Mỗi tuần một chuyên đề

khoản chi phí không tính thuế TNDN

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
cty hàng tháng psinh 1 khoản thù lao cho nv (>500.000d), nhưng chi phí này ko đưa vào phí hợp lý để tính thuế TNDN, thì khoản thù lao đó có fải chịu thuế TNCN cho nv k nhỉ?
Cam ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huongvnn

Guest
13/3/08
11
0
1
VIet Nam
hoi3LƯƠNG, BẢO HIỂM

chào các anh chị. Em có một vấn đề liên quan đến lương mong được giải đáp. Ở Công ty em hàng tháng khi tính lương phần BHYT và BHXH của người lao động động thay vì trừ trực tiếp vào lương thi kế toán lại không trừ mà trả hết cho người lao động sau đó làm một danh sách và viết phiếu thu để thu phần Bảo hiểm đó lại. Xin hỏi làm thế đúng hay sai? Nếu đúng thì hạch toán như thế nào? Thanks

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
chào các anh chị. Em có một vấn đề liên quan đến lương mong được giải đáp. Ở Công ty em hàng tháng khi tính lương phần BHYT và BHXH của người lao động động thay vì trừ trực tiếp vào lương thi kế toán lại không trừ mà trả hết cho người lao động sau đó làm một danh sách và viết phiếu thu để thu phần Bảo hiểm đó lại. Xin hỏi làm thế đúng hay sai? Nếu đúng thì hạch toán như thế nào? Thanks

Làm vậy cũng đc bạn ah nhưng lại mất thêm 1 công đoạn là thu lại tiền BH (có thêm việc để làm... hiiii.........)
Khi thu tiền BH thì hạch toán: Nơ111/Có338.
Khi nộp tiền BH cho cơ quan BH thì: Nợ 338/Có111.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
cty hàng tháng psinh 1 khoản thù lao cho nv (>500.000d), nhưng chi phí này ko đưa vào phí hợp lý để tính thuế TNDN, thì khoản thù lao đó có fải chịu thuế TNCN cho nv k nhỉ?
Cam ơn!

Nhưng nó lại thuộc thu nhập của nhân viên do vậy nó phải chịu thuế TNCN

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nhưng nó lại thuộc thu nhập của nhân viên do vậy nó phải chịu thuế TNCN

vì nó đã ko fải là chi phí của cty rồi thì đâu thể là TN của nhân viên dc đúng ko? Vậy TN này lấy từ đâu ra?
Thân

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
vì nó đã ko fải là chi phí của cty rồi thì đâu thể là TN của nhân viên dc đúng ko? Vậy TN này lấy từ đâu ra?
Thân

Đúng rồi, sao Cục thuế biết được mà thu thuế .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA