Lãi do nạp chậm BHXH

• Thread starter nhathaiace
  • Ngày gửi
N

nhathaiace

Guest
29/5/06
53
0
0
46
VietNam
Công ty mình các tháng trước nạp chậm tiền BHXH, bên BHXH họ có tính lãi nạp chậm, vậy mình đưa khoản này vào 635 được không các bạn ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

conkop

Guest
29/4/06
33
1
8
Hai Phong
Công ty mình các tháng trước nạp chậm tiền BHXH, bên BHXH họ có tính lãi nạp chậm, vậy mình đưa khoản này vào 635 được không các bạn ?

Theo TT134-2007 thì các khoản phạt vi phạm hành chính là những khoản không được tính vào chi phí hợp lý (III,2,2.25). Theo tớ bạn không đc đưa vào TK 635 đâu. Vụ này tớ cũng hỏi bên Cục thuế họ trả nhời không đc đưa vào 811 mà cty phải sử dụng nguồn nào đó để bù đắp vào, vậy nên tớ đành tính nước đưa vào 338 sau đó làm cái biên bản cho chị làm tiền lương ký vào nội dung là do làm sai quy trình dẫn tới nộp chậm tiền BHXH cá nhân chịu trách nhiệm đền bù cho doanh nghiệp khoản lãi này...hớ hớ thể là tớ thu vào.
định khoản
Nộp tiền cho BHXH
Nợ 338
có 111
thu tiền của cá nhân (chị làm lương ký biên bản xác nhận làm sai)
Nợ 111
có 338
Bạn thử nghiên cứu xem có ổn không
Anh em nào vướng vụ này cùng trao đổi nhé.

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Theo TT134-2007 thì các khoản phạt vi phạm hành chính là những khoản không được tính vào chi phí hợp lý (III,2,2.25). Theo tớ bạn không đc đưa vào TK 635 đâu. Vụ này tớ cũng hỏi bên Cục thuế họ trả nhời không đc đưa vào 811 mà cty phải sử dụng nguồn nào đó để bù đắp vào, vậy nên tớ đành tính nước đưa vào 338 sau đó làm cái biên bản cho chị làm tiền lương ký vào nội dung là do làm sai quy trình dẫn tới nộp chậm tiền BHXH cá nhân chịu trách nhiệm đền bù cho doanh nghiệp khoản lãi này...hớ hớ thể là tớ thu vào.
định khoản
Nộp tiền cho BHXH
Nợ 338
có 111
thu tiền của cá nhân (chị làm lương ký biên bản xác nhận làm sai)
Nợ 111
có 338
Bạn thử nghiên cứu xem có ổn không
Anh em nào vướng vụ này cùng trao đổi nhé.
Thuế đâu có quyền trong việc bắt DN cho vào TK nào? :wall:

Chi phí đó:
- Nếu là lỗi của cá nhân -> Cá nhân chịu & hạch toán như bạn là được.
- Cón nếu do lỗi của DN -> DN nộp -> Chi phí của DN -> Tính vào CP (Nợ TK 811/ Có TK 111) -> Khi tính thuế TNDN loại ra khỏi CP hợp lý.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
bên tớ đã nộp lại toàn bộ phần bảo hiểm nộp chậm. Nhưng ko hiểu lãi thì tính như thế nào. Cái đó do DN tự tính và tự nộp ah? Hay là do bên BH có công văn nói là phỉa nộp bao nhiêu. Tớ đã nộp được hơn 2 tháng rùi mà chẳng thấy có thông tin gì phản hồi lại cả. hic hic

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
bên tớ đã nộp lại toàn bộ phần bảo hiểm nộp chậm. Nhưng ko hiểu lãi thì tính như thế nào. Cái đó do DN tự tính và tự nộp ah? Hay là do bên BH có công văn nói là phỉa nộp bao nhiêu. Tớ đã nộp được hơn 2 tháng rùi mà chẳng thấy có thông tin gì phản hồi lại cả. hic hic

Nếu bạn nộp đwocj ngay thì tốt quá, còn tôi thì Khi nào họ thu thì DN mới nộp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA