Bộ Tài chính đã Hdẫn giảm 30% thuế TNDN quí 4/2008

• Thread starter NTAC
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Ủa vậy nếu không ghi được 2 dòng này thì không được giảm àh. Vậy thì quyết toán năm 2008, tờ khai quý 1-2-3-4/2009 thì làm thế nào ????

Thì............... đợi hướng dẫn tiếp chứ sao. :wall:

N

nguyenvanphuc

Guest
23/10/06
37
0
0
TP.HCM
em cung thac mac vay do. To khai thue TNDN tam tính quý IV/2008 phải nộp từ trước 30/01/09 nữa là khác (vì bên thuế họ cũng nghỉ để ăn tết nưa mà).
Nghĩa là mình cứ phải kê khai và nộp thuế cho ông thuế bà thuế đã. Còn việc được giảm 30% thì cứ đợi 45 ngày nữa, ông bà thuế ăn tết xong rồi mới biết được. hihi

Um, mình cũng thấy kỳ quá. Như vậy hạn chót nộp tờ khai tạm nộp thuế TNDN quý 4/2008 là 30/01/2009 nhưng thông tư 03/2009/TT-BTC ngày 13/01/2009 có hiệu lực thi hành sau 45 ngày kể từ ngày ký như vậy là 28/02/2009 mới có hiệu lực.

B

banglang83

Guest
22/4/08
9
0
0
41
TP.HCM
Thắc mắc về thông tư hướng dẫn miễn giảm thuế tndn

em cung thac mac vay do. To khai thue TNDN tam tính quý IV/2008 phải nộp từ trước 30/01/09 nữa là khác (vì bên thuế họ cũng nghỉ để ăn tết nưa mà).
Nghĩa là mình cứ phải kê khai và nộp thuế cho ông thuế bà thuế đã. Còn việc được giảm 30% thì cứ đợi 45 ngày nữa, ông bà thuế ăn tết xong rồi mới biết được. hihi

Mình vẫn chưa hiểu vấn đề là " Thông tư này có hiệu lực thi hành sau 45 ngày , kể từ ngày ký tức là 13-01-2009 "
Ngày 30-01-2009 là hết hạn nộp thuế TNDN Quý 4/2008 rồi , mà sau 45 ngày thông tư này có hiệu lực là sao ?
Mình có thắc mắc nữa là thời điểm đó rơi vào những ngày Tết thì bên thuế có gia hạn thời gian nộp tờ khai thuế TNDN QUÝ 4/2008 sang tháng 2 hay không ?

G

gepedu

Guest
13/2/06
4
0
0
Hà Nội
http://www.gdt.gov.vn/gdtLive/Trang-chu/Tin-tuc/News?contentId=126767&location=tct&location=tct
em vừa lướt qua chỗ web tổng cục thuế thì thấy cái này,
Về quy định giảm thuế thu nhập doanh nghiệp: Doanh nghiệp nhỏ và vừa được giảm 30% số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp của quý IV năm 2008 và số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp của năm 2009. Cụ thể là số thuế thu nhập doanh nghiệp được giảm của quý IV năm 2008 bằng 30% số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp của quý IV năm 2008; Số thuế thu nhập doanh nghiệp được giảm của năm 2009 bằng 30% số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp của năm.

Khi kê khai số thuế thu nhập doanh nghiệp tạm nộp của quý IV năm 2008 và hàng quý năm 2009, doanh nghiệp tự xác định số thuế được tạm giảm bằng 30% số thuế tạm nộp của quý. Khi quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2008 và năm 2009 doanh nghiệp tự xác định số thuế thu nhập doanh nghiệp được giảm.

Trường hợp doanh nghiệp đang trong thời gian được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp thì số thuế thu nhập doanh nghiệp được giảm 30% tính trên số thuế còn lại sau khi đã trừ đi số thuế thu nhập doanh nghiệp được ưu đãi theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập doanh nghiệp.

Trường hợp doanh nghiệp lựa chọn phương pháp xác định số thuế thu nhập doanh nghiệp được giảm theo phương pháp hạch toán doanh thu, chi phí, thu nhập chịu thuế của quý IV năm 2008 thì doanh nghiệp phải lập báo cáo kết quả kinh doanh quý IV năm 2008 và nộp kèm tờ khai.
Nghĩa là trong tờ khai tạm tính trong phần mềm HTKK, mình đánh số thuế 30% được giảm vào phần thuế TNDN dự kiến miễn giảm, đúng không các bác

C

Chu Huyen

Guest
18/4/08
32
0
0
39
Thanh pho Vinh- Nghe An
Các bác cho em hỏi. Nếu trong quý IV công ty em lỗ, tức ko phải nộp thuế thì khi áp dụng giảm 30% thì thế nào ạ?

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Các bác cho em hỏi. Nếu trong quý IV công ty em lỗ, tức ko phải nộp thuế thì khi áp dụng giảm 30% thì thế nào ạ?
Lỗ thì không có thuế để đóng. Không có thuế để đóng thì nói chuyện giảm làm gì nữa. Như vậy là Dn bạn không được ưu đãi rồi, tiếc nhờ

N

nguyenloan81

Guest
4/3/08
64
0
0
TPHCM
N

nhatkhoi

Sơ cấp
11/12/08
11
0
1
Sài Gòn
http://www.gdt.gov.vn/gdtLive/Trang-chu/Tin-tuc/News?contentId=126767&location=tct&location=tct
em vừa lướt qua chỗ web tổng cục thuế thì thấy cái này,

Nghĩa là trong tờ khai tạm tính trong phần mềm HTKK, mình đánh số thuế 30% được giảm vào phần thuế TNDN dự kiến miễn giảm, đúng không các bác

Bạn xem kỹ phần thông tu 03 đi áh, trang 4, TT ghi rõ là DN phải ghi thêm bổ63 sung 2 dòng vào trước dòng cam đoan trong tờ kê khai thuế TNDN tạm tính theo mẫu hiện hành:
- Thuế TNDN được giảm theo nghị quyết CP 30/2008 ( = Thuế TNDN phải nộp trong kỳ * 30%)
- Thuế TNDN còn phải nộp trong kỳ ( = Thuế TNDN phải nộp trong kỳ * 70%)

Thân

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Trường hợp Doanh nghiệp xác định theo doanh thu, chi phí , thu nhập chịu thuế là trường hợp doanh nghiệp khai thuế theo mẫu 01A/TNDN đúng ko?
Cty em các quý trước đã quên kê phần tiền lương vào chi phí, cụ thuể:
Quý 1 nếu kê tìền lương thì bị lỗ thực tế 6tr, nhưng vì quên nên lỗ còn có 1tr
Quý 2 nếu kê tiền lương thì bị lỗ thực tế 8tr, nhưng vì quên nên lỗ còn có 3tr
Quý 3 nếu kê tìên lương thì bị lỗ thực tế 14tr, nhưng vì quên kê tiền lương nên lỗ còn có 9tr
Quý 4 kê tìên lương của cả quý 4 thì lãi 40tr đóng thuế theo thuế súât 28% là 11,2tr. được giảm trừ 30% theo nghị định là 3,36tr.Còn phải nộp quý 4 là 8,44tr. Cty em khai theo mẫu 01A/TNDN, như vậy phải làm báo cáo kết quả kinh doanh của quý 4. Cty em có được chuyễn lỗ của các quý 1+2+3 là: 6+8+14 = 28tr vào tờ khai tạm tính quý 4 ko? hay chỉ được kê các khoản lỗ trên các tờ khai quý 1, quý 2 , quý 3 là: 1+3+9=13tr? Các khoản tiền lương đã quên kê của các quý 1, 2, 3 tổng cộng là 15tr thì kê vào đâu?
Cty em kê sai như vậy liệu có bị phạt ko?
Mong các anh chị trả lời sớm giúp em . Em Cần gấp lắm.

M

myquynh304

Guest
13/3/08
41
0
6
40
TPHCM
Thuế TNDN TT03

Mình thấy trong TT có ghi : Doanh nghiệp ghi bổ sung 2 dòng vào trước dòng cam đoan trong Tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp theo mẫu hiện hành như sau:
- Đối với trường hợp xác định được số thuế thu nhập doanh nghiệp của quý IV năm 2008:............
Nhưng tờ khai tự quyết toán thuế TNDN in = mã vạch trong phần mềm,thì làm sao ghi bổ sung 2 dòng đó được.....
Không biết có pac nào nghỉ giống mình k?

H

hoangtq

Cao cấp
17/6/08
232
8
18
TPHCM
www.facebook.com
Mình thấy TT03 có 2 điểm không hợp lý:

- Đã gọi là tờ khai tạm tính (theo doanh thu/chi phí thực tế) giờ còn bắt bà con kế toán lập BC kế quả hoạt động kinh doanh quý IV nộp kèm tờ khai. Đây là một thủ tục không mang tính chất "tự kê khai, tự chịu trách nhiệm" theo tinh thần của Luật quản lý thuế.

Nguyên văn: Trường hợp doanh nghiệp lựa chọn phương pháp xác định số thuế thu nhập doanh nghiệp được giảm theo phương pháp hạch toán doanh thu, chi phí, thu nhập chịu thuế của quý IV năm 2008 thì doanh nghiệp phải lập báo cáo kết quả kinh doanh quý IV năm 2008 và nộp kèm tờ khai.

- Về thời hạn, ngày 28/02/2009 TT03 mới có hiệu lực, như vậy không biết là sẽ xử lý thuế TNDN Quý 4/2008 theo cách nào, có lẽ là cứ nộp và xem như khoản nộp dư, sau này trừ vào số phải nộp (70% của năm 2009).

C

chuotkhongduoi

Guest
18/12/08
7
0
1
39
Buôn Ma Thuột
ôi trời, nếu như các bác nói thì TT cũng đâu có tác dụng gì đâu.hic....

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Chú ý dòng này nhé:
"2. Doanh nghiệp nhỏ và vừa hướng dẫn tại khoản 1 Mục này và doanh nghiệp có hoạt động sản xuất, gia công, chế biến nông, lâm, thuỷ sản, dệt may, da giày, linh kiện điện tử được gia hạn nộp thuế theo hướng dẫn tại Mục III Thông tư này."

J

juve7182

Trung cấp
26/10/07
74
0
6
41
hà nội
Mình thấy trong TT có ghi : Doanh nghiệp ghi bổ sung 2 dòng vào trước dòng cam đoan trong Tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp theo mẫu hiện hành như sau:
- Đối với trường hợp xác định được số thuế thu nhập doanh nghiệp của quý IV năm 2008:............
Nhưng tờ khai tự quyết toán thuế TNDN in = mã vạch trong phần mềm,thì làm sao ghi bổ sung 2 dòng đó được.....
Không biết có pac nào nghỉ giống mình k?

ra thông tư mà hướng dẫn không rõ ràng chỉ tổ mệt anh em chém gió. Bây giờ có còn ở đâu không khai bằng PMềm đâu chứ, mà trong phần mềm 1.3.1 thì làm sao mà ghi thêm được. bó tay.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
ra thông tư mà hướng dẫn không rõ ràng chỉ tổ mệt anh em chém gió. Bây giờ có còn ở đâu không khai bằng PMềm đâu chứ, mà trong phần mềm 1.3.1 thì làm sao mà ghi thêm được. bó tay.
BTC hướng dẫn là ghi thêm chứ có nói là in thêm không? Vậy thì lấy bút ra mà ghi tay vào :005:

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
Thông tư có hiệu lực thi hành sau 45 ngày tức là quý 4/2008 vẫn kê khai bình thường chưa có miễn giảm gì vào tờ khai đó cả. Còn những 30 ngày sau khi hiệu lực Thông tư bắt đầu ( Hiệu lực 28/2/09) mới hết hạn tờ khai quyết toán Thuế TNDN năm 2008. Thời gian đó dành cho Cục thuế bổ sung thêm cái HTKK 1.4.5 gì gì đó cho chúng ta đưa 30% giảm thuế vào chứ, các bác lo gì.....Cứ chờ xem.

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Em hỏi tư vấn thuế thì gặp vấn đề này, các bác chú ý nhé:
"2. Doanh nghiệp nhỏ và vừa hướng dẫn tại khoản 1 Mục này và doanh nghiệp có hoạt động sản xuất, gia công, chế biến nông, lâm, thuỷ sản, dệt may, da giày, linh kiện điện tử được gia hạn nộp thuế theo hướng dẫn tại Mục III Thông tư này."
Không phải doanh nghiệp nhỏ và vừa nào cũng được giảm thuế đâu.

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
KHông biết trên tổng cục có công văn về các cục-chị cục địa phương chưa chứ sáng này mình hỏi cán bộ hỗ trợ kê khai thuế Chi cục thuế Quy Nhơn , người ta bảo ko có nghị quyết,thông tư gì hết, cứ coi trên mạng rồi làm ko đúng coi chừng phạt đó. Hiện tại , ở Chi cục thuế Tp. Quy Nhơn vẫn chưa áp dụng cái này. Khi đi nộp, họ kiểm tra làm đúng mới chịu nhận. Nhự vậy mình có ghi thêm 2 dòng trước "Tôi xin cam đoan" và ghi 30% số thuế được miễn giảm cũng ko được chấp nhận rồi.
Pháp vua vẫn thua lệ làng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA