Mỗi tuần một chuyên đề

Thuế GTGT của doanh thu xuất dùng nội bộ?

• Thread starter NPT
  • Ngày gửi
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Bạn lại hiểu nhầm rồi:
VD thế này nhé!
Bạn mua 10 chiếc lốp xe về bán thì đều đã khấu trừ hết 10 chiếc.
Bán 8 chiếc kê khai nộp thuế và xuất dùng nộp bộ 2 chiếc cũng kê khai nộp thuế.==>> đầu vào 10, đầu ra 10. Đúng theo tinh thần của văn bản.Được chưa nào?
Ý chả chị Bống:
Mua vào 10 khấu trừ 10.
Bán ra 8 kê khai đầu ra 8 và xuất dùng nội bộ 2 khê khai đầu ra 2 và đồng thời khấu trừ tiếp cho 2 chiếc. Bạn có thấy vô lý không.?==>> Trong đó có 2 chiếc được khấu trừ 2 lần, có phải thế không Bống?
Thế bác không thấy giả sử 2 cái lốp đó mua của đơn vị khác, HĐ khác thì vẫn đc khấu trừ à!
Em mua 10 cái lốp ô tô về cho Cty em được khấu trừ hoàn toàn VAT đầu vào của 10 cái lốp này.
Em xuất bán 8 cái ---------Khi này phát sinh VAT bán ra của 8 cái
02 cái em viết HĐ cho xuất dùng nội bộ --------Khi này em đã phát sinh VAT đầu ra nốt của hai cái còn lại.
Khi kê khai thuế GTGT hàng mua vào : Lúc này em mới đc khấu trừ VAT của 2 cái lốp mua vào này!
Vậy 10-10-2 = -2 Em chỉ đc khấu trừ có một lần hai cái lốp mua vào này thui bác ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Trích Nghị định 123 nhá:
Hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ quy định tại khoản này là hàng hoá, dịch vụ do cơ sở kinh doanh xuất hoặc cung ứng sử dụng cho tiêu dùng, không bao gồm ... sử dụng để tiếp tục quá trình sản xuất, kinh doanh của cơ sở
Vậy theo NĐ123 thì: (nhấn mạnh cho các thấy đoạn đậm đen và đoạn đậm đỏ, dấu ... để thay cho HHDV để dễ hiểu ý nghĩa của nguyên đoạn)

1. Hàng hóa chỉ được xem là tiêu dùng nội bộ khi nó chỉ phục vụ cho tiêu dùng mà không tham gia vào sxkd.
  2. Nếu có tham gia tiếp vào sxkd thì không xem nó là tiêu dùng nội bộ.
  3. Mà nếu không tham gia vào sxkd thì tất nhiên là không được khấu trừ thuế rồi.
Được chưa nhảy

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Vậy mấy bác cho em hỏi trường hợp này :

CT bán đồ gỗ có trụ sở kinh doanh tại TP.HCM, CT có 1 nhà máy sản xuất tại Bình Dương . Nhà máy này hạch toán phụ thuộc tại công ty, chỉ có chức năng là sản xuất không kinh doanh gì hết. Sau khi sản xuất ra thành phẩm, Nhà máy chuyển lên công ty trên thành phố để tiêu thụ. Khi chuyển hàng lên ngoài Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ và lệnh điều động, có cần phải thêm hóa đơn GTGT hay không. Nếu có thì hóa đơn do công ty xuất hay nhà máy xuất.

THANKS các bác !

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Thế bác không thấy giả sử 2 cái lốp đó mua của đơn vị khác, HĐ khác thì vẫn đc khấu trừ à!
Em mua 10 cái lốp ô tô về cho Cty em được khấu trừ hoàn toàn VAT đầu vào của 10 cái lốp này.
02 cái em viết HĐ cho xuất dùng nội bộ --------Khi này em đã phát sinh VAT đầu ra nốt của hai cái còn lại.
Khi kê khai thuế GTGT hàng mua vào : Lúc này em mới đc khấu trừ VAT của 2 cái lốp mua vào này!
Vậy 10-10-2 = -2 Em chỉ đc khấu trừ có một lần hai cái lốp mua vào này thui bác ạ!
Khi mua về 10 cái bống đã nhập kho 10 cái và đương nhiên khấu trừ hết 10 cái.
1/Khi xuất bán 8 cái bống kê khai đầu ra 8 cái và hạch toán 511 doanh thu bán hàng.
2/Khi xuất dùng 2 cái nội bộ bống kê khai 2 cái và hạch toán 512( doanh thu bán nội bộ)
Thế thì:
Cơ sở nào Bống khấu trừ đầu vào của cái hóa đơn bán hàng nội bộ?Bống cho là cái hóa đơn bán hàng nội bộ này cũng là hóa đơn mua hàng? Nếu là hóa đơn mua hàng thì Bống hạch toán thế nào?
Bống đã khấu trừ ở đây rồi (1 lần)
Và đây 1 lần nữa là 2 lần, 1 lần trên hóa đơn mua vào và 1 lần trên hóa đơn xuất dùng nội bộ( Hóa đơn xuất dùng nội bộ chứ đâu phải hóa đơn mua hàng)
Nhắc lại cho Bống 1 lần nữa
2. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào:
a) Có hoá đơn giá trị gia tăng của hàng hoá, dịch vụ mua vào hoặc chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng hàng hoá ở khâu nhập khẩu, chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng đối với trường hợp mua dịch vụ quy định tại khoản 2 Điều 2 Nghị định này.
b) Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần có giá trị dưới 20 triệu đồng.
Muốn khấu trừ thì Bống phải đáp ứng đươc 2 điều kiện này.Hi vọng đến đây Bống đã hiểu.Hi..

Đúng, thế anh mới nói là bất hợp lý chổ này, cái topic này mục đích phân tích sự bất hợp lý của cái thông tư 30/2007/TT-BTC.

Thay vì bống mua 10 cái về bán 8 cái và đưa vào sử dụng 2 cái thì chỉ kê khai thuế đầu ra 8 cái.Đừng để phát sinh cái xuất dùng nội bộ 2 cái này thì đâu có kê khai thuế đầu ra của 2 cái.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Trích Nghị định 123 nhá:
Vậy theo NĐ123 thì: (nhấn mạnh cho các thấy đoạn đậm đen và đoạn đậm đỏ, dấu ... để thay cho HHDV để dễ hiểu ý nghĩa của nguyên đoạn)

1. Hàng hóa chỉ được xem là tiêu dùng nội bộ khi nó chỉ phục vụ cho tiêu dùng mà không tham gia vào sxkd.
  2. Nếu có tham gia tiếp vào sxkd thì không xem nó là tiêu dùng nội bộ.
  3. Mà nếu không tham gia vào sxkd thì tất nhiên là không được khấu trừ thuế rồi.
Được chưa nhảy
Theo thông tư 30/2007/TT-BTC thì không phân biệt xuất dùng nội bộ có tham gia vào SXKD hay không SXKD đều phải xuất hóa đơn kê khai thuế đầu ra.
Theo Thông tư 32/2007/TT-BTC không phải kê khai thuế đầu ra mà chỉ lập hóa đơn trên hóa đơn ghi không thu tiền để hạch toán.

Theo NĐ 123 này thì xuất dùng nội bộ thì kê khai thuế đầu ra và nội bộ này không tham gia vào quá trình SXKD.
Như vậy:
Nếu xuất dùng nội bộ mà có tham gia vào sản xuất kinh doanh thì chỉ viết phiếu xuất kho mà thôi.Vi: Nghị định 123 không qui định.

Những qui định trên đều qui định cho việc xuất dùng nội bộ,mà nói về xuất thì chỉ có xuất dùng hoặc xuất bán..cho..tặng...Cái hóa đơn này là cái hóa đơn đầu ra chứ hắn không phải là hóa đơn mua hàng đối với công ty của chính nó, nên không có lý do gì mà trên cùng 1 cái hóa đơn đầu ra vừa kê khai thuế đầu ra vừa kê khai thuế đầu vào cho cùng 1 công ty cả.

Hôm nay tớ đã nói quá nhiều những gì tớ cần phải nói rồi, có bạn nào có ý kiến khác thì cho biết.

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương

Em hiểu nôm na thế này nhá.
Bác mua 10 cái, kê khai thêm cái hóa đơn xuất dùng nội bộ thế là 12 cái.
Xuất bán 8 cái, xuất nội bộ 2 cái, tổng cộng là 10 cái
Còn tồn kho 2 cái nằm ở chỗ nào đây bác?

B

binh272

Trung cấp
31/10/07
86
0
6
tphcm
vấn đề ở đây ko phải là nhập xuất
hãy xem kỹ lại từ cái thông tư 30 này tại sao xuất dùng nội bộ lại phải xuất hóa đơn và hạch toán doanh thu? trong khi việc xuất dùng nội bộ chỉ là việc đưa hàng hóa đang sản xuất kinh doanh vào chi phí kinh doanh việc nay theo chế độ kế toán thì không hạch toán thuế má gì tất.
Vậy tại sao lại xuất hóa đơn, tại sao hạch toán doanh thu, tại sao lại phải chịu thuế GTGT đầu ra trong khi doanh nghiệp có thu được đồng xu nào từ cái gọi là doanh thu nội bộ này đâu. mà đây rõ ràng là chi phí của doanh nghiệp thì phải được khấu trừ thuế đầu vào. cái sai bắt đầu từ việc phải ghi chỉ tiêu VAT đầu ra trên hóa đơn, nên dẫn đến cái sai tiếp là phải hạch toán VAT đầu vào cho chi phí này thì chi phí mới hợp lý, nếu không thì dẫn đến kế toán sẽ hạch toán 1 cách vô nguyên tắc như 1 số bạn đã trình bày như HD về 10 cái nhưng chỉ nhập tạm 8 cái treo lại 2 cái để xuất vào sử dụng - rõ ràng là do cách hiểu không đúng về thông tư hay đúng hơn là thông tư mập mờ.
Còn nếu đã gọi là doanh thu nội bộ ví dụ như công ty mẹ xuất cho cty con hạch toán độc lập, thì xưa giờ khi mà cty mẹ đã hạch toán doanh thu thì công ty con vẫn được hạch toán V đầu vào chứ sao trường hợp này doanh thu phát sinh thật tế.
Mình nghĩ thuế quy định viết hóa đơn cũng có ý nghĩa của nó vì tất cả chi phí doanh nghiệp đều phải có chứng từ đầu vào chứng minh. ví dụ nhập 10 cái lop nhưng chỉ xuất 2 cái vào dùng nội bộ thì không thể dùng hóa đơn đầu vào 10 cái để chứng minh cho chi phí chỉ 2 cái, cái sai ở đây chỉ bắt nguồn từ TT30 là phải viết chỉ tiêu thuế VAT mà thôi.
mình cho rằng luật ra không minh bạch thì chúng ta phải đóng góp ý kiến sao cho phù hợp chứ không lẽ luật sai cũng phải chạy theo luật, mà còn rất nhìu người ở đây không vì cái đúng của bản chất sự việc mà cố tranh cãi vì những câu không minh bạch. mình chỉ cần hỏi thế này 2 sự việc xảy ra cùng tính chất nhưng khác đường đi (đưa trực tiếp vào chi phí và nhập kho trước xong mới xuất vào chi phí) lại tạo ra 2 dòng chi phí khác nhau. 1 cái được khấu trừ 1 cái không. Nếu luật đưa ra thế này tất cả chi phí đầu vào không phải là giá vốn thì ko dc. khấu trừ thuế thì Ok sẽ không khấu trừ tất cả mọi trường hợp.
chắc chắn luật thuế mới áp dụng 2009 rồi đây sẽ còn nhìu hơn những tranh cãi. nhất là cái yêu cầu hóa đơn đầu vào trên 20t phải thanh toán qua ngân hàng. rồi đây doanh nghiệp sẽ còn chịu khổ dài dài. làm sao bán hàng với cái quy định cà gió này. doanh nghiệp lo chạy tiền từng giờ từng phút mới mong xoay xở đủ tiền để trả nợ, trã lãi vốn vay, trả lương mà cái quy định cóc khô của mấy cha này thì hỡi ôi. bán hàng rồi nó ì ra đó không thèm trả đỗ lỗi do ngân hàng thì làm gì nó. phí thanh toán chuyển khoản rồi đây sẽ đội lên thành khoản ko nhỏ, nói chung sẽ còn nhìu vấn đề lắm mà hình như dân mình ngoan wa' nên bắt sao làm vậy thôi hixhix

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Đây là sự xung đột giữa 2 quyền lợi do luật, nghị định và thông tư chỉ nói chung chung : quyền lợi của doanh nghiệp và khoản thu của cục thuế.
Quyền lợi của doanh nghiệp :
Ví dụ : DN mua 10 cái lốp xe nâng về nhập kho và xuất dùng từng lần. Tuy cái lốp xe nó không tham gia trực tiếp vào quá trình sản xuất kinh doanh, nhưng nó là 1 phần chi phí tạo nên doanh thu và lợi nhuận của doanh nghiệp. Do vậy doanh nghiệp có thể đưa phần này vào chi phí 1 lần hoặc cho từng lần xuất kho sử dụng. Tại sao bắt DN viết hóa đơn GTGT và nộp thuế GTGT cho mỗi lần xuất dùng ?

Thuế :
Theo TT30/2008/TT-BTC không quy định rõ về xuất hàng tiêu dùng nội bộ, chỉ nói xuất hàng tiêu dùng nội bộ thì phải lập hóa đơn GTGT ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như xuất hóa đơn bán hàng cho khách hàng. Như vậy, theo TT này, cục thuế yêu cầu DN phải nộp thêm thuế GTGT cho từng lần xuất hàng tiêu dùng nội bộ. Khi mua 10 cái lốp xe, DN đã nộp thuế cho 10 cái và được khấu trừ cả 10 cái; DN xuất dùng 2 cái vỏ và DN phải xuất HĐ GTGT nộp thêm thuế cho 2 cái này mà không được khấu trừ. Như vậy ở đây cục thuế xem DN như cá nhân tiêu dùng cuối cùng à (bởi cá nhân tiêu dùng cuối cùng thì phải nộp thuế GTGT đúng như ý nghĩ của Thuế GTGT là thuế gián thu và không được khấu trừ thuế) và cách thu thuế như thế này có thể hiểu là "tận thu" và tôi thấy dường như nó mâu thuẫn với câu này "Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT được khấu trừ toàn bộ;"

To binh272 : đúng là mọi sự rắc rối bắt nguồn từ chỉ tiêu VAT phải nộp cho cái hóa đơn như thế này. Còn đối với quy định Hóa đơn mua vào trên 20trđ phải thanh toán qua ngân hàng mới được khấu trừ --> đúng là bịnh đối với cái quy định này.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Theo thông tư 30/2007/TT-BTC thì ...
Theo Thông tư 32/2007/TT-BTC ...
Theo NĐ 123 này thì xuất dùng nội bộ thì kê khai thuế đầu ra và nội bộ này không tham gia vào quá trình SXKD...
còn vài ngày nữa là cái 32 và 30 hết hiệu lực thi hành rồi, may mà vòng đời của 2 cái thông tư này khá ngắn.

BTC sửa tới sửa lùi cuối cùng thì "mèo vẫn hoàn mèo". Đợi thông tư mới hướng dẫn cái 123 này xem sao? :045:

L

le_phuong

Sơ cấp
3/8/07
6
0
1
40
TPHCM
Bạn ơi nhầm rùi Thông tư 32 cũ rùi bạn ơi. Nay người ta sử dụng Thông tư 30 bổ sung cho TT32 rùi mà : Trích TT30 nè
THÔNG TƯ
CỦA BỘ TÀI CHÍNH SỐ 30/2008/TT-BTC NGÀY 16 THÁNG 4 NĂM 2008
SỬA ĐỔI, BỔ SUNG THÔNG TƯ SỐ 32/2007/TT-BTC NGÀY 9/4/2007 HƯỚNG DẪN
THI HÀNH NGHỊ ĐỊNH SỐ 158/2003/NĐ-CP NGÀY 10/12/2003, NGHỊ ĐỊNH SỐ 148/2004/NĐ-CP NGÀY 23/7/2004 VÀ NGHỊ ĐỊNH SỐ 156/2005/NĐ-CP NGÀY 15/12/2005 CỦA CHÍNH PHỦ QUY ĐỊNH CHI TIẾT THI HÀNH LUẬT THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG VÀ LUẬT SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA
LUẬT THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG
" 6. Điểm 5.4 mục IV phần B được sửa đổi, bổ sung như sau:
“5.4- Sử dụng hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá, dịch vụ khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu, cho, biếu, tặng, trả thay tiền lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ:
a- Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ (sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu theo quy định tại Nghị định số 37/2006/NĐ-CP ngày 4/4/2006 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại) thì phải lập hoá đơn GTGT, trên hoá đơn ghi tên và số lượng hàng hoá, ghi rõ là hàng khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu không thu tiền; dòng thuế GTGT không ghi, gạch chéo.
b- Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay tiền lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng”.
Xuất tiêu dùng nội bộ phải lập hóa đơn và chịu thuế GTGT đầu ra.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Bạn ơi nhầm rùi Thông tư 32 cũ rùi bạn ơi. Nay người ta sử dụng Thông tư 30 bổ sung cho TT32 rùi mà : Trích TT30 nè
THÔNG TƯ
CỦA BỘ TÀI CHÍNH SỐ 30/2008/TT-BTC NGÀY 16 THÁNG 4 NĂM 2008
SỬA ĐỔI, BỔ SUNG THÔNG TƯ SỐ 32/2007/TT-BTC NGÀY 9/4/2007 HƯỚNG DẪN
THI HÀNH NGHỊ ĐỊNH SỐ 158/2003/NĐ-CP NGÀY 10/12/2.
Thông tư 30 hết hiệu lực luôn rồi em ơi.

W

whitemouse

Sơ cấp
1/10/08
18
0
1
39
Hai Duong
Xin thỉnh giáo các bậc tiền bối!
Thông tư 30 đã hết hiệu lực vậy sang 2009 mình hạch toán việc xuất tiêu dùng nội bộ thế nào? theo nghị định, thông tư nào? có gì khác không ạh?. Công ty em chuyên về VPP. Tháng 03/2009 em có xuất một HĐ tiêu dùng nội bộ nhưng em lại không ghi thuế mà phần thuế em bỏ trống, khi kê khai em chỉ ghi là xuất nội bộ chứ không cho phần số liệu vào, như vậy là sai ạh, giờ em muốn điều chỉnh thì phải làm thế nào.
Có tiền bối nào rõ về việc này làm ơn giúp em với.
Em đọc nguyên cả topic này mà vẫn không hiểu rõ việc hạch toán và kê khai hoá đơn xuất dùng nội bộ thế nào cả?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Xin thỉnh giáo các bậc tiền bối!
Thông tư 30 đã hết hiệu lực vậy sang 2009 mình hạch toán việc xuất tiêu dùng nội bộ thế nào? theo nghị định, thông tư nào? có gì khác không ạh?. Công ty em chuyên về VPP. Tháng 03/2009 em có xuất một HĐ tiêu dùng nội bộ nhưng em lại không ghi thuế mà phần thuế em bỏ trống, khi kê khai em chỉ ghi là xuất nội bộ chứ không cho phần số liệu vào, như vậy là sai ạh, giờ em muốn điều chỉnh thì phải làm thế nào.
Có tiền bối nào rõ về việc này làm ơn giúp em với.
Em đọc nguyên cả topic này mà vẫn không hiểu rõ việc hạch toán và kê khai hoá đơn xuất dùng nội bộ thế nào cả?
(Trích Thông tư129/2008/TT-BTC Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng và hướng dẫn thi hành Nghị định số 123/2008/NĐ-CP ngày 08 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng )

1.3. Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để trao đổi, tiêu dùng nội bộ, biếu, tặng cho, trả thay lương cho người lao động, là giá tính thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại thời điểm phát sinh các hoạt động này.
Hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ là hàng hoá, dịch vụ do cơ sở kinh doanh xuất hoặc cung ứng sử dụng cho tiêu dùng của cơ sở kinh doanh, không bao gồm hàng hoá, dịch vụ sử dụng để tiếp tục quá trình sản xuất kinh doanh của cơ sở
.

W

whitemouse

Sơ cấp
1/10/08
18
0
1
39
Hai Duong
Bác NPT ơi! Bác cho em hỏi, HĐ em viết sai thì phải điều chỉnh thế nào ạh? Nếu như HĐ tiêu dùng nội bộ mà không được khấu trừ thuế đầu vào thì em phải nộp thêm toàn bộ phần thuế đầu ra + tiền phạt nộp chậm hả bác?

D

Dumbledore

Guest
19/9/08
17
2
0
44
HCMC
(Trích Thông tư129/2008/TT-BTC Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng và hướng dẫn thi hành Nghị định số 123/2008/NĐ-CP ngày 08 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng )

.

Lưu ý thêm là quy định này khác với TT32, 30 trước kia. Theo TT cũ thì chỉ cần dùng cho sx, kd thì không phải tính VAT. Nhưng hiện nay thì chỉ trừ "hàng hoá, dịch vụ sử dụng để tiếp tục quá trình sản xuất kinh doanh của cơ sở", tức là bản thân hàng hoá, dịch vụ đó phải đưọc tiếp tục chuyển hoá thành hàng hoá, dịch vụ khác. Còn trường hợp sản xuất ra sản phẩm cuối cùng để trang bị cho nhà máy chẳng hạn thì vẫn phải tính thuế VAT (ví dụ trong TT129 đưa ra trường hợp sản xuất quạt và dùng trong phân xưởng sản xuất vẫn tính VAT).

Do đó nếu được thì lấy sản phẩm đó bán ra ngoài, sau đó mua lại với giá bằng giá bán thì sẽ nộp VAT đầu ra nhưng được claim VAT đầu vào! :051:

W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
theo TT129, xuất tiêu dùng nội bộ coi như xuất bán bình thường, DN vừa kê khai đầu vào vừa kê khai đầu ra ko sao cả. Còn xuất khuyến mãi thì chỉ ghi số lượng, nội dung khi xuất khuyến mãi ko thu tiền, dòng thuế suất gạch bỏ. Thân

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bác NPT ơi! Bác cho em hỏi, HĐ em viết sai thì phải điều chỉnh thế nào ạh? Nếu như HĐ tiêu dùng nội bộ mà không được khấu trừ thuế đầu vào thì em phải nộp thêm toàn bộ phần thuế đầu ra + tiền phạt nộp chậm hả bác?

Viết sai thì viết lại tờ khác chứ.Còn cái dòng bôi đỏ thì đã có qui định trích dẫn ra rồi đấy, còn cái dòng màu xanh chưa hiểu ý bạn muốn nói gì?

W

whitemouse

Sơ cấp
1/10/08
18
0
1
39
Hai Duong
Viết sai thì viết lại tờ khác chứ.Còn cái dòng bôi đỏ thì đã có qui định trích dẫn ra rồi đấy, còn cái dòng màu xanh chưa hiểu ý bạn muốn nói gì?

Viết sai nhưng em lại viết từ tháng 03 rồi cơ bác ạh, lúc đó em viết bỏ luôn phần tính VAT và khi kê khai trên mẫu PL 01-1/GTGT em chỉ ghi số hoá đơn và diễn giải là xuất dùng nội bộ còn phần số liệu em bỏ trống. Giờ huỷ đi viết lại vào tháng 05 và viết như bình thường được không bác? phần kê khai của tháng 03 rồi em phải làm thế nào ạh?

Sửa lần cuối:
H

hoacheng

Sơ cấp
28/12/08
19
0
0
36
nam dinh
mình đang trogn trương hợp này làm theo thôgn tư 30 tức là phần thuế gach chéo .hôm nay bị thuế gọi lên kêu phải có thuế đầu ra vì thế mình xuất thêm một hoá đơn điều chỉnh kê khai số thuế đầu ra và bên cơ quan thuế nói mình là hoá đơn đó cũng là hoá đơn đẻ khấu trừ thuế đầu vào tiếp! vậy kolẽ ra là N153,133/C512,333?
mình cũng thấy bối rối lắm

W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
ko có gì bối rối cả, TT30 hết hiệu lực rồi, giờ theo TT129. Còn việc tại sao tiêu dùng nội bộ thuế bắt xuất HD mặc dù về mặt thuế ko thay đổi gì (đầu ra - đầu vào, doanh thu - giá vốn) chẳng qua họ muốn kiểm soát xem bạn có thực sự tiêu dùng nội bộ ko hay là khai man thôi hihi.
1. Nếu bạn ko care về sự chênh lệch giữa bảng kê VAT và sổ sách thì hạch toán thế này cho tiện: Nợ TK 133 / Có TK 3331, Nợ TK 6** / Có TK 15*
2. Nếu muốn cho doanh thu sổ sách và tờ khai bằng nhau để khỏi ai hỏi thì hạch toán lòng vòng 1 tí: Nợ TK 632/ Có TK 15*, Nợ TK 133 / Có TK 3331, Nợ TK 6** / Có TK 512
Thân.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA