàng (nếu là bán hàng qua điện thoại hoặc fax thì em ghi rõ bán hàng qua điện thoại or fax và viết số điện thoại or số fax vào)

G

gautuyet

Guest
4/3/07
17
0
1
39
tp Hồ Chí Minh
Mọi người ơi cho em hỏi. Liên 1 thì lưu tại cuốn hóa đơn, Liên 3 mình được xé để lưu nội bộ và kẹp chung với chứng từ như phiếu thu, phiếu chi. Vậy sao em nghe nói là mình không nên xé liên 3 ra, vì khi thuế xuống kiểm tra nó sẽ phải mất công tìm và bắt mình đánh số thứ tự gì đó nữa mà. Em cũng chưa hiểu rõ lắm, có anh chị nào có kinh nghiệm không, chỉ em với. Cám ơn nhiều.

nguyenhuyen

nguyenhuyen

Guest
21/9/07
260
0
0
TP Bắc Ninh
Liên 3 bạn kẹp với chứng từ?HIx bạn này nghĩ đến "sự vất vả" của các pác thuế ghê.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_trước giờ chỗ mình thì liên 3 ở đâu vẫn nằm chỗ đó :D trừ các hd xuất đặc biệt cần liên 3 làm chứng từ ở phần hành khác

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Liên 3 là liên "thanh toán". Khi xuất giao hàng thì kèm theo liên 2 và 3. Liên 2 để giao khách hàng, khách hàng ký nhận trên liên 3 như là một bằng chứng về việc đã nhận hàng và nhận liên 2. Sau đó lưu liên 3 ở đâu là tùy nhu cầu quản lý của công ty.
Một số công ty không giao liên 3 cho khách hàng ký mà ghi "bán hàng qua điện thoại", như vậy cũng không sao.
Theo mình là như vậy. Thân ái.

G

gautuyet

Guest
4/3/07
17
0
1
39
tp Hồ Chí Minh
Cám ơn các bạn, tại mình cũng mới vào làm mà cũng không có ai chỉ dẫn hết. Tại mấy lần trước các bác thuế xuống quyết toán hành cty mình thế, nên bây giờ sếp mình sợ và kêu mình không được xé liên 3 ra. Còn mình thì lại muốn xé liên 3 ra để giao cho khách hàng ký tại khách hàng trả tiền mặt. Hic, mà nói mãi sếp không chịu nghe.

latdat142

latdat142

Trung cấp
21/5/09
96
0
6
Hà Nội
Cả nhà cho mình hỏi. Trên tờ hóa đơn VAT thì Phó giám đốc ký tên được không và có cần phải làm thủ tục ủy quyền ký thay ko. Cảm ơn mọi người rất nhiều

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Cả nhà cho mình hỏi. Trên tờ hóa đơn VAT thì Phó giám đốc ký tên được không và có cần phải làm thủ tục ủy quyền ký thay ko. Cảm ơn mọi người rất nhiều
Theo quy định của pháp luật, giám đốc là người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp nên giám đốc mới có tư cách đứng ra ký các hợp đồng kinh tế, hợp đồng dân sự hoặc VAT như bạn đã hỏi để nhân danh doanh nghiệp đó. Tuy nhiên, pháp luật dân sự cũng quy định về chế độ ủy quyền. Theo đó, người nhận ủy quyền sẽ được thực hiện các công việc thuộc về quyền hạn của người ủy quyền.

Trong doanh nghiệp, nếu giám đốc ủy quyền cho phó giám đốc thì phó giám đốc sẽ có một số quyền của giám đốc. Nếu giám đốc giao nhiệm vụ cho phó giám đốc thực hiện thường xuyên việc ký kết một loại hợp đồng thì phải có văn bản ủy quyền hợp lệ, ghi rõ được ký những hợp đồng nào, trị giá đến đâu (khi hợp đồng đó có giá trị tính bằng tiền), thời hạn ủy quyền và những quyền và nghĩa vụ của người được ủy quyền! Vì vậy để việc ủy quyền được các cơ quan có liên quan chấp thuận, giám đốc phải có văn bản ủy quyền hợp lệ cho phó giám đốc!
Thân!

Sửa lần cuối:
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
là các liên còn lại của hoá đơn GTGT là liên 1 và liên 3 có cần phải đóng dấu tròn cty hay không? và đóng dấu chức danh giám đốc hay không?
và liên 3 thi sao?
- tcả các liên của hđơn đều fải đóng dấu tròn cty, dấu chức danh "Giám đốc" đóng vào làm gì? vì có thể sau này "Phó gđốc" (đc ủy quyền) ký thì sao?.
- Liên 1 lưu tại cuốn, giao lại cho cơ quan thuế khi DN khóa MST.
- Liên 3 xé ra cho khách hàng ký vào hđơn (trường hợp giao hh-dv tại bên mua), mang về kèm vao chứng từ gốc lưu tại DN,
Được, với đ/kiện:
- ngày ký hđơn còn trong thời hạn của Giấy ủy quyền của Giám đốc.
- Đóng treo dấu tròn cty (góc trái, fía trên).

H

haiquang87

Sơ cấp
29/8/08
25
1
3
Quy Nhơn - Bình Định
Nhiều ý kiến quả nhỉ!:kopfpatsc
Theo mình thế này!!
Liên 1: Cứ để dính vào trong Cuốn, khi hết hóa đơn trong Cuốn và cần mua thêm hóa đơn thì bạn mang bảng kê sử dụng đơn cùng Cuốn cùi (chỉ cần Liên 1 là quá đủ rùi) ra cơ quan Thuế để mua. Mua xong nhớ cầm Cuốn Cùi (Liên 1) về nhé!
Liên 2: Giao khách hàng khi bán hàng (hoặc khi khách hàng thanh toán).
Liên 3: Sử dụng nội bộ. Ví dụ: Cty yêu cầu kho xuất hàng theo hóa đơn này, thì bên Kế toán Kho sẽ lưu hóa đơn Liên 3 đó.
Cơ quan Thuế yêu cầu kiểm tra vì: Sợ bạn làm mất hóa đơn (hay là kiếm cớ để ...) nên mới bảo bạn để trong Cùi cho dễ theo dõi (mất 1 hóa đơn phạt 200k óh).

Còn lý do khách hàng trả tiền mặt (Chắc giá trị hàng hóa dưới 20tr nên họ mới thanh toán tiền mặt nhỉ?) mà bạn xuất đưa họ hóa đơn Liên 3 là sao? Bạn phải đưa họ Liên 2 chứ? Liên 2 họ mới được khấu trừ thuế GTGT đầu vào chứ? Đúng hông? Nghiên cứu lại thử mình nói đúng hông nhé!!
Thank cái coi!:friend:

TuyetLanRung

TuyetLanRung

Trung cấp
28/5/09
59
0
0
Tầng mây thư 10
Còn theo mình thì liên 1 & 3 bạn cứ để nguyên ở chổ cũ là an toàn nhất, sau này cơ quan thuế có kiểm tra xong thì hãy sé kẹp vào chứng từ. Nhiều bác thuế lại đòi phạt vì mình xé liên 3 mới đau đầu chứ. Mình bị một lần nên kinh hồn rồi
Thân!

H

haiquang87

Sơ cấp
29/8/08
25
1
3
Quy Nhơn - Bình Định
Sao bạn ko thử hỏi ông Thuế là quy định nào xé Liên 3 ra khỏi Cuốn Cùi là bị phạt? Để còn Post lên anh em tham khảo chứ?

L

lethihoa5

Sơ cấp
9/9/09
14
0
0
37
hà nội
Chao ca nha, ca nha cho em hoi 1 cau the nay voi: Hoa don GTGT co 3 lien, neu em xuat lien 1 va lien 3 noi dung va so tien nhu nhau. Nhung lien 2 giao cho khach hang em viet khac 2 lien nay thi lieu ben thue ho co cach nao phat hien ra khong nhi?:004:

T

thuytinh872003

Guest
13/5/10
10
0
0
36
Hà nội
Chao ca nha, ca nha cho em hoi 1 cau the nay voi: Hoa don GTGT co 3 lien, neu em xuat lien 1 va lien 3 noi dung va so tien nhu nhau. Nhung lien 2 giao cho khach hang em viet khac 2 lien nay thi lieu ben thue ho co cach nao phat hien ra khong nhi?:004:
Hàng tháng bạn đều phải khai báo cho cơ quan thuế số hoá đơn đỏ đầu ra và đầu vào, công ty bạn xuất hoá đơn cũng vậy. Số hoá đơn được viết ở bên phải của hoá đơn.
Tớ nghĩ cơ quan thuế kiểm tra 1 phát ra ngay thôi. :004:

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội

Vậy khi bạn kê khai thuế GTGT của hàng bán, thì số tiền đó bạn khai ntn, theo liên 1 và 3 hay liên 2

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA