Mỗi tuần một chuyên đề

Cách tính thuế thu nhập cá nhân

• Thread starter Manage
  • Ngày gửi
M

Manage

Guest
Hi các Pác!

Em đang rất quan tâm việc tính thuế TNCN đây. Đã có ai nghiên cứu sâu về NĐ 100, TT84 chưa, cho tôi bàn luận 1 chút:

Tôi thu nhập = 10 triệu/tháng, tôi ăn lương khoán mà, để thu nhập 1 tháng 10 triệu đồng, tôi đã phải chi:

Tiền điện thoại di động = 3 triệu/ tháng (chưa thuế 2,8 triệu, thuế 10%).

Tiền xăng xe = 1 triệu/ tháng (chưa thuế 900 ngàn, thuế 100 ngàn)

Tiền thuê người khác làm hộ = 1 triệu/tháng.

Vậy thu nhập của tôi thực tế chỉ = 10 - 3 - 1 -1 = 5 triệu.

Không biết thuế TNCN sẽ đánh vào 5 triệu hay 10 triệu? Nếu đánh vào 10 triệu thì oan cho tôi quá và lúc đó tôi phải nộp thuế rất nhiều lần (Thuế GTGT, Thuế TNCN)?

:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Nếu thu nhập của bạn có được từ tiền lương, tiền công thì chỉ được trừ các khoản theo quy định, không được trừ các khoản như bạn nêu ngoại trừ khoản giảm trừ gia cảnh, đóng góp từ thiện, đóng góp BHXH, BHYT theo quy định.
Việc bạn tốn hết bao nhiêu tiền không quan trọng vì luật đã quy định việc giảm trừ gia cảnh cho cá nhân người nộp thuế là 4T/tháng (có nghĩa khoản này sẽ cover hết tất cả các khoản chi xài cá nhân trong 1 tháng)

Trường hợp bạn là cá nhân kinh doanh hoặc có thu nhập từ kinh doanh thì các khoản chi phí kia (có hóa đơn, chứng từ) mới được xem xét để trừ vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế TNCN.

M

Manage

Guest
Việc bạn tốn hết bao nhiêu tiền không quan trọng vì luật đã quy định việc giảm trừ gia cảnh cho cá nhân người nộp thuế là 4T/tháng (có nghĩa khoản này sẽ cover hết tất cả các khoản chi xài cá nhân trong 1 tháng)

Vậy theo bạn đánh thuế TNCN như vậy là có hợp lý hay kô?

Trường hợp bạn là cá nhân kinh doanh hoặc có thu nhập từ kinh doanh thì các khoản chi phí kia (có hóa đơn, chứng từ) mới được xem xét để trừ vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế TNCN.

Như vậy mọi người sẽ thi nhau mở doanh nghiệp? Nếu lương 52 triệu/tháng (52-80 tr: 30%, >= 80 tr: 35%) thì tốt nhất là đưa TNCN vào thu nhập của doanh nghiệp để lách bớt thuế?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Vậy theo bạn đánh thuế TNCN như vậy là có hợp lý hay kô?

Theo tôi là hợp lý đối với cá nhân không có thu nhập từ kinh doanh mà chỉ có thu nhập từ tiền lương, tiền công.

Như vậy mọi người sẽ thi nhau mở doanh nghiệp? Nếu lương 52 triệu/tháng (52-80 tr: 30%, >= 80 tr: 35%) thì tốt nhất là đưa TNCN vào thu nhập của doanh nghiệp để lách bớt thuế?

Nếu bạn mở doanh nghiệp thì bạn lại được đưa vào trường hợp cá nhân kinh doanh có thu nhập chịu thúê TNCN. Lúc này chi phí bỏ ra để có thu nhập sẽ được trừ toàn bộ theo công thức:

Thu nhập chịu thuế = Thu nhập từ hoạt động kinh doanh - Chi phí hợp lý.

M

Manage

Guest
Nếu bạn mở doanh nghiệp thì bạn lại được đưa vào trường hợp cá nhân kinh doanh có thu nhập chịu thúê TNCN. Lúc này chi phí bỏ ra để có thu nhập sẽ được trừ toàn bộ theo công thức:

Thu nhập chịu thuế = Thu nhập từ hoạt động kinh doanh - Chi phí hợp lý.

Khi đó = tiền lương của mình sẽ luôn là 4M/tháng. Còn lại tất cả để lại cho LN doanh nghiệp. Ok?

B

bich

Trung cấp
8/12/05
100
0
0
42
nhatrang
Tính thuế TNCN

Chào các bạn !
Mình muốn hỏi vấn đề này.Mình muốn quy đổi từ lương thực nhận sang lương gross, nhưng kiểm tra lại thì ko đúng

Ví dụ: lương là : 10 tr
Giảm trừ gia cảnh : 4tr
>>>TNCT : 6 tr, >>>Thuế TNCN: 350.000
Vậy lương thực nhận: 10.000.000-350.000=9.650.000 đ

Theo TT 84: Mình thử quy đổi TNST sang TNTT
Cột thứ tự 3: Theo công thức :
(net-0.75)/0.85 = (9.650 t-0.75)/0.85 =10.470.. ( như vậy không đúng là 10tr??????
Các bạn giúp mình nhé

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào các bạn !
Mình muốn hỏi vấn đề này.Mình muốn quy đổi từ lương thực nhận sang lương gross, nhưng kiểm tra lại thì ko đúng

Ví dụ: lương là : 10 tr
Giảm trừ gia cảnh : 4tr
>>>TNCT : 6 tr, >>>Thuế TNCN: 350.000
Vậy lương thực nhận: 10.000.000-350.000=9.650.000 đ

Theo TT 84: Mình thử quy đổi TNST sang TNTT
Cột thứ tự 3: Theo công thức :
(net-0.75)/0.85 = (9.650 t-0.75)/0.85 =10.470.. ( như vậy không đúng là 10tr??????
Các bạn giúp mình nhé

Chào bạn,
Công thức bạn áp dụng từ Net sang Gross phải là cột thứ tự 2 chứ không phải 3.
Cái lương net kia bạn phải trừ 4tr trước khi chuyển là 9,65tr - 4tr = 5,65 tương ứng với thứ tự thứ 2 bạn ah.
Have fun.

H

hoangdieu

Guest
29/9/08
10
0
1
16
quận phú nhuận
cách tính Thuế TNCN

chao các anh chị

cho em hỏi chút nha

sếp em bắt đầu làm việc tại công ty từ ngáy 1/1/2009 lương gross là 700 USD , tiền thuế TNCN do công ty trả và tiền nhà do công ty luôn,

anh chi bày em cach tính số thuế ông phải nôp. dưới 183/ngày /năm

T

Thanhnam08

Guest
29/9/08
1
0
0
Bà rịa Vũng tàu
Cuối năm công đoàn thưởng Tết cho CBCNV có phải nộp thuế TNCN?

Cơ quan tôi Tết âm lịch thay vì công đoàn mua quà tặng (dầu ăn, bánh, mứt kẹo...) thì lì xì tiền mặt. Tiền này cuối năm bộ phận tiền lương cộng dồn các khoản nhận được lại gồm: tiền thưởng ngày thành lập ...+ lương + tiền lì xì Tết + tháng 13... tất cả lại chia cho 12 tháng ra thu nhập trung bình/tháng. Nếu quá 5tr thì tính thuế thu nhập ...như vậy có đúng với quy chế hiện hành không? Như vậy nếu tặng quà Tết bằng hiện vật như dầu ăn, bánh mứt kẹo...thì có phải quy ra thành tiền để kê khai nộp thuế thu nhập không? Mời các bác chia sẻ với...

K

k39d3

Guest
12/11/07
18
0
0
Hà Nội
Ý kiến của bạn nêu ra hoàn toàn đúng theo qui định tại TT84, tuy nhiên trong thực tế thì những khoản tiền như quà tết âm lịch và tiền thưởng ngày thành lập công ty nếu nhỏ thì mình sẽ loại ra không tính vào thu nhập chịu thuế của cá nhân.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA