Mỗi tuần một chuyên đề

Tính vào chi phí lương của Giám Đốc ko?

• Thread starter nlk35b1
  • Ngày gửi
N

nlk35b1

Sơ cấp
18/7/08
14
1
1
41
Quang Nam
Cả nhà ơi giúp mình với nhé.
Mình vừa mới ra trường có Anh Họ lập DN nên mình đang làm kế toán cho DNTN của Anh Mình.
Mình hỏi thế này nhé. Anh Mình là Giám đốc DNTN vậy mình có tính lương cho Anh họ mình ko và được tính vào chi phí quản lý ko? Tương tự đối với Giám đốc CTy TNHH XD. Vì họ bỏ tiền ra thành lập DN mà. Ai biết giúp mình với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tiger Princess

Guest
2/1/09
14
0
0
HN
Mình vừa mới ra trường có Anh Họ lập DN nên mình đang làm kế toán cho DNTN của Anh Mình.
Mình hỏi thế này nhé. Anh Mình là Giám đốc DNTN vậy mình có tính lương cho Anh họ mình ko và được tính vào chi phí quản lý ko? Tương tự đối với Giám đốc CTy TNHH XD. Vì họ bỏ tiền ra thành lập DN mà. Ai biết giúp mình với nhé.

Theo TT134/2007 l ương giám đốc DNTN ko đc tính vào chi phí hợp lý. Mình thấy NĐ124 hướng dẫn Luật thuế TNDN mới ko sửa đổi nội dung này. Bạn chờ TT hướng dẫn NĐ124 xem sao nhé.

M

myhanhnguyen

Guest

Bạn muốn đưa chi phí lương của ban Giám đốc vào chi phí hợp lý thì phải làm HĐLĐ và phải đăng ký với phòng lao động thương binh xã hội quận nơi quản lý DN bạn và bạn cũng đăng ký BHYT, BHXH cho những người này luôn nhé. Lúc đó chi phí lương coi là chi phí hợp lý.

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Bạn muốn đưa chi phí lương của ban Giám đốc vào chi phí hợp lý thì phải làm HĐLĐ và phải đăng ký với phòng lao động thương binh xã hội quận nơi quản lý DN bạn và bạn cũng đăng ký BHYT, BHXH cho những người này luôn nhé. Lúc đó chi phí lương coi là chi phí hợp lý.

Giám đốc DNTN thì ko có hợp đồng lao động và tiền lương ko được tính vào chi phí hợp lý.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Giám đốc DNTN thì ko có hợp đồng lao động và tiền lương ko được tính vào chi phí hợp lý.

hum qua mon men đi học thuế . cũng có người hỏi cô Toản câu này. và kết quả là: Không hạch toán vào chi phí luơng của Giám đốc DNTN. Phần lợi nhuận của DNTN chính là số " lương" của ông ấy roài vào phải chịu thuế TNCN

H

Huongngoclan

Guest
12/10/05
7
0
0
HN
Minh van chua hieu,neu la Chu DNTN thi khi tham gia BHXH ho se fai nop du 20%,nhu vay chi phi nay ho phai tu bo tien tui ra hay l ay tu tien cua DN,

M

myhanhnguyen

Guest

Bên mình làm như vậy, bên thuế chấp nhận hết.

“Chi phí tiền lương, tiền công không được tính vào chi phí hợp lý do vi phạm chế độ hợp đồng lao động; Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh và tiền thù lao trả cho sáng lập viên, thành viên hội đồng quản trị của công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất kinh doanh (Mã số B10):
Chỉ tiêu này phản ánh tổng các khoản chi về tiền lương, tiền công do vi phạm chế độ hợp đồng lao động; Chi phí tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh và tiền thù lao trả cho sáng lập viên, thành viên hội đồng quản trị của công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất kinh doanh mà cơ sở kinh doanh đã tính vào chi phí”
“Chi phí tiền lương của cơ sở kinh doanh bao gồm các khoản tiền lương, tiền công, các khoản phụ cấp phải trả cho người lao động theo quy định của Bộ Luật lao động.”

Vậy mình làm HĐLĐ có tham gia điều hành sản xuất kinh doanh thì được coi là chi phí hợp lý

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN

“Chi phí tiền lương, tiền công không được tính vào chi phí hợp lý do vi phạm chế độ hợp đồng lao động; Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh và tiền thù lao trả cho sáng lập viên, thành viên hội đồng quản trị của công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất kinh doanh (Mã số B10):
Chỉ tiêu này phản ánh tổng các khoản chi về tiền lương, tiền công do vi phạm chế độ hợp đồng lao động; Chi phí tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh và tiền thù lao trả cho sáng lập viên, thành viên hội đồng quản trị của công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất kinh doanh mà cơ sở kinh doanh đã tính vào chi phí”
“Chi phí tiền lương của cơ sở kinh doanh bao gồm các khoản tiền lương, tiền công, các khoản phụ cấp phải trả cho người lao động theo quy định của Bộ Luật lao động.”

Vậy mình làm HĐLĐ có tham gia điều hành sản xuất kinh doanh thì được coi là chi phí hợp lý

Nghĩa là bên bạn là DNTN và lương GĐ đc tính vào chi phí hợp lý? CQT nào quản lý bên bạn vậy?

levanton

levanton

Cao cấp

Chỉ tiêu này phản ánh tổng các khoản chi về tiền lương, tiền công do vi phạm chế độ hợp đồng lao động; Chi phí tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh và tiền thù lao trả cho sáng lập viên, thành viên hội đồng quản trị của công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất kinh doanh mà cơ sở kinh doanh đã tính vào chi phí

Nội dung trong dấu " " trên bạn đọc lại kỹ đi nhé. chỗ tô đậm là một cụm, không tách nữa cụm để gán với các cụm khác trước đó đâu. Vì vậy các khoản chi phí trên là không phải chi phí hợp lý tính thuế.

Chủ DNTN thì ký hợp đồng lao động với ai hả bạn, vì vậy tiền lương chủ DNTN không phải là chi phí tính thuế.

T

thuhoan19g7

Guest
12/3/09
1
0
0
Kim Ma, Ba Dinh, Ha Noi

H

hanhluck

Sơ cấp
22/4/08
7
0
1
48
Ha Noi
Mình đã từng quyết toán rồi, nếu là chủ doanh nghiệp mà tham gia điều hành sx thì vẫn được tính lương hàng tháng và đó là một khoản chi phí hợp lý hợp lệ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA