HDLD cho cổ đông nước ngoài

• Thread starter DHH
  • Ngày gửi
DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
các bạn ơi cho mình hỏi đối với cổ đông góp vốn có phải ký hdld không ?
- nếu ký là loại hợp đồng không xđ thời hạn đúng không ? tớ ghi là lương thỏa thuận thì khoản lương này có được cho vào chi phí hợp lý không ?
Tớ đang rất phân vân trong việc ghi những quyền lợi nghĩa vụ của người ký và người được ký hdld ( cty và cổ đông đó) bạn nào tư vấn cho mình với
Nếu có form rồi gửi cho tớ một bản để tớ tham khảo được không ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
các bạn ơi cho mình hỏi đối với cổ đông góp vốn có phải ký hdld không ?
- nếu ký là loại hợp đồng không xđ thời hạn đúng không ? tớ ghi là lương thỏa thuận thì khoản lương này có được cho vào chi phí hợp lý không ?
Tớ đang rất phân vân trong việc ghi những quyền lợi nghĩa vụ của người ký và người được ký hdld ( cty và cổ đông đó) bạn nào tư vấn cho mình với
Nếu có form rồi gửi cho tớ một bản để tớ tham khảo được không ?

Cổ đông góp vốn (không tham gia điều hành doanh nghiệp) thì không ký hợp đồng lao động.
Cổ đông góp vốn (tham gia điều hành doanh nghiệp) ký hợp đồng hợp đồng lao động.

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
bạn ơi cảm ơn bạn nhé, nhưng còn những câu hỏi khác thì sao ?
( người cổ đông đó tham gia vào việc marketing của cty ,anh ấy chỉ hỗ trợ cty trong ctác marketing với khách hàng nước ngoài thôi và thỉnh thoảng anh ấy mới đến cty ) như vậy là đã tham gia vào việc sxkd của công ty đúng không .
Và nếu đã tham gia vào việc kinh doanh của cty thì phải làm hợp đồng lao động ntn đây ? bạn nào có form rồi gửi cho mình một bản nhé . cảm ơn nhièu.

Và còn một điều nữa mình muốn hỏi là trong cty có một người nhân viên đã có sổ BH rồi nhưng họ nói là làm mất , nên mình làm thủ tục cấp lại sổ mới cho họ nhưng khi đã có sổ mới rồi thì họ lại tìm lại được cái sổ họ đã nói là mất.

Vậy theo các bạn thì mình có nên trả lại cái sổ mới không ( vì mình chưa ghi gì vào quyển sổ đó mà )
Trong trường hợp trả lại thì phải làm những thủ tục giấy tờ gì ? và sẽ ghi vào sổ cũ ntn ?

K

ktquynhnga

Trung cấp
15/8/08
152
0
16
37
Từ Liêm
( người cổ đông đó tham gia vào việc marketing của cty ,anh ấy chỉ hỗ trợ cty trong ctác marketing với khách hàng nước ngoài thôi và thỉnh thoảng anh ấy mới đến cty ) như vậy là đã tham gia vào việc sxkd của công ty đúng không .
Và nếu đã tham gia vào việc kinh doanh của cty thì phải làm hợp đồng lao động ntn đây ? bạn nào có form rồi gửi cho mình một bản nhé . cảm ơn nhièu.

Và còn một điều nữa mình muốn hỏi là trong cty có một người nhân viên đã có sổ BH rồi nhưng họ nói là làm mất , nên mình làm thủ tục cấp lại sổ mới cho họ nhưng khi đã có sổ mới rồi thì họ lại tìm lại được cái sổ họ đã nói là mất.

Vậy theo các bạn thì mình có nên trả lại cái sổ mới không ( vì mình chưa ghi gì vào quyển sổ đó mà )
Trong trường hợp trả lại thì phải làm những thủ tục giấy tờ gì ? và sẽ ghi vào sổ cũ ntn ?
Theo em nghĩ nên trả lại sổ đó. Vì nếu có hai sổ sau này sẽ phải làm hợp sổ hoặc coi như sổ kia đã mất làm lại hoàn toàn sổ mới thì phức tạp hơn.Trả sổ mới còn sổ cũ vẫn ghi như bình thường, ghi tiếp thời gian đóng BHXH vào và xin chữ ký, dấu của giám đốc và bên BH

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm

Thứ nhất là Anh ta chỉ hỗ trợ Công ty, không phải tham gia trực tiếp (không có chức danh và không làm việc thường xuyên), vì vậy nếu bạn ký hợp đồng LĐ chắc chắn sẽ khó được THUẾ chấp nhận.
Nếu thực tế Công ty muốn trả lương cho A ta và bắt kế tóan làm việc đó thì nên làm cách khác.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA