Mỗi tuần một chuyên đề

Thuế TNCN có được khấu trừ vào CP trước khi xác định thuế TNDN?

• Thread starter thuylinhsido
  • Ngày gửi
T

thuylinhsido

Trung cấp
24/6/08
130
1
18
41
q1
Chào các anh chị thành viên.Em có thắc mắc về thuế TNCN áp dụng từ năm 2009 ạ.Nếu như thuế TNCN được xác định là doanh thu trừ tất cả chi phí làm căn cứ đóng thuế TNCN,như vậy số tiền thuế này doanh nghiệp có được trừ vào chi phí doanh nghiệp để xác định thuế TNDN hay ko?Vì em thấy nếu vừa đóng khỏan TNCN vừa đóng TNDN thì cty sẽ phải đóng 1 số tiền rất lớn cho 2 khỏan nay.Em mới vào nghề chưa có kinh ngệm mong anh chị giúp đỡ ạ.Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Chào các anh chị thành viên.Em có thắc mắc về thuế TNCN áp dụng từ năm 2009 ạ.Nếu như thuế TNCN được xác định là doanh thu trừ tất cả chi phí làm căn cứ đóng thuế TNCN,như vậy số tiền thuế này doanh nghiệp có được trừ vào chi phí doanh nghiệp để xác định thuế TNDN hay ko?Vì em thấy nếu vừa đóng khỏan TNCN vừa đóng TNDN thì cty sẽ phải đóng 1 số tiền rất lớn cho 2 khỏan nay.Em mới vào nghề chưa có kinh ngệm mong anh chị giúp đỡ ạ.Thanks!

Thuế TNCN do cá nhân chịu thuế và nộp thuế, thuế TNDN do DN chịu và nộp thuế. DN chỉ là nơi chi trả hộ thuế TNCN cho CB-CNV, còn tiền nộp thuế do CB-CNV nộp, làm sao có thể đưa phần thuế TNCN vào chi phí được. Cục thuế bụp bây giờ á

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Thực chất khoản thuế TNCN phải nộp đó đã được tính trong tổng chi phí lương của doanh nghiệp rồi bạn nhé!