Phân bổ CCDC

• Thread starter phanhuong82
  • Ngày gửi
T

thanhhung

LQT
Sư huynh, vậy nếu tài sản đó được tiếp tục sử dụng cho 1 dự án khác thì sẽ xử lý như thế nào ạ ??? Tham khảo tí :036:

Nếu có Ban quản lý dự án và các tài sản này sử dụng cho Ban quản lý để quản lý nhiều dự án thì thực hiện đúng chức năng của nó. Ví dụ là TS thì thực hiện quản lý và trích khấu hao, nếu nó là công cụ dụng cụ thì phân bổ dần.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

helena1384

Sơ cấp
28/8/08
7
0
1
40
Tây Ninh
Cũng theo QĐ số 15/QĐ/2006 ngày 20-03-2008:... mỗi TSCĐ có giá trị từ 10.000.000 đồng trở lên và thời gian sử dụng 1 năm. Vì vậy bạn thanhthao1605 phải nói rõ mua năm nào??. Nếu sau năm 2006 nó là CCDC thỉ phải phân bổ 24 tháng tính từ lúc thời gian xuất sử dụng.

thanhthao1605

thanhthao1605

Trung cấp
23/12/08
146
0
16
38
Quảng Nam
Cũng theo QĐ số 15/QĐ/2006 ngày 20-03-2008:... mỗi TSCĐ có giá trị từ 10.000.000 đồng trở lên và thời gian sử dụng 1 năm. Vì vậy bạn thanhthao1605 phải nói rõ mua năm nào??. Nếu sau năm 2006 nó là CCDC thỉ phải phân bổ 24 tháng tính từ lúc thời gian xuất sử dụng.
cảm ơn bạn mình hiểu rùi. Trường hợp mình hơi đặt biệt tý nên cần anh chị góp y mà.

M

meocoicmh

Guest
26/10/08
49
0
0
HA NOI
nều như sản phẩm của côngty bạn là cửa cuốn thì mô tơ là nguyên vật liệu để sản xuất sản phẩm rồi. còn 156 là tài khoản hàng hóa cái này dùng để hạch tán hàng hóa mua vào để bán lại mà

M

meocoicmh

Guest
26/10/08
49
0
0
HA NOI
bạn đưa vào 152 vì mô tơ là nguyên vạt liêu để sản xuất sản phẩm của cty bạn mà

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
xin lỗi post nhầm

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Công ty mình mua bàn ghế văn phòng, mối chiếc <>1.000.000đ. Tổng cộng hóa đơn là 10.200.000đ .Vậy cho mình hỏi mình đưa hết chi phí này vào một lần hay phải phân bổ dần dần hả các bạn? Các bạn trả lời giúp mình nhé
Bạn hạch toán 242/1111(331) phân bổ dần trong vòng không quá 3 năm bởi đây là công cụ quản lý nên không nên đưa vào chi phí trược tiếp ảnh hưởng đến giá thành sản phẩm :005:

T

TISA

Guest
5/2/09
3
0
0
TP.HCM
Em là thành viên mới, em có vấn đề này mong các sư huynh em chỉ giúp. Có 1 DNTN sản xuất nước uống tinh khiết, mua 300 cái bình 3.500đ/cái) về nhập kho. Trong tháng sử dụng 100 cái làm bình chứa nước để bán. Khi bán DN không bán luôn vỏ bình mà thu hồi lại sau đó về đổ nước vào bán tiếp.
Vậy xin hỏi vỏ bình có phải là CCDC không, khi mua về nhập kho thì họach toán và phân bổ như thế nào? Còn 1 vấn đề nữa không thuộc topic này nhưng nhân tiện cho em hỏi luôn là nước dùng để sản xuất ra nước tinh khiết lấy từ mạch nước ngầm chỉ nộp thuế tài nguyên: là nguyên liệu chính thì tính giá trị làm sau? Em bối rối quá mong các sư huynh giúp đỡ!

E

eacvn

Guest
3/11/07
42
0
0
38
Hà Tây
Bạn mua moto làm cửa cuốn để bán cửa cuốn có nghĩa là moto chỉ là nguyên liệu thôi, bận nên hạch toán là nợ TK 152.

T

TISA

Guest
5/2/09
3
0
0
TP.HCM
Vấn đề của TISA thì tôi đành bó tay

H

huongkt

Guest
3/11/06
67
0
0
Hải Dương
theo mình thì là 152 vì nó chỉ là một bộ phận để cấu thành lên cửa cuốn

C

chi chip08

Guest
12/1/09
4
0
0
44
ha noi
cac ban oi cho minh hoi voi. Cong ty minh co mua man hinh may tinh moi de thay the man hinh may tinh cu (May tinh dang su dung co gia tri duoi 10tr nen chi la CCDC). Vay man hinh mua moi thay the nay hach toan vao TK 152 hay 153

V

Vietthuy

Guest
29/3/08
53
0
0
tay ninh
Cho mình hỏi Cty mình nhập môt tơ để làm các loại cửa cuốn. Vậy mô tơ khi nhập về mình đưa vào 152 hay 156.
Công ty bạn làm gì? Làm cửa cuốn hả? Nếu làm cửa cuố để bán thì đưa vào 152, còn không thì cho vào chi phí. Chứ đưa 156 làm gì? Có bán lại không mà đưa 156?:005:

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
cac ban oi cho minh hoi voi. Cong ty minh co mua man hinh may tinh moi de thay the man hinh may tinh cu (May tinh dang su dung co gia tri duoi 10tr nen chi la CCDC). Vay man hinh mua moi thay the nay hach toan vao TK 152 hay 153
Cho vào 153 bạn ạ. 152 là NVL mà. Màn hình máy tính chỉ là CĐC thôi. :015:

C

chi chip08

Guest
12/1/09
4
0
0
44
ha noi
Cho vào 153 bạn ạ. 152 là NVL mà. Màn hình máy tính chỉ là CĐC thôi. :015:

Coc yeu oi, man hinh may tinh chi la phu tung thay the thoi ma to doc trong sach thay phu tung thay the thi cho vao nguyen vat lieu????

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
Coc yeu oi, man hinh may tinh chi la phu tung thay the thoi ma to doc trong sach thay phu tung thay the thi cho vao nguyen vat lieu????
Cũng còn tùy theo từng trường hợp
Nếu bên DN là đơn bị lắp rắp sản xuất máy tính thì đó sẽ là nguyên liệu
Còn nếu bên DN mua màn hình đó về sử dụng thay thế thì ta coi đó là 1 ccdc
thân!

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Theo mình hiểu thì phụ tùng thay thế mà bạn đang đề cập đến là những phụ tùng thay thế được sử dụng cho những sản phẩm bạn đem ra bán nếu đơn vị bạn là đơn vị sản xuất ( ví dụ máy móc gì đó.)
Còn màn hình máy tính nó là CCDC vì nó được sử dụng cho quá trình quản lý mà. ( Trừ trường hợp Cty bạn kinh doanh máy tính - nhưng nếu KD máy tính thì lúc này màn hình sẽ phải là 156 . Đúng không nhỉ? )
Mà đơn vị bạn KD cái gì vậy?

C

chi chip08

Guest
12/1/09
4
0
0
44
ha noi
Theo mình hiểu thì phụ tùng thay thế mà bạn đang đề cập đến là những phụ tùng thay thế được sử dụng cho những sản phẩm bạn đem ra bán nếu đơn vị bạn là đơn vị sản xuất ( ví dụ máy móc gì đó.)
Còn màn hình máy tính nó là CCDC vì nó được sử dụng cho quá trình quản lý mà. ( Trừ trường hợp Cty bạn kinh doanh máy tính - nhưng nếu KD máy tính thì lúc này màn hình sẽ phải là 156 . Đúng không nhỉ? )
Mà đơn vị bạn KD cái gì vậy?

don vi to la dv thiet ke, may tinh chi la cong cu de thiet ke thoi. To doc nguyen van trong sach ban nghe nhe: NVL bao gom:NVL chinh va NVL phu.
NVL chinh gom:
+....
+Phu tung thay the, gom cac loai phu tung, chi tiet dc su dung de thay the, sua chua nhung may moc, thiet bi san xuat, phuong tien van tai....
+....
To cung cha hieu the nao nua??

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
don vi to la dv thiet ke, may tinh chi la cong cu de thiet ke thoi. To doc nguyen van trong sach ban nghe nhe: NVL bao gom:NVL chinh va NVL phu.
NVL chinh gom:
+....
+Phu tung thay the, gom cac loai phu tung, chi tiet dc su dung de thay the, sua chua nhung may moc, thiet bi san xuat, phuong tien van tai....
+....
To cung cha hieu the nao nua??
Bạn đang đọc về NVL thì tất nhiên sẽ có Phụ tùng thay thế được dùng để làm NVL SX.
Cùng là Phụ tùng thay thế nhưng ở mỗi một trường hợp nó lại khác đấy. Ở Cty bạn thì màn hình đó là CCDC là phải rồi. Bạn cần phân biệt lúc nào thì coi nó là CCDC lúc nào là NVL chứ. :015:

P/S: Viết bài phải viết có dấu bạn nhé.

C

chi chip08

Guest
12/1/09
4
0
0
44
ha noi
Bạn đang đọc về NVL thì tất nhiên sẽ có Phụ tùng thay thế được dùng để làm NVL SX.
Cùng là Phụ tùng thay thế nhưng ở mỗi một trường hợp nó lại khác đấy. Ở Cty bạn thì màn hình đó là CCDC là phải rồi. Bạn cần phân biệt lúc nào thì coi nó là CCDC lúc nào là NVL chứ. :015:

P/S: Viết bài phải viết có dấu bạn nhé.

ok, cảm ơn nha'

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA