Mỗi tuần một chuyên đề

Vướng mắc về thang lương

• Thread starter Coi000
  • Ngày gửi
C

Coi000

Guest
29/10/08
29
0
0
37
HCM
Công ty thành lập năm 2006. Mà tới giờ mới bắt đầu làm BHXH&YT. Trong bảng lương nộp cơ quan thuế từ năm 2006 đến nay có ghi tên Giám Đốc và 1 chị nữa làm kế toán (nhưng thực chất là ghi vậy thôi, chứ ko có phát lương). Giờ có thêm mình vô làm. Sếp mới nghĩ tới chuyện làm BHXH&YT.

Câu hỏi 1: Bây giờ mới bắt đầu làm thì có ghi chị kế toán vô ko.
Câu hỏi 2: Mình dự định làm thang lương cho Giám Đóc là mức thấp nhất là 850000. Vậy có hợp lý so với thời gian công tác của Giám Đốc ko.
Câu hỏi 3: Cty mình có làm hợp đồng lao động với người nước ngoài (thực chất là để gian hạn Visa cho dễ). Vậyy người đó có được hưởng chế độ này ko
Câu hỏi 4: Trên hợp đồng lao động ghi lương là 2 triệu, thì khi làm bảng lương phải ghi thấp nhất là 2 triệu hay có thể ghi khác.

Thanks các bạn trước nha

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

KIM KHA

Sơ cấp
10/9/08
7
0
0
Tp.HCM
Công ty thành lập năm 2006. Mà tới giờ mới bắt đầu làm BHXH&YT. Trong bảng lương nộp cơ quan thuế từ năm 2006 đến nay có ghi tên Giám Đốc và 1 chị nữa làm kế toán (nhưng thực chất là ghi vậy thôi, chứ ko có phát lương). Giờ có thêm mình vô làm. Sếp mới nghĩ tới chuyện làm BHXH&YT.

Câu hỏi 1: Bây giờ mới bắt đầu làm thì có ghi chị kế toán vô ko.
Câu hỏi 2: Mình dự định làm thang lương cho Giám Đóc là mức thấp nhất là 850000. Vậy có hợp lý so với thời gian công tác của Giám Đốc ko.
Câu hỏi 3: Cty mình có làm hợp đồng lao động với người nước ngoài (thực chất là để gian hạn Visa cho dễ). Vậyy người đó có được hưởng chế độ này ko
Câu hỏi 4: Trên hợp đồng lao động ghi lương là 2 triệu, thì khi làm bảng lương phải ghi thấp nhất là 2 triệu hay có thể ghi khác.

Thanks các bạn trước nha

Chào bạn, theo mình thì bạn nên ghi rõ hơn về các vấn đề sau để các bạn khác tiện trả lời bạn hơn (chứ như mình mới đọc qua thì mình cũng chưa hiểu rõ vấn đề bạn hỏi là như thế nào nữa) :

1. trước khi bạn vào làm thì đã làm bảng lương nhưng không phát lương cho chị kế toán hay cả hai luôn vậy?
2. từ đó suy ra nếu chị kế toán có trong danh sách nhân viên công ty thì phải ghi luôn chớ chứ không ghi thì sau này cũng hơi bị làm phiền từ thuế đó, nếu ko muốn ghi tên của chị vào thì phải "hợp thức hóa" bằng cách nào đó chẳng hạn như làm "khống" một đơn xin nghỉ việc chẳng hạn

C

Coi000

Guest
29/10/08
29
0
0
37
HCM
Tức là trong báo cáo thuế hàng tháng đều làm 1 bảng lương đi kèm. Trong bảng lương này có tên giám đốc và chị kế toán. Làm như vậy từ năm 2006 tới 09/2008 luôn. Mình mới vô làm hồi đầu tháng 10/2008 và còn đang thử việc thôi.

C

cabasa

Cao cấp
Chị kế toán bên bạn còn có tên trong danh sách lương nữa không?
Nếu có thì phải lập hợp đồng lao động từ khi phát sinh lương kê khai cho chị ấy đến bây giờ và xem xem chị ấy đã đăng ký bảo hiểm ở đâu chưa nếu có rồi thì thôi không phải đăng ký nữa còn nếu chưa thì phải đăng ký, thời hạn từ 3 tháng trở lên trong hợp đồng lao động là phải đăng ký tham gia bảo hiểm rồi.
Còn chuyện người nước ngoài có được hưởng các chế độ bảo hiểm này không thì không bạn xem tại quyết định 902/QĐ-BHXH đối tượng áp dụng chỉ là công dân việt nam.
Bậc lương mình gửi trả lời của bài viết lần trước bạn hỏi rồi đấy.
4. Trên bảng lương của bạn bậc lương thấp nhất có thể ghi khác chứ như thế này nhé
Bậc 1: 1.000.000
Bậc 2: 1.500.000
Bậc 3: 2.000.000
Bậc 4: 2.500.000
Bậc 5: 3.000.000
Như thế lương 2 triệu trong hợp đồng là mức lương thuộc bâc 3 của thang bảng lương công ty.

C

Coi000

Guest
29/10/08
29
0
0
37
HCM
Uhm. Hiểu òi. Tại topic bên kia để ko đúng chỗ. Mình dời qua đây. Hihi. Thanks nha

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA