Mỗi tuần một chuyên đề

Định khoản thuế GTGT đ/v thuế suất dùng chung cho cả dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế

• Thread starter mavo123
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

mavo123

Guest
21/1/08
7
0
1
41
Long An
Chào các bạn,
Mình đang làm trong một doanh nghiệp có phát sinh dịch vụ bán ra vừa chịu thuế suất 10% vừa không chịu thuế.

Khi báo cáo thuế thì có một số hàng hóa dịch vụ mua vào dùng chung cho cả dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế thì mình đã phân bổ theo tỉ lệ doanh thu rồi.
Theo như luật thuế thì những hàng hóa dịch vụ sử dụng chung cho cả dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế sẽ được phân bổ theo tỉ lệ doanh thu phần thuế suất nào không được khấu trừ thì sẽ được đưa vào chi phí.

Nhưng mình không biết định khoản vào sổ sách như thế nào vì khi làm báo cáo thì làm nhiều hóa đơn cùng một lúc, còn khi định khoản phải định khoản từng nghiệp vụ trên từng hóa đơn.
Các bạn có ai biết định khoản thì giúp mình với....
Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nhưng mình không biết định khoản vào sổ sách như thế nào vì khi làm báo cáo thì làm nhiều hóa đơn cùng một lúc, còn khi định khoản phải định khoản từng nghiệp vụ trên từng hóa đơn.
Thanks!
Bạn định khoản bình thường Nợ133 cho tất cả các hóa đơn đầu vào "dùng chung" này. Cuối tháng, khi làm bút toán khấu trừ thuế thì bạn chỉ hạch toán Nợ 3331 / Có 133 số tiền được khấu trừ, phần thuế không được khấu trừ mà đưa vào chi phí thì bạn ghi N642 / C133 số thuế không được khấu trừ.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Bạn định khoản bình thường Nợ133 cho tất cả các hóa đơn đầu vào "dùng chung" này. Cuối tháng, khi làm bút toán khấu trừ thuế thì bạn chỉ hạch toán Nợ 3331 / Có 133 số tiền được khấu trừ, phần thuế không được khấu trừ mà đưa vào chi phí thì bạn ghi N642 / C133 số thuế không được khấu trừ.
Bạn xem lại trong hướng dẫn hạch toán thuế GTGT không được khấu trừ của hàng hoá, dịch vụ thì tính vào giá vốn 632 (số phân bổ kỳ này), 142, 242 (số phân bổ các kỳ sau)

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Bạn xem lại trong hướng dẫn hạch toán thuế GTGT không được khấu trừ của hàng hoá, dịch vụ thì tính vào giá vốn 632 (số phân bổ kỳ này), 142, 242 (số phân bổ các kỳ sau)
Cảm ơn bạn đã bổ sung.

Nếu là hàng hóa đầu vào để phục vụ đầu ra không chịu thuế thì nếu nó đã tách bạch số thuế không được khấu trừ chứ không còn là "dùng chung" nữa thì các khoản này đưa hết vào giá mua hàng hóa (hạch toán tương tự như hóa đơn thông thường) chính xác hơn là đưa ngay vào 632.

Các khoản dùng chung thường là chi phí chung như: điện, điện thoại... thì khoản thuế không được khấu trừ đưa vào 642 chứ không thể đưa vào 632.

Nói chung, tùy vào tính chất chi phí chứ không nhất thiết cứng nhắc phải là 642 hay 632.

M

mavo123

Guest
21/1/08
7
0
1
41
Long An
Mình hiểu rồi, cảm ơn các bạn đã hướng dẫn tận tình nhé.
Chúc mọi ngươi có một Giáng sinh an lành và vui vẻ !!!:nature014

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA