Thủ tục đăng ký MST cá nhân?

• Thread starter muoivan
  • Ngày gửi
M

muoivan

Sơ cấp
22/8/08
23
0
0
58
HCM
Công ty tôi là cơ quan chi trả thu nhập hàng tháng phải khấu trừ thuế TNCN của CNV. Theo luật thuế TNCN mới, từ 01/01/2009 các cá nhân phải kê khai MST cá nhân. Vậy xin hỏi thủ tục kê khai cho toàn bộ CNV như thế nào? cần nhưng giấy tờ gì? kê khai ở đâu chỗ Cục thuế HCM?

Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Công ty tôi là cơ quan chi trả thu nhập hàng tháng phải khấu trừ thuế TNCN của CNV. Theo luật thuế TNCN mới, từ 01/01/2009 các cá nhân phải kê khai MST cá nhân. Vậy xin hỏi thủ tục kê khai cho toàn bộ CNV như thế nào? cần nhưng giấy tờ gì? kê khai ở đâu chỗ Cục thuế HCM?

Thanks.
Cái này đăng ký cũng đơn giản và nhanh lắm, bạn đọc TT81 và TT85 nó có hướng dẫn rất chi tiết

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Cái này đăng ký cũng đơn giản và nhanh lắm, bạn đọc TT81 và TT85 nó có hướng dẫn rất chi tiết
Đăng ký MST thu nhập cá nhân cho năm 2009 ko dùng mẫu theo TT 81 nữa. Các bạn đợi 1 chút thông tư mới ra rùi hãy làm nhé!

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Bạn đọc tài liệu theo hướng dẫn của bác Phong2v đi. Theo mình năm 2009 áp dụng Luật thuế TNCN mới thì CQT cũng ko thay đổi MST đã cấp cho cá nhân đâu.

phong2v

phong2v

Guest
Đăng ký MST thu nhập cá nhân cho năm 2009 ko dùng mẫu theo TT 81 nữa. Các bạn đợi 1 chút thông tư mới ra rùi hãy làm nhé!
Hiện nay nó vẫn còn áp dụng tại sao đi đăng ký lại ko dung đến nó đi hả bác, chờ đợi làm gì, MST mà, có phải thông tư mới ra thì MST phai thay đổi đâu mà sợ hả bác, chưa nói đến khi đó lại đông người đăng ký lại mệt, với lại nó theo mẫu chính của TT85 mà.
Mà theo dự thảo của thông tư về Thuế TNCN thì nếu ko có gì thay đổi thì chỉ được giảm trừ gia cảnh khi có MST, heeeeee, thế tại sao ko làm nhanh nhỉ

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Mẫu đăng ký sẽ thay đổi đấy! Vì sẽ có cả đăng ký giảm trừ gia cảnh nữa.

chiprock126

chiprock126

When u say nothing at all
5/5/08
123
0
16
loading...
Các bạn đợi qua năm rồi làm luôn một thể, giờ vẫn chưa thống nhất mà.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Chào các bạn
Mình gửi mẫu đăng ký thuế TNCN để in ra điền thông tin vào là nộp cho cục thuế
Hồ sơ đăng ký MST cá nhân gồm có:
- 02 mẫu 05 - ĐK-TCT
- 02 ảnh 3x4
Cứ đăng ký trước sau này o phải điều chỉnh lại vì MST o thay đổi

Sửa lần cuối:
M

muoivan

Sơ cấp
22/8/08
23
0
0
58
HCM
Thanks a lot.

Nhưng form 05-ĐK-TCT mờ quá, sao thông tư 85 lại không đính kèm các mẫu này trên văn bản Word nhỉ??

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Thanks a lot.

Nhưng form 05-ĐK-TCT mờ quá, sao thông tư 85 lại không đính kèm các mẫu này trên văn bản Word nhỉ??

Bạn cứ in ra rồi điền vào không sao đâu
Bây giờ cấp MST cho cá nhân không cấp bằng thẻ nữa mà cục thuế chỉ ra một thông báo MST là xong (trước là cấp thẻ MST)

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Chào các bạn
Mình gửi mẫu đăng ký thuế TNCN để in ra điền thông tin vào là nộp cho cục thuế
Hồ sơ đăng ký MST cá nhân gồm có:
- 02 mẫu 05 - ĐK-TCT
- 02 ảnh 3x4
Cứ đăng ký trước sau này o phải điều chỉnh lại vì MST o thay đổi

Bổ sung thêm bản sao CMND nữa là OK

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
sao form 05-ĐK-TCT ko thiết kế để có thể type thông tin vào rồi in ra cho dễ nhỉ? nghĩa là convert file này từ Visio sang Êxcel hoặc Word? làm sao nhỉ

Sửa lần cuối:
T

thuky

Guest
23/10/08
5
0
0
39
Đồng nai
- Công ty mình muốn làm MST cho toàn bộ nhân viên. Đối với những người tạm thời chưa có thu nhập chịu thuế thì trong mục 7. Tháng bắt đầu có thu nhập chịu thuế phải ghi gì?
- Ở mục 9 có 2 dấu check, 1. Khấu trừ qua cơ quan chi trả 2. Trực tiếp nộp tại cớ quan thuế
Nhưng theo nghị đinh 100 và thông tu 84 thì cơ quan chi trả phải kháu trừ lại phần thu nhập chịu thuế của nhân viên vậy làm sao chọn được mục 2 là Trực tiếp nộp tại cơ quan thuế nhỉ? Nhờ mấy anh chị chỉ giúp!