Mỗi tuần một chuyên đề

Lương của cổ đông người nước ngoài

• Thread starter DHH
  • Ngày gửi
DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
cty tớ trước kia là 100% vốn của người VN ( TNHH 1 tv ), bây giờ chuyển nhượng 40% vốn cho người nước ngoài ( TNHH 2 tv)
Trong cty anh ấy giữ chức danh là phó giám đốc cty , nhưng anh ấy lại không tham gia vào việc điều hành cty, chỉ tham gia góp vốn thôi

Vậy nghĩa là phần lương của anh ấy không được tính vào chi phí hợp lý để tính thu nhập chịu thuế TNDN phải không ? với mức lương khoảng 8 tr anh ấy có phải đóng thuế TNCN không ?

Trong bảng lương cty tớ cũng sẽ kê như sau :
Giám đốc
phó giám đốc ( anh ấy)
nhân viên cty

thế có được không nhỉ hay phải kê riêng ?

Còn nữa là cty mình có phải đóng BHXH, BHYT cho anh ấy không ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
tớ ko hiểu là chức danh phó GĐ của anh ý làm gì? Có ký HĐLĐ ko? Nếu có ký HĐLĐ, tức là có đồng ý thuê lao động, kể cả ko làm gì (do công ty ko bố trí công việc cho anh ý chứ bộ) thì vẫn được tính vào chi phí của công ty
Phần ko được tính vào chi phí của công ty mà trả cho anh ý là thù lao anh ý được hưởng, cái phần trích từ lợi nhuận sau thuế ấy, đó mới ko phải là chi phí hợp lý. ok chứ!!
Fun,

D

dieuthuy201185

Sơ cấp
25/9/08
8
0
0
38
Hà Nội
Lương HĐQT

Cty em là cty CP mới thành lập, HĐQT ko trực tiếp tham gia làm việc, nhưng hàng tháng vẫn có lương, Hiện tại cty em vẫn chưa có Lợi nhuận để trả lương này, vậy thì khoản lương hàng tháng có được hạch toán vào quỹ lương ko hay được hạch toán như thế nào ạ? Mong anh chị chỉ giúp em.

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Cty em là cty CP mới thành lập, HĐQT ko trực tiếp tham gia làm việc, nhưng hàng tháng vẫn có lương, Hiện tại cty em vẫn chưa có Lợi nhuận để trả lương này, vậy thì khoản lương hàng tháng có được hạch toán vào quỹ lương ko hay được hạch toán như thế nào ạ? Mong anh chị chỉ giúp em.
Lợi nhuận là để chia % cổ tức cho cổ đông. Còn lương là do người đó có làm việc cho công ty hay k? Muốn tính lương của hội đồng quản trị vào CP của cty thì làm hợp đồng lao động cho những người đó.

D

dieuthuy201185

Sơ cấp
25/9/08
8
0
0
38
Hà Nội
công ty em ko có hợp đồng lao động với mấy bác trong HDQT vì đây chỉ là chức danh thôi còn họ ko làm việc ở đây và cũng ko đóng bảo hiểm cho họ. Vậy em phải hạch toán vào chi phí như thế nào mà ko phải làm hợp đồng lao động?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA