Mỗi tuần một chuyên đề

Hoa hồng có phải nộp thuế TNCN

• Thread starter hoaly83
  • Ngày gửi
H

hoaly83

Trung cấp
Chào cả nhà
cho mình hỏi chút, cty mình thực hiện chi tiền hoa hồng cho người trong cty và cho người ngoài cty với số tiền >500K thì có phải khấu trừ tại nguồn tiền thuế TNCN của họ ko?
Cảm ơn mọi người nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cabasa

Cao cấp
Trả tiền hoa hồng cho người trong công ty, khấu trừ thuế tại nguồn theo thu nhập thực tế của tháng phát sinh thu nhập bạn tính theo % thuế suất tương ứng cho tổng thu nhập của người có thu nhập trong tháng.
Đối với người ngoài công ty nhận tiền hoa hồng >500K thì phải khấu trừ tại nguồn với thuế suất 10% cho từng lần phát sinh thu nhập
Nếu khoản hoa hồng trả có giấy tờ chứng minh thì tốt quá!
Góp ý chút xíu, bạn xem xét nhé!

ngo thi nguyen

ngo thi nguyen

Guest
21/10/08
54
0
6
37
Hải phòng
sao lại trích lại 10% a?e k hiểu vấn đề này lắm, dựa vào cơ sở nào ạ?ma tiền hoa hồng cũng k đc cho vào chi phí hợp lý. mong anh chi jai thik giùm e!

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
sao lại trích lại 10% a?e k hiểu vấn đề này lắm, dựa vào cơ sở nào ạ?ma tiền hoa hồng cũng k đc cho vào chi phí hợp lý. mong anh chi jai thik giùm e!

Trích lại 10% như trên là theo luật thuế TN cao. chịu khó nghiên cứu thì sẽ rõ. Đối với DN chi tiền hoa hồng thì chi phí này vẫn được tính vào chi phí hợp lý đấy bạn à. nhưng phải có đủ chứng từ bạn nhé

B

bibi86

Guest
22/2/08
7
0
0
tp.hcm
Trích lại 10% như trên là theo luật thuế TN cao. chịu khó nghiên cứu thì sẽ rõ. Đối với DN chi tiền hoa hồng thì chi phí này vẫn được tính vào chi phí hợp lý đấy bạn à. nhưng phải có đủ chứng từ bạn nhé

Bạn ơi, vậy cho mình hỏi Dn chi tiền hoa hồng thì chi phí muốn hợp lý cần các chứng từ nào vậy bạn? Bạn có thể nói rõ cho mình biết nha bạn.Thanks!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Bạn ơi, vậy cho mình hỏi Dn chi tiền hoa hồng thì chi phí muốn hợp lý cần các chứng từ nào vậy bạn? Bạn có thể nói rõ cho mình biết nha bạn.Thanks!

Nguyên tắc để được tính chi phí là:
- Thực chi
- Có chứng từ chi hợp lệ

Đơi với khỏan chi hoa hồng, chưng từ chi hơp lệ là:
-Có hợp đồng môi giới giới đối với tổ chức, pháp nhân. Và bên nhận hoa hồng phải phát hành hóa đơn cho khoản hoa hông này
Đối với cá nhân nhận hoa hồng môi giới thì phải có chưng từ chi đầy đủ, và có ký duyệt chi khỏan hoa hồng này của BGĐ. BGĐ sẽ chịu trách nhiệm về khỏan duyet chi hoa hồng này
- CHứng từ hợp lệ còn thể hiện ở nọi dung thực tế phát sinh, tất nhiên là phải chưng minh được hoa hồng này là khỏan chi phí cho khỏan doanh thu nào của đơn vị

----
Khấu trừ 10% cho khỏan chi hoa hồng từ 500.000 trở lên chứ không phải là > 500.000

B

bibi86

Guest
22/2/08
7
0
0
tp.hcm
cho e hỏi 1 chút nha: em không hiểu lắm phần chứng từ chi hợp lý cho hoa hồng cá nhân.Có thể chỉ cho em biết nha.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
hì hì.. lên cục thuế mà làm thủ tục xin chứng từ khấu trừ thuế. Ko phải mua đâu. Nó tương tự như hóa đơn ấy