Mỗi tuần một chuyên đề

Xử lý âm quỹ tiền mặt

• Thread starter kelangthang
  • Ngày gửi
K

kelangthang

Guest
20/1/06
15
0
0
Vung Tau
Xin chào mọi người!
Cty mình là DNTN về thương mại, khi thanh toán tiền hàng cho nhà cung cấp bị âm tiền trên sổ quỹ tiền mặt, mình phải xử lý như thế nào, có thể làm bút toán mượn tiền của chủ Doanh nghiệp không? Số âm cũng nhiều, do không xuất hóa đơn bán hàng cho khách lẻ kịp. Giúp mình với!!! gấp ! gấp! gấp!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hailuakinhte

Guest
12/10/08
4
0
0
42
Trà Vinh
Xin chào mọi người!
Cty mình là DNTN về thương mại, khi thanh toán tiền hàng cho nhà cung cấp bị âm tiền trên sổ quỹ tiền mặt, mình phải xử lý như thế nào, có thể làm bút toán mượn tiền của chủ Doanh nghiệp không? Số âm cũng nhiều, do không xuất hóa đơn bán hàng cho khách lẻ kịp. Giúp mình với!!! gấp ! gấp! gấp!

Theo mình thì với các bút toán mua hàng trước bạn nên hạch toán vào TK phải trả thay vì hạch toán trả bằng TM . Sau khi DN có khoản thu đủ để thanh toán thì bạn hạch toán trả nợ là xong:
VD:khi mua hàng DN A đã trả TM, ban cứ hạch toán phải trả DN A. sau khi "có đủ TM" thì bạn hạch toán trả tiền cho DN A ======> ko còn âm quỹ!
Chúc bạn thành công, năm mới vui vẻ!

B

buitheduy

Cao cấp
6/11/08
268
1
16
Quy Nhon
Xin chào mọi người!
Làm một hợp đồng vay tiền chủ doanh nghiệp nhập vào quỹ để quỹ không còn am nữa. Cứ làm đi vì điều đó là hợp lệ mà.

K

kelangthang

Guest
20/1/06
15
0
0
Vung Tau
Cám ơn bạn hailuakinhte và bạn buitheduy nhiều nha!

C

contraiutxyz

Cao cấp
17/12/12
245
1
16
...
Ðề: Xử lý âm quỹ tiền mặt

Bên e đang bị âm quỹ, (nguyên nhân là do: lấy quỹ ngoài đắp vô để trả nợ sếp cho đơn vị e vay). E có thể làm hợp đồng vay vốn với cá nhân nào đó theo kiểu vay ko lấy lãi or lãi suất ko dc vượt quá 150% lãi suất cơ bản của NHNN tại thời điểm công bố được ko ạ? Ai có mẫu cho e xin với ạ?

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang

H

huenhodn1090

Sơ cấp
25/5/13
6
1
0
33
Da Nang

Bên em cũng đang đau đầu về vấn đề này, quỹ âm mỗi tháng vài trăm triệu chứ chẵn ít. Hòi năm 2011 bên thuế có quyết toán công ty em (lúc đó em chưa đi làm), họ có hướng dẫn là thay vì vay ở ngoài (lãi không hợp lệ sẽ bị truy thu thuế), thì kế toán có thể làm bút toán mượn tiền thành viên trong cty. Từ khi đi làm đến giờ em vẫn làm theo cách này để xử lý sổ quỹ, nhưng chỉ có mỗi cái phiếu thu mỗi lần “mượn” như vậy, rồi quỹ dương nhiều thì “trả” = phiếu chi. Không biết sau này quyết toán đến lượt em giải trình sẽ thế nào nữa.hic

P

phamlinh2512

Sơ cấp
28/3/11
21
0
1
36
ha noi

Nghe bạn nói như vậy mình thấy ko hiểu cty bạn lm j bên sx hay tm mà để âm quỹ liên tục vậy? Bạn ko tìm nguyên nhân xem ở đâu để có biện pháp giải quyết ah?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Bên em cũng đang đau đầu về vấn đề này, quỹ âm mỗi tháng vài trăm triệu chứ chẵn ít. Hòi năm 2011 bên thuế có quyết toán công ty em (lúc đó em chưa đi làm), họ có hướng dẫn là thay vì vay ở ngoài (lãi không hợp lệ sẽ bị truy thu thuế), thì kế toán có thể làm bút toán mượn tiền thành viên trong cty. Từ khi đi làm đến giờ em vẫn làm theo cách này để xử lý sổ quỹ, nhưng chỉ có mỗi cái phiếu thu mỗi lần “mượn” như vậy, rồi quỹ dương nhiều thì “trả” = phiếu chi. Không biết sau này quyết toán đến lượt em giải trình sẽ thế nào nữa.hic

Bạn cứ làm như thế sau này khi QTT họ sẽ phạt bạn đó, lúc trc mình đã gặp một lần như thế, tìm nguồn bổ sung quỹ trừ hao một chút và giữ cố định đừng bao giờ để âm quỹ nữa "liệu cơm gắp mắm thui", hi

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Vấn đề thu chi "vô tư" dẫn đến quỹ âm triền miên tồn tại nhiều ở các doanh nghiệp, đặc biệt là những doanh nghiệp tồn tại 2-3 sổ quỹ, rồi xử lý bằng bút toán mượn tiền đắp vào quỹ

C

camtu8025

Trung cấp
28/5/09
55
3
8
Tiền Giang

Vấn đề ở đây là các bạn không theo dõi sổ sách kịp thời, nếu như hàng ngày lên thu chi sổ sách thì chẳng bao giờ có việc âm quỹ cả, thông thường chi mua thì chi tiền mặt, tại sao không chi bằng công nợ, sau khi có tiền mặt dư dả thì mình hạch toán vào trả tiền hàng.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Vấn đề thu chi "vô tư" dẫn đến quỹ âm triền miên tồn tại nhiều ở các doanh nghiệp, đặc biệt là những doanh nghiệp tồn tại 2-3 sổ quỹ, rồi xử lý bằng bút toán mượn tiền đắp vào quỹ

Đây là giải pháp tạm thời để tránh âm tại một thời điểm chứ không phải là giải pháp lâu dài

Cái lâu dài là đưa tới và trao đổi với sếp biện pháp xử lý để ko còn như vậy nữa

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Vấn đề ở đây là các bạn không theo dõi sổ sách kịp thời, nếu như hàng ngày lên thu chi sổ sách thì chẳng bao giờ có việc âm quỹ cả, thông thường chi mua thì chi tiền mặt, tại sao không chi bằng công nợ, sau khi có tiền mặt dư dả thì mình hạch toán vào trả tiền hàng.

Mình nghĩ đây là nguyên nhân chính: Có bán hàng mà không ghi nhận doanh thu do vậy nguồn thu vào rất ít, mà trong khi mua hàng vẫn lấy hóa đơn đều đều => phải trả khác hàng trong khi Nguồn thu thì không có => Âm là phải

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Đây là giải pháp tạm thời để tránh âm tại một thời điểm chứ không phải là giải pháp lâu dài

Cái lâu dài là đưa tới và trao đổi với sếp biện pháp xử lý để ko còn như vậy nữa

Mình nghĩ đây là nguyên nhân chính: Có bán hàng mà không ghi nhận doanh thu do vậy nguồn thu vào rất ít, mà trong khi mua hàng vẫn lấy hóa đơn đều đều => phải trả khác hàng trong khi Nguồn thu thì không có => Âm là phải
Nếu âm quỹ do chưa ghi sổ quỹ hoặc ghi sót nghiệp vụ .... thì có thể ghi bổ sung, Nhưng nếu sếp cứ vô tư lấy quỹ đi tiếp khách hay lốp - bi gì gì đấy hoặc doanh thu vào "túi sếp" thì ngồi lại bàn với sếp để đưa ra giải pháp nào nhỉ ? --- > vấn đề muôn thuở ........

ketoanratruong

ketoanratruong

Trung cấp
27/5/13
56
1
0
Hà Nam

Dịch vụ cho mượn tiền bù đắp âm quỹ là phương pháp cổ điển kế toán hay dùng :004:

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Nếu âm quỹ do chưa ghi sổ quỹ hoặc ghi sót nghiệp vụ .... thì có thể ghi bổ sung, Nhưng nếu sếp cứ vô tư lấy quỹ đi tiếp khách hay lốp - bi gì gì đấy hoặc doanh thu vào "túi sếp" thì ngồi lại bàn với sếp để đưa ra giải pháp nào nhỉ ? --- > vấn đề muôn thuở ........

Vấn đề này hầu hết của Công ty cá nhân hoặc làm nhỏ nhỏ (như kiểu thành lập cho có)

Bán hàng không hóa đơn, sếp bỏ tiền túi......

Với cái này chắc botay.com

C

camtu8025

Trung cấp
28/5/09
55
3
8
Tiền Giang

Thông thường công ty tư nhân làm 2 sổ sách, quỹ tiền mặt giữa nộp cho thuế và thực tế chắc chắn không khớp nhau, có khi bán hàng đâu có xuất hoá đơn thì làm sao thu tiền, trong khi mua hàng lại có hoá đơn để khấu trừ thuế đầu vào, sự chênh lệch này là muôn thuở, hihihihi

C

contraiutxyz

Cao cấp
17/12/12
245
1
16
...

Bên e ngưng tất cả các công trình, hàng tháng tiền điện, nước ... chi phí công tác của sếp, sếp bỏ tiền ra trả. làm phiếu thu N 111 C 3388 (sếp) rùi khi nào có tiền trả sếp, tại sao đây ko phải là giải pháp lâu dài nhỉ!? bên e giờ từ đây đến khi giải thể chắc chỉ có cách này thôi, chứ ko phát sinh doanh thu gì nữa cả.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Bên e ngưng tất cả các công trình, hàng tháng tiền điện, nước ... chi phí công tác của sếp, sếp bỏ tiền ra trả. làm phiếu thu N 111 C 3388 (sếp) rùi khi nào có tiền trả sếp, tại sao đây ko phải là giải pháp lâu dài nhỉ!? bên e giờ từ đây đến khi giải thể chắc chỉ có cách này thôi, chứ ko phát sinh doanh thu gì nữa cả.

Bên em nhiều bệnh quá, kế toán lại chưa chắc chắn như em thì khó mà giải quyết nổi.

Cố gắng học hỏi lên em nhé. Hy vọng em sớm thành công

N

nguyen lam ngoc

Trung cấp

Tiền trên sổ quỹ tiền mặt âm sao không rút tiền ngân hàng về. lần đầu tiên biết th này, mong được mọi người giải ngố^^

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA