Mỗi tuần một chuyên đề

ước tính thuế thu nhập tạm nộp

• Thread starter tiep
  • Ngày gửi
N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
CHI MINH nói:
tôi nghĩ không hẳn bạn phải đóng thuế TNDN quý 2-->4 đâumà tuỳ theo cty của bạn hoạt động từ quý nào.Nếu bạn khai là từ tháng 7 bắt đầu hoạt động thì chỉ đóng quý 3,4 thôi.Nếu bạn muốn có thể gọi cho tôi số 0913725202 nếu giúp được gì tôi sẽ giúp bạn.

Hihi...cảm ơn bác Chí Minh :biggrin:
Hôm nay em hỏi lại bác thư ký thuế :lol: , bác ấy bảo thuế TNDN tạm nộp tính từ tháng nhận được Giấy phép Đăng ký kinh doanh, đúng như chị Tú Anh nói đấy bác ạ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BaoNgoc01

Guest
17/6/05
39
0
0
50
HCM city
Nguyễn Hoàng ơi, trường hợp của bạn mình cũng mới vừa giúp cho một doanh nghiệp xong. Doanh nghiệp bạn có giấy đăng ký KD từ tháng 4 đến tháng 6 có mã số thuế. Nếu bạn đem MST đó đăng ký kê khai thuế từ ngay tháng 6 thì sẽ phải tạm nộp thuế TNDN từ quý 2, nếu bạn đăng ký kê khai thuế từ tháng 7 thì chỉ tạm nộp thuế TNDN 2 quý cuối thôi.

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
to bác tuanh:Quả là em mừng hụt thật. Theo như bác nói thì em sẽ đi nộp ước thuế quý II, nhưng quý I qua lâu rồi mà chưa nộp ước thuế liệu có sao không ạ ? hay là đợt này em sẽ nộp cả quý I và quý II thì có bị phạt không bác ? em sợ mấy khoản phạt thuế này lắm rồi.
Còn nữa, đến giờ em vẫn chưa có danh mục các chượng, khoản, mục, tiểu mục....của các loại thuế để ghi vào tờ nộp tiền vào NSNN, các bác có thể làm ơn chỉ hộ em sẽ phải tìm nó ở đâu không ? Thanks các bác rất nhiều !

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Doanh nghiệp bạn có giấy đăng ký KD từ tháng 4 đến tháng 6 có mã số thuế. Nếu bạn đem MST đó đăng ký kê khai thuế từ ngay tháng 6 thì sẽ phải tạm nộp thuế TNDN từ quý 2, nếu bạn đăng ký kê khai thuế từ tháng 7 thì chỉ tạm nộp thuế TNDN 2 quý cuối thôi.

Mình cũng đồng ý với ý kiến của bạn. Nếu chuyên quản thuế đồng ý cho đăng ký kê khai thuế từ tháng 7 thì DN sẽ tạm nộp thuế TNDN 2 quý cuối. Tuy nhiên, bạn phải lưu ý trên tờ chuyển mã số thuế từ Cục thuế về quận, họ sẽ ghi hạn chót hoàn thành thủ tục đăng ký thuế.

X

XUAN HUONG

Guest
suongdemtv nói:
to bác tuanh:Quả là em mừng hụt thật. Theo như bác nói thì em sẽ đi nộp ước thuế quý II, nhưng quý I qua lâu rồi mà chưa nộp ước thuế liệu có sao không ạ ? hay là đợt này em sẽ nộp cả quý I và quý II thì có bị phạt không bác ? em sợ mấy khoản phạt thuế này lắm rồi.
Còn nữa, đến giờ em vẫn chưa có danh mục các chượng, khoản, mục, tiểu mục....của các loại thuế để ghi vào tờ nộp tiền vào NSNN, các bác có thể làm ơn chỉ hộ em sẽ phải tìm nó ở đâu không ? Thanks các bác rất nhiều !

Bạn có thể tìm danh mục các chương, khoản, mục, tiểu mục....của các loại thuế từ "Phiếu chuyển quản lý" do cục thuế TP cấp khi đăng ký MST

C

CHI MINH

Guest
thue TNDN

Thực ra là cac bạn muốn nộp bao nhiêu là tuỳ cac bạn kê khai thôi chứ chẳng liên quan gì đến bao nhiêuu quý cả.Các bạn thấy mình nói đúng không?Nếu cả năm các bạn dự tính nộp 300 thì 3 quý mỗi quý sẻ là 100 còn 2 quý thì mỗi quý sẽ là 150 vậy thôi.

N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
CHI MINH nói:
Thực ra là cac bạn muốn nộp bao nhiêu là tuỳ cac bạn kê khai thôi chứ chẳng liên quan gì đến bao nhiêuu quý cả.Các bạn thấy mình nói đúng không?Nếu cả năm các bạn dự tính nộp 300 thì 3 quý mỗi quý sẻ là 100 còn 2 quý thì mỗi quý sẽ là 150 vậy thôi.

Cái này tớ không đồng ý với bác Minh.
Dựa vào sự đánh giá, hoạch định hoạt động sxkd của DN để từ đó dự tính thuế TNDN phải nộp cho năm tài chính, nhưng vẫn phải được sự đồng ý của cán bộ thuế quản lý nữa chứ bác nhỉ :biggrin:

Dự tính thuế cho cả năm chứ có phải cho từng quý đâu bác. Từ đó chia đều cho 4 quý.
Theo vd của bác, dự tính nộp 300/ năm ---> 75/ quý. Khi đó, nếu công ty bác hoạt động từ quý II thì phải nộp 75 x 3quý, còn nếu hoạt động từ quý III thì 75 x 2quý.
Đúng không các bác?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu qúy I bạn chưa nộp thuế TNDN thì bạn phải nộp bổ sung vào. Nếu bị phạt thì cơ quan thuế sẽ gửi thông báo đến. Hãy cứ tạm quên cái khoản phạt đấy đi, nộp tiền thuế vào trước đã.

Nếu bạn chưa rõ lắm về cách ghi thuế thì có thể nhờ cán bộ thuế hướng dẫn giúp. Hoặc bạn sẽ ghi như sau nhé:

Thuế TNDN: chương 154, loại 07, khoản 13, mục 002, tiểu mục 02

Thuế GTGT: chương 154, loại 07, khoản 13, mục 014, tiểu mục 01

Thuế Môn bài: chương 154, loại 04, khoản 52, mục 016, tiểu mục 01

suongdemtv nói:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo quy định, thuế TNDN tạm nộp đối với đơn vị mới thành lập thì căn cứ vào ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Nếu bạn có mã số thuế muộn, dẫn đến việc nộp thuế TNDN tạm nộp muộn thì thuế TNDN tạm nộp cũng không được căn cứ từ ngày có mã số thuế. Bạn nộp muộn nhưng vẫn phải nộp đủ số thuế TNDN từ khi có Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh

BaoNgoc01 nói:
Nguyễn Hoàng ơi, trường hợp của bạn mình cũng mới vừa giúp cho một doanh nghiệp xong. Doanh nghiệp bạn có giấy đăng ký KD từ tháng 4 đến tháng 6 có mã số thuế. Nếu bạn đem MST đó đăng ký kê khai thuế từ ngay tháng 6 thì sẽ phải tạm nộp thuế TNDN từ quý 2, nếu bạn đăng ký kê khai thuế từ tháng 7 thì chỉ tạm nộp thuế TNDN 2 quý cuối thôi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Về số tiền nộp thì đúng là kê khai lên bao nhiêu mà chằng được. Nếu nộp thuế cho cả một năm luôn thì đâu có quan trọng chuyện qúy mà làm gì. Như vậy thì mới đúng.

Nhưng bảo một năm muốn chia ra làm mấy qúy cũng được thì lộn xộn quá. Cứ chia đều số tiền phải nộp 1 năm ra làm 4 qúy đều nhau có hơn không. Theo cách chia tiền của bạn thì mình thấy rằng một năm có thể sẽ có 3 qúy, mỗi qúy chia ra 4 tháng hoặc một năm có thể sẽ có 2 qúy, mỗi qúy chia ra 6 tháng. Thế thì không đúng đơn vị chia tẹo nào cả.

Nói vậy thôi, nhưng bạn sẽ nộp thuế vào những qúy đầu năm hay những qúy cuối năm? Nếu ai cũng nghĩ như vậy thì cơ quan thuế sẽ mệt lắm, vì mỗi đơn vị sẽ làm một phách, chẳng theo một quy định nào cả. Mọi cái đều có sự tự do nhưng chỉ trong khuôn khổ thôi.

CHI MINH nói:

C

CHI MINH

Guest
Thue TNDN

Gửi bạn Tú ANh và bạn Nguyễn Hằng!
Các bạn hiểu sai ý của mình rồi.Mình muốn nói đó là bạn muốn nộp thuế TNDN bao nhiêu cho 1 năm kể cả nếu bạn bắt đầu quý II hay quy III cũng vậy.QUan trọng là BẠN MUỐN NỘP BAP NHIÊU TIỀN. Còn quý hay gì đó không quan trọng.Thêm 1 chuyện nữa là mình vẫn đồng ý là 1 năm chỉ chia làm 4 quý thôi chứ đâu dự tính là chia làm 3 quý đâu.
Còn thông tin của Nguyên Hằng gửi về tổng số nộp trong 1 năm nếu hoạt động từ quý 2 thì chỉ đóng 3/4 số tiền của năm thôi đúng không?Bạn có thông tư hay văn bản gì về vấn đề này không?Mình quả thật không bíêt vụ này nếu có bạn vui lòng gủi cho mình theo địa chỉ chiminh_tm@yahoo.com nha . Thank you!

M

minhthu_ntt

Guest
8/8/05
21
0
0
43
Hanoi
Em muốn hỏi 1 chút liên quan bản kê khai thuế TNDN tạm tính VD như sau:
Đầu năm, kế toán chỗ em dự toán tiền lương cho CNV năm 2005 là 100 triệu. Nhưng trong thực tế, số tiền như vậy là quá ít so với lương thực tế mình chi trả cho CNV (thực tế phải đên 200 triệu chẳng hạn). Liệu đến cuối năm, cơ quan thuế người ta có chấp nhận khoản chi phí tiền lương của mình tăng lên gấp đôi so với dự toán không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Không sao cả. Đây là khoản tạm tính, ước lượng nên có khả năng không thể chính xác như thực tế được.

Chi phí nhiều nhưng doanh thu lớn, làm ăn có lãi, năm sau nộp thuế nhiều hơn năm trước... là cán bộ thuế OK thôi.

D

Do_Ngoc_Anh2002

Guest
7/5/05
32
1
0
Hanoi
Thuế TNDN tạm nộp

Các bạn cho mình hỏi đầu năm khi nộp tờ khai thuế TNDN của năm ta định khoản bút toán Nợ 421/Có 3334 (giả sử là 12.000.000 VND).
Cuối năm khi lập báo cáo quyết toán năm giả định số lãi là 30.000.000 VND. Như vậy số dư trên TK421 sẽ là bao nhiêu, số thuế TNDN nộp thừa xử lý như thế nào?
Hay như một số người không định khoản bút toán Nợ 421/Có 3334, mà khi tạm nộp cứ treo Nợ 3334 có đúng không?
Các bạn giúp mình nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
* Khi ước tính thuế TNDN phải nộp trong kỳ:

Nợ TK 421 : 12.000.000

Có TK 3334 : 12.000.000

* Số tiền đã nộp thuế TNDN trong kỳ:

Nợ TK 3334 : 12.000.000

Có TK 111, 112 : 12.000.000

* Số thuế TNDN nộp thừa:

Nợ TK 3334 : 3.600.000

Có TK 421 : 3.600.000

T

thaokha

Guest
5/7/05
29
0
0
40
hcm
Ước tính thuế TNDN

+ Tú Anh cho minh hỏi, nếu như khi ước tính thuế TNDN phải nộp ở đầu kỳ mình không định khoản bút toán:
Nợ TK 421: 2.016.000
Có TK 334 : 2.016.000
+ Trong từng quý khi nộp thuế TNDN mình định khoản số thuế TNDN cho từng quý và đưa vào chi phí luôn thì có được không?
VD:
Quý 1 ( nộp thuế vào ngày 25/03/05)
Nợ TK 642 : 504.000
Có TK 3334: 504.000
Nợ 3334: 504.000
Có TK 111: 504.000
+ Và đền cuối năm nếu doanh nghiệp không lời thì số thuế TNDN đã nộp sẽ hoạch toán như thế nào?
Giúp mình nha.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn không nên định khoản như vậy vì định khoản sai. Thuế TNDN tạm nộp không tính vảo Chi phí KD mà tính vào Lợi nhuận chưa phân phối.

T

thaokha

Guest
5/7/05
29
0
0
40
hcm
Vậy minh định khoản như thế này thì có đúng không?
Tháng 1: Khi xác định số thuế TNDN
Nợ 421: 2.016.000
Có 3334: 2.016.000
Tháng 3: Tạm nộp quý 1
Nợ 3334: 504.000
Có 111: 504.000
Quý 2,3,4 nộp như quý 1
Nếu cuới năm hoạt động của mình lỗ thì số thếu đã nộp được đưa vào kết quả hoạt động như thế nào? Giúp mình nha

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
To Thaokha:
Theo mình khi nộp Tờ khai ước tính số thuế TNDN tạm nộp 2005, bạn ko cần phải hạch toán bút toán này chi cho rắc rối.
Hàng quý khi đi nộp thuế TNDN tạm nộp, bạn hạch toán :
No 3334
Co 1111
Đến cuối năm khi Quyết toán thuế TNDN, nếu cty có lãi, thì bạn hạch toán số thuế TNDN thực tế mà cty tính ra :
Nợ 421
Có 3334
Nếu số thuế ước tính hồi đầu năm ít hơn số thuế mà DN tính được vào cuối năm, thì bạn phải chi tiền nộp bổ sung :
Nợ 3334
Có 111
Còn nếu cuối năm cty bạn bị lỗ, thì khoản lỗ này được hạch toán ( Nó sẽ ko ảnh hưởng gì đến TK 3334):
Nợ 421
Có 911

Thì khi đó khoản tiền thuế TNDN mà bạn đã tạm nộp từ đầu năm đến cuối năm 2005 vẫn được treo trên tk 3334 và được kết chuyển số dư sang năm sau.

lehuong

lehuong

Guest
24/12/05
53
0
6
42
abc
Anh chị cho em hỏi Khi mình tạm nộp thuế TNDN thì hoạch toán như thế nào và nộp thuế môn bài thì hoạch toán như thế nào a?ngày trước khi có thông báo nộp thuế thì minh hoạch toán
Nợ 642
Có 3334
Có 3338
Khi nộp bằng tiền mặt
Nợ 3334
Nợ 3338
Có 111
bây giờ o co thông báo nộp thuế thi minh chi đinh khoản nghiệp vụ thứ 2 phải o a? anh chi giup em nhe!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA