Tính % hoa hồng cho nhân viên kinh doanh

• Thread starter emabu
  • Ngày gửi
E

emabu

Guest
12/9/07
4
0
0
Hà Nội
Chào các anh chị!
Mong các anh chị tư vấn giúp tôi tình huống này:
Hiện tại nhân viên kinh doanh ở công ty tôi đuợc huởng luơng cứng + % hoa hồng trên mỗi hợp đồng =a%.Bên cạnh đó còn có một khoản b% feedback lại cho đối tác. Việc trả hoa hồng cho đến thời điểm hiện tại (9/2008) đuợc tính như sau: tổng giá trị hợp đồng (ví dụ 5.000.0000)- thuế( 10% GTGT+28% TNDN=1.900.000 - b%(có thể là 5-10-15-20% tuỳ đối tuợng,ở đây lấy 10% = 500.000) x a% (ví dụ 5%)=130.000.như vậy với hợp đồng 5.000.000 nhân viên kinh doanh đuợc huởng 130.000 tiền hoa hồng.
Tôi muốn hỏi:1- Phần thuế trừ đi như thế rồi mới tính % kinh doanh cho nhân viên có đúng không?
2-Mức trả % kinh doanh áp dụng như thế nào là hợp lý? Công ty tôi kinh doanh thông tin (dạng như báo chí vì vậy có khách hàng đăng quảng cáo ....,mỗi hợp đồng quảng cáo mà nhân viên kinh doanh mời đuợc đều tính % hoa hồng)
3-Nếu giá trị hợp đồng mỗi tháng là 5.000.000 và ký trong vòng 6 tháng thì số tiền hoa hồng 130.000 phải nhân 6?.

Rất mong sự phản hồi sớm.Tks!
email : abu0306@gmail.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
hi emabu,
1. tớ có thắc mắc 1 chút là b% bạn feedback lại cho đối tác là như thế nào? VD như bạn có 1 HĐ 10tr, bạn hưởng 10% tức là bạn sẽ được hưởng 1tr. Bạn sẽ trích 200k ra đưa cho đối tác phải ko? Bạn có hóa đơn chứng từ nào về việc đó hay ko? Hay là chỉ là chi "ngầm" thôi. Nếu zậy thì bạn sẽ bị tính thuế cả phần cho đối tác. Bên tớ thường sẽ chi cho nhân viên nhiều hơn 1 chút để họ trừ thuế TNCN, đảm bảo phần thu nhập họ thực nhận (sau khi trừ thuế TNCN)
2. Cách tính lương kinh doanh thường là: HĐ là 10tr, trong đó tính chi phí cho nhân sự, TSCĐ, thuế TNDN... sẽ là 6tr --> tổng lợi nhuận là 4tr. Căn cứ vào .... công ty sẽ có chính sách đãi ngộ cho nhân viên. 4 tr đó công ty sẽ nuốt hết hay cho nhân viên VD là 10% cho 400k cho 4 người chẳng hạn. Như vậy tính thuế TNCN sẽ là phần thu nhập 100k đó.
3. Thông thường là tính thuế sẽ chỉ là tạm khấu trừ hàng tháng hoặc từng lần chi trả. Sau đó cuối năm sẽ quyết toán thừa thiếu ntn. Như zậy ko nên trừ luôn 1 cục của nhân viên nhiều quá để cuối năm trả lại. Lằng nhằng lắm.
Hy vọng là linh tinh của mình có thể có ích 1 chút. Có thể LH YM: vn_river

Sửa lần cuối:
E

emabu

Guest
12/9/07
4
0
0
Hà Nội
Hi wrong,
Cám ơn bạn đã phản hồi.
Phần feedback của bên tớ cho đối tác là phần công ty trả riêng cho họ, không liên quan đến phần hoa hồng mà NVKD đuợc huởng.Và cái vụ này truớc giờ cứ âm thầm trao tay thôi,không có chứng từ nào ký tá chứng minh cái việc này cả.Cho nên cái phần thuế mất đi là tuơng đối lớn.Nên mình mới hỏi tính thế nào cho hợp lý,tính thế nào để mình không lỗ đại loại thế.Như HĐ 10tr thì cty có khi phải feedback lại tới 3tr rồi,thuế tớ tính trừ đi 28% (TNDN) & 10%(GTGT),thì cái số tiền còn lại để tính % KD trả cho NVKD là 3.480.000 x a%.
Bên tớ toàn dân xã hội từ sếp cho đến nhân viên(báo chí mừ),có mỗi tớ làm kế toán,mà tớ lại cũng ko học chính quy kế toán nữa,cứ vừa làm vừa học vừa mò mẫm vừa...đoán.Ngày truớc ít không sao,bây giờ sau 2 năm nó phát sinh ty tỷ thứ học không kịp.Nhiều lúc rối mù lên với các loại luật lệ kế toán.Khổ chít đuợc

T

thuydung77

Guest
29/3/08
3
0
1
47
ha noi
mình cũng đang rất vướng mắc về vấn đề này
Bên mình thường trả cho CTV là 50%, trả nhân viên là 30% tiền hoa hồng trên mỗi Hợp đồng, để chi phí này là hợp lý mình cần phải làm những gì ?
mà mình không muốn trả tiền thuế TNCN cho CTV
mong các bạn giúp đỡ, cám ơn rất nhiều!

H

hieuhieu

Sơ cấp
6/8/08
11
0
0
HÀ nội
cho cả CTV vào DS lương NV CTV thì cũng là một dạng lao động mà chỉ khác là làm partime thôi

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Hi wrong,
Bên tớ toàn dân xã hội từ sếp cho đến nhân viên(báo chí mừ),có mỗi tớ làm kế toán,mà tớ lại cũng ko học chính quy kế toán nữa,cứ vừa làm vừa học vừa mò mẫm vừa...đoán.Ngày truớc ít không sao,bây giờ sau 2 năm nó phát sinh ty tỷ thứ học không kịp.Nhiều lúc rối mù lên với các loại luật lệ kế toán.Khổ chít đuợc

Nói thật là tớ là dân kỹ thuật, còn chưa học 1 khoá học ngắn ngày nào về kế toán cả. Ra trường thì tớ làm HC 1 thời gian rồi làm nhân sự nên chỉ biết về thuế TNCN thôi. Vướng cái gì thì google hoặc hỏi bạn bè or webketoan. Thôi, chúng ta cùng chịu khó. Vào diễn đàn cũng là 1 cách học rất chịu khó rồi. Trên đây có nhiều thứ để học mà có nhiều ng sẵn sàng gúp :D
Cố gắng lên!!

Sửa lần cuối:
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
tớ thì nghĩ là tốt nhất là mình làm theo đúng luật, nếu giỏi hơn thì lách luật. Chứ đừng bao giờ làm sai luật cả. Bên thuế mà thanh tra thì lắm chuyện lắm.
Thu nhập CTV cũng là 1 dạng lao động, đúng như hieuhieu nói, và nó chịu thuế. Bạn nhớ tính thuế 10% nhé

Đ

Đẹp Đẹp

Guest
13/6/15
12
0
1
46
Chào các bạn ,

Mình có một câu hỏi rất đơn giản mà chưa tìm ra câu trả lời .
Mình muốn chi 10% cho một vài người dựa trên doanh số bán ra , nhưng không muốn họ biết doanh số mua vào của mình thì mình phải làm cách tính như thế nào để giải thích cho họ biết là % của họ sẽ được là bao nhiêu .

Mong các bạn cho mình một cách tính .

Xin cám ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA