Thủ tục nghỉ thai sản với BHXH

• Thread starter hoanang1
  • Ngày gửi
H

hoanang1

Guest
21/1/08
40
0
6
Hà Nội
Các bạn ơi, khi Cty bắt đầu có người nghỉ thai sản thì thủ tục mình phải làm với bên BHXH là gì ạ? Ví dụ bên mình có bạn bắt đầu nghỉ tháng 11 này(bạn ấy nghỉ trước chứ chưa sinh con). Các bạn giúp mình với nhé, tks

Khóa học Quản trị dòng tiền
cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Cái vụ này mình chưa làm lần nào nên chưa biết nhưng theo mình bạn cứ hỏi người quản lý thu BHXH của công ty bạn cho chắc ăn. Có anh chị nào kinh nghiệm việc này ồi thì chỉ cho tụi em với nhé.

chiprock126

chiprock126

When u say nothing at all
5/5/08
123
0
16
loading...
Các bạn ơi, khi Cty bắt đầu có người nghỉ thai sản thì thủ tục mình phải làm với bên BHXH là gì ạ? Ví dụ bên mình có bạn bắt đầu nghỉ tháng 11 này(bạn ấy nghỉ trước chứ chưa sinh con). Các bạn giúp mình với nhé, tks

Bạn tham khảo phần trả lời của mình #4 , #5 nhé ! Mình đã trả lời rất chi tiết ở đây rồi. Sau khi tham khảo bạn chưa rõ phần nào bạn hỏi tiếp nhé !
Xem tại đây

TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
377
0
16
Bắc Ninh
Theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22-12-2006 của Chính phủ hướng dẫn chi tiết một số điều Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau: Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Theo quy định Điểm a Khoản 1 Điều 15 Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22-12-2006 của Chính phủ hướng dẫn chi tiết thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi sinh con của lao động nữ là:

a) 4 tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường;

b) 5 tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ LĐ-TB&XH và Bộ Y tế ban hành; làm việc theo chế độ 3 ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc là nữ quân nhân, nữ công an nhân dân;

c) 6 tháng đối với lao động nữ là người tàn tật có mức suy giảm khả năng lao động từ 21% trở lên;

d) Trường hợp sinh một lần từ 2 con trở lên, ngoài thời gian nghỉ việc quy định tại điểm a, b, c khoản này thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con lao động nữ được nghỉ thêm 30 ngày.

Đồng thời theo quy định tại Thông tư 03/2007/TT-BLĐTBXH ngày 30-1-2007 của Bộ LĐ-TB&XH thì mức hưởng chế độ thai sản khi nghỉ việc sinh con được tính như sau: Mức hưởng khi nghỉ việc sinh con bằng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc nhân với số tháng nghỉ việc sinh con.

Ngoài ra, theo quy định tại Điều 14 Luật BHXH, lao động sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.

Đối chiếu với các trường hợp trên, bạn xem đã đủ điều kiện để thanh toán chưa. Bạn không nói rõ là người đó đã tham gia đóng BHXH được bao lâu. Bạn vận dụng sao cho đúng nha!

H

hoanang1

Guest
21/1/08
40
0
6
Hà Nội
Chân thành cảm ơn các bạn đã chỉ giúp mình, sau khi đọc bài của các bạn mình đã hiểu cách làm rồi. Giờ mình sẽ tiến hành làm thủ tục cho bạn ấy, nếu có thắc mắc trong quá trình làm rất mong các bạn chỉ giúp mình thêm nhé.

N

NguyễnHạnhUyên

Cao cấp
24/8/07
214
3
18
Hà nội

bạn gửi cho BH giấy chứng sinh, đồng thời bạn làm DS diều chỉnh giảm số lượng tham gia BH trong 4 tháng nghỉ sinh của NV đó. BH căn cứ vào giấy chứng sinh sẽ bù trừ số tiền BH phải thanh toán ( bquân 6 tháng lương tham gia BH gần nhất (x)4 tháng và 02 tháng lương CB)với số bạn phải nộp vào Quý tiếp theo.Nên nhớ BH sẽ thanh toán cả 20%BHXH , còn BHYT người SDLĐ và ng LĐ vẫn nộp và HToán bình thường.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA