Thuế thu nhập cá nhân cho người nước ngoài

• Thread starter Phuongtrang7982
  • Ngày gửi
P

Phuongtrang7982

Guest
16/9/08
17
1
0
Hà Nội
Các anh chị thành viên thân mến,
Mong các anh chị giúp em,
Sếp em công tác tại công ty em từ tháng 5 đến giờ là tháng 10.Lương là 1000USD, hàng tháng em vẫn đóng mức thuế theo biểu mẫu luỹ tiến. Tức là sếp chịu thuế suất 10%. Nhưng sắp tới cuối năm rồi em tính số ngày của sếp ở VN chỉ chưa đầy 4 tháng. Vậy là không thuộc diện cư trú tại VN ( dưới 183 ngày). Vậy em muốn hỏi rằng thời gian cư trú tính đến những ngày họ ở VN hay là tính theo số ngày họ được tạm trú hợp pháp ở Vn ở trên hộ chiếu. Nếu tính hộ chiếu thì sép em đủ điều kiện ( thời hạn visa là 9 tháng ) nhưng số ngày thực tế ở VN thì không đủ. Em không hiểu lắm , mong các anh chị giúp em vì nếu hàng tháng đóng thuế theo diện không cư trú ở VN thì sẽ chịu thuế suất rất nhiều.
Mong các anh chị trả lời gấp giúp em.

Em chân thành cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quoctuankid

Trung cấp
22/3/08
141
3
18
37
Hà Nội
duangoldenpeak.vn
Mẫu số: 06-1/TNCN
(Ban hành kèm theo Thông tư số 60/2007/TT-BTC ngày 14/06/2007 của Bộ Tài chính)

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

BẢNG KÊ SỐ NGÀY CƯ TRÚ TẠI VIỆT NAM
(Dùng cho cá nhân là người nước ngoài)
Năm: ..........

1. Mã số thuế :

2. Họ và tên: Quốc tịch:

3. Ngày tháng năm sinh :

4. Số hộ chiếu: Ngày Nơi cấp:

5. Mã số thuế cơ quan chi trả thu nhập (nếu có) :

6. Tên địa chỉ cơ quan chi trả thu nhập :

7. Các chỉ tiêu kê khai:
Đơn vị tính: ngày
STT Ngày tháng đến Việt Nam Ngày tháng rời Việt Nam Số ngày ở Việt Nam

Tổng số:

Tôi cam đoan số liệu kê khai trên là đúng và hoàn toàn chịu trách nhiệm trước pháp luật về số liệu đã kê khai./.
......................., ngày........ tháng...... năm .......
NGƯỜI NỘP THUẾ
(Ký, ghi rõ họ tên)

Ghi chú: Ngày tháng đến và rời Việt nam căn cứ vào ngày ghi trong hộ chiếu. Ngày đến và ngày đi tính là một ngày.

N

nguyen hai dang

Guest
20/5/08
29
0
1
Ha Noi
Các anh chị thành viên thân mến,
Mong các anh chị giúp em,
Sếp em công tác tại công ty em từ tháng 5 đến giờ là tháng 10.Lương là 1000USD, hàng tháng em vẫn đóng mức thuế theo biểu mẫu luỹ tiến. Tức là sếp chịu thuế suất 10%. Nhưng sắp tới cuối năm rồi em tính số ngày của sếp ở VN chỉ chưa đầy 4 tháng. Vậy là không thuộc diện cư trú tại VN ( dưới 183 ngày). Vậy em muốn hỏi rằng thời gian cư trú tính đến những ngày họ ở VN hay là tính theo số ngày họ được tạm trú hợp pháp ở Vn ở trên hộ chiếu. Nếu tính hộ chiếu thì sép em đủ điều kiện ( thời hạn visa là 9 tháng ) nhưng số ngày thực tế ở VN thì không đủ. Em không hiểu lắm , mong các anh chị giúp em vì nếu hàng tháng đóng thuế theo diện không cư trú ở VN thì sẽ chịu thuế suất rất nhiều.
Mong các anh chị trả lời gấp giúp em.

Em chân thành cảm ơn
Khi sếp không thuộc diện cư trú ở Việt Nam thì trước mắt bạn phải nộp thuế 25% chứ chưa áp dụng theo biểu luỹ kế từng phần được đâu nhé.:1nono:

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Đọc phần 4. Quyết toán thuế trong TT 81 về thuế thu nhập cá nhân và các ví dụ cụ thể, bạn sẽ biết sếp của bạn phải nộp theo biểu hay 25%.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA