Thuế TNCN cho Thu nhập từ họat động cá nhân phụ thuộc

• Thread starter linhtinh77
  • Ngày gửi
L

linhtinh77

Guest
4/7/08
12
0
0
Hanoi
Chào các bạn! Mình muốn hỏi trường hợp sau:
Cty mình ký hợp đồng trợ giúp kỹ thuật với Cty mẹ ở nước ngoài, thời hạn HĐ 1 năm. Cty mẹ cử 1 chuyên gia sang làm việc theo hợp đồng này. Thời gian làm việc ở VN của chuyên gia là dưới 183 ngày (hết thời hạn, cty mẹ cử chuyên gia khác sang thay thế), lương do công ty mẹ trả, nhưng cty mình phải trả phần chi phí khách sạn, ăn uống, đi lại, giải trí khác.
Mình đọc TT133/2004/TT-BTC về hướng dẫn tránh đánh thuế hai lần (Phần X) thì trường hợp này không phải nộp thuế TNCN ở VN (ở VN dưới 183 ngày, lương do 1 cty ở nước ngòai trả). Tuy nhiên, kiểm toán bên mình có ý kiến là vì bên mình trả tiền khách sạn, ăn uống, etc., chuyên gia này coi như có thu nhập ở VN, nên phải trả thuế TNCN ở VN.
Mình đã tìm các văn bản liên quan để đọc, nhưng không thấy có hướng dẫn cụ thể.
Bạn nào đã từng gặp trường hợp này, cho mình hỏi:
1. Trường hợp trên, cty mình có phải nộp thuế TNCN cho anh chuyên gia này không?
2. Nếu vì cty mình trả tiền khách sạn, ăn uống mà làm anh ý từ diện không phải nộp thuế thành diện phải nộp thuế, cty mình có thể hạch toán các chi phí này dưới dạng chi phí họat động khác (không cụ thể là phát sinh từ HĐ trợ giúp kỹ thuật) có được không? Hoặc có bạn nào có gợi ý khác cho phần này?
Bạn nào hiểu và có kinh nghiệm về vấn đề này, giúp mình với. Cảm ơn nhiều nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA