Lương thêm giờ chia cho 24 hay 26

• Thread starter Hanlt
  • Ngày gửi
H

Hanlt

Guest
12/10/08
18
0
0
Hà Nội
các bác ơi giúp em với. Công ty em có quy định được nghỉ chiều T7 hàng tuần ngày chủ nhật theo quy định. Có một anh tháng vừa rồi làm thên 5 tiếng. em lấy lương của anh ấy chia cho 26 rồi chia tiếp cho 8 rồi nhân 1.5 nhân tiếp với số giờ làm thêm nhưng anh ấy không nghe, anh ấy nói chỉ chia cho 24 thôi vì thực anh ấy làm chỉ có 24 ngày. Xếp thì cứ bắt tính như cách của em.Anh chị nào biết về vấn đề này chỉ cho em với. có quy định nào về chế độ này không chỉ cho em luôn.em mới vào nghề nên còn hạn chế về kinh nghiệm quá.Mong các anh chị giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Trinhtaythi

Trinhtaythi

Badico.info
29/9/08
185
0
16
Ha Noi
badico.info
các bác ơi giúp em với. Công ty em có quy định được nghỉ chiều T7 hàng tuần ngày chủ nhật theo quy định. Có một anh tháng vừa rồi làm thên 5 tiếng. em lấy lương của anh ấy chia cho 26 rồi chia tiếp cho 8 rồi nhân 1.5 nhân tiếp với số giờ làm thêm nhưng anh ấy không nghe, anh ấy nói chỉ chia cho 24 thôi vì thực anh ấy làm chỉ có 24 ngày. Xếp thì cứ bắt tính như cách của em.Anh chị nào biết về vấn đề này chỉ cho em với. có quy định nào về chế độ này không chỉ cho em luôn.em mới vào nghề nên còn hạn chế về kinh nghiệm quá.Mong các anh chị giúp đỡ.
Không có một quy chế lương nào chung cho tất cả các doanh nghiệp đâu. Cái này là do quy định của công ty bạn. Bạn đọc lại quy chế lương và tham khảo ý kiến của sếp. Nhưng có điều là sếp bảo thế nào thì bạn nên làm thế ấy.

D

Dunghd

Cao cấp
5/6/08
374
0
16
Ninh Thuan

Bạn căn cứ vào bảng chấm công của cty mà tính, nếu trong tháng làm 24 thì chia 24, còn làm 26 thì chia 26. Thân.

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Nếu cty bạn chỉ làm buổi sáng thứ bảy thì tháng rồi chỉ có 24 ngày công thôi, chia cho 24 thôi, bạn căn cứ vào bảng chấm công mà trình bày với sếp cho sếp hiểu. Chúc bạn làm việc tốt!

G

gaucon

Trung cấp
10/7/04
191
0
0
Sao bạn không qui ra lương theo giờ rồi thì cứ làm được bao nhiêu giờ thì nhân lên. Ví dụ: lương anh này là VND 4.576.000/tháng, mỗi tuần công ty bạn làm 44 giờ (5 ngày và sáng thứ 7). Vậy lương theo giờ của anh này là 4.576.000 x 12 tháng / (44 giờ x 52 tuần) = VND 24.000/giờ. Giả sử tháng này anh ấy làm thêm 5 giờ trong ngày thường thì lương thêm giờ là VND 24.000 x 150% x 5 giờ = 180.000. Tính như thế này thì không mất công giải thích dài dòng về số ngày làm trong tháng mà mọi người cũng không kiện cáo dễ mất lòng.

Sửa lần cuối:
cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Sorry nha! tháng rồi có tới 25 ngày công cố định lận! hehehe! CHúc bạn làm việc tốt.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA