Mỗi tuần một chuyên đề

QĐ16/2009 - Giảm 50% VAT

• Thread starter baotrucbinh
  • Ngày gửi
B

baotrucbinh

Guest
11/11/08
2
0
1
Thainguyen
Mình mới tìm được quyết định 16 của thủ tướng CP về giảm 50% thuế VAT cho một số mặt hàng để kích cầu trong giai đoạn hiện nay. MÌnh nghĩ nó sẽ cần thiết đối với các đồng nghiệp do vậy mình muốn upload lên forum. TUy nhiên mình không có quyền gửi file đính kèm. Do vậy bạn nào muốn có tài liệu thì gửi thư cho mình.
Viết thư yêu cầu về địa chỉ: chichitakeshi@gmail.com hoặc nhắn tin tới nick chat: chichi_t4keshi
Mình sẽ gửi tài liệu cho các bạn yêu cầu trong thời gian sớm nhất.
Hi vọng có thể giúp các bạn đồng nghiệp nhiều hơn.
Chúc vui!
Thân chào:dzo:

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bichio

Guest
31/1/09
2
0
0
55
Saigon
ACE cho hỏi thêm v/v giảm 50% thuế này. Tôi kinh doanh trong lỉnh vực du lịch. Đang ra hoá đơn với thuế suất 10%

Cụ thể là thay đổi thuế suất từ 10% sang 5% hay là vẫn thực hiện luật thuế GTGT là 10%. Sau đó sẽ khai báo thuế và làm thủ tục giảm trừ 50% vối chi cục thuế?

Cám ơn nhiều

B

bichio

Guest
31/1/09
2
0
0
55
Saigon
Các bạn tải file đính kèm để nghiên cứu

Cám ơn bạn đã gửi tập tin.

Đây chỉ mới là q/đ của TT. Chưa phải là hướng dẫn thi hành nên đọc tới đọc lui thì cũng không biết làm gì.

Tuần sau là tháng 2 rồi, không biết ra hoá đơn 5% hay 10%

phong2v

phong2v

Guest
ACE cho hỏi thêm v/v giảm 50% thuế này. Tôi kinh doanh trong lỉnh vực du lịch. Đang ra hoá đơn với thuế suất 10%

Cụ thể là thay đổi thuế suất từ 10% sang 5% hay là vẫn thực hiện luật thuế GTGT là 10%. Sau đó sẽ khai báo thuế và làm thủ tục giảm trừ 50% vối chi cục thuế?

Cám ơn nhiều
Theo mình hiểu theo quyết định này nếu theo luật thuế GTGT mà thuế suất đang 10% mà theo QĐ này là 5% thì bạn sẽ ghi trên hoa đơn là 5%, tuy nhiên đây là quyết định của thủ tướng, bà trong quyết định nói rõ BTC sẽ hướng dẫn thi hành quyết định này, thế nên chắc chắn BTC sẽ cs văn bản cụ thể, chúng ta hãy chờ văn bản hướng dẫn

Sao chị không đọc file được Phong ơi
Chị có thể vào thư viện để tải về, em đã up lên đó rồi, mà em thấy tải trực tiếp ở đây vẫn được mà

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
B

baotrucbinh

Guest
11/11/08
2
0
1
Thainguyen
Mình làm dịch vụ vận tải hàng hoá nằm trong diện được giảm VAT. Tuy nhiên, xuất hoá đơn định kỳ theo hợp đồng kinh tế ký với bên mua dịch vụ mỗi tháng 2 lần vào giữa và cuối tháng. Nhưng khoảng thời gian chờ đợi này mình đã gửi văn bản hỏi chi cục thuế trực tiếp quản lý và đợi họ phản hồi. khi họ có phản hồi chính thức bằng văn bản mình mới viết VAT 5%.
Theo mình bạn nên hỏi trực tiếp chi cục thuế quản lý đơn vị bạn và yêu cầu có văn bản cụ thể. Vì trong ngành họ có thông tin nội bộ mà^_^

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chị phải tải adobe reader về máy sau đó cài đặt trước khi chị có thể đọc được file đính kèm của anh Phong:eek:know:

Cảm ơn em. Nhưng không phải lý do đó. Acrobat chị có mà. Nó bị lổi gì đó

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Em bổ sung luôn 1 bản tiếng Anh cho mọi người đọc cho vui :)

Đính kèm

• Decision 16 - Government - Tax Reductions - 21Jan09 - E.pdf
    28.6 KB · Lượt xem: 87
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
D

dainghiaho

Guest
25/9/07
23
0
0
HCM
Giảm này được hiểu theo cách nào ?

1./ Thuế xuất 10% giảm xuống còn 5%, ghi trực tiếp trên hoá đơn ?

2./ Thuế xuất 10% vẫn xuất trên hoá đơn 10%, khi khai báo thuế chỉ khai báo 5% ?

Chưa biết thế nào là chính xác,

Kích cầu theo nghĩa là giảm thuế cho người bán hàng, cho doanh nghiệp, kích thích doanh nghiệp hoạt động thương mại, giảm thuế cho người mua hay cho người bán ?

Mọi người ai biết vấn đề này cho ý kiến với,

chúc năm mới sức khoẻ, hạnh phúc,

Thanks All,

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Hiểu theo cách này. Ghi thẳng thuế suất đã được giảm lên dòng thuế suất.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com

2./ Thuế xuất 10% vẫn xuất trên hoá đơn 10%, khi khai báo thuế chỉ khai báo 5% ?

Kích cầu theo nghĩa là giảm thuế cho người bán hàng, cho doanh nghiệp, kích thích doanh nghiệp hoạt động thương mại, giảm thuế cho người mua hay cho người bán ?

Mọi người ai biết vấn đề này cho ý kiến với,

chúc năm mới sức khoẻ, hạnh phúc,

Thanks All,
thuế GTGT là thuế gián thu, người mua là người phải chịu khoản thuế này, do đó giảm thuế để kích cầu tiêu dùng là giảm cho người mua hàng.

Nếu bán vẫn ghi 10% mà khai thuế lại khai 5% chắc nhà nước chết quá.

Điều 1 ghi "giảm 50% thuế suất thuế GTGT..." thì phải hiểu thế nào chắc bạn đọc và hiểu được rồi chứ gì? :beernow:

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Bên mình kinh doanh về sắt thép tấm lá cuộn, không biết chi tiết của mục sản phẩm cán kéo kim loại đen có nằm trong các sản phẩm này không nữa. Hôm nay phải xuất hóa đơn rồi.
Hic

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Bên mình kinh doanh về sắt thép tấm lá cuộn, không biết chi tiết của mục sản phẩm cán kéo kim loại đen có nằm trong các sản phẩm này không nữa. Hôm nay phải xuất hóa đơn rồi.
Hic

Em tưởng phai có thông tu hướng dẫn của BTC mới viết hóa đơn chứ chị...

Túm lại giò vẫn viết bình thường hay viết theo QĐ 16 này.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Hic
Mấy cái này bác Dũng ghi theo luật, bi giờ mở thông tư ra coi hướng dẫn mấy cái này trong thông tư cụ thể là gì. Bác Ninh dạo này làm ăn rề rà thật, toàn ra văn bản hướng dẫn muộn thi hành không hà, oải toàn tập.

Em tưởng phai có thông tu hướng dẫn của BTC mới viết hóa đơn chứ chị...

Túm lại giò vẫn viết bình thường hay viết theo QĐ 16 này.
Thủ tướng to hơn Bộ trưởng mà ta :064:

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Thủ tướng to hơn Bộ trưởng mà ta :064:

Dân đen may mắn lắm mới biết mặt pác Bộ trưởng chứ nói gì đến mặt pác Thủ Tướng.

Em vừa hỏi pác thuế nhà em: 1 câu muôn thủa " àh chị chưa nhận được văn bản em ạ. em gọi lại sau nhé" hò hò hò :064:

vì thế hóa đơn sang nay thôi thì cứ đường cũ mà đi cho lành ạ........

D

dainghiaho

Guest
25/9/07
23
0
0
HCM
Doanh nghiệp mình làm về linh kiện máy tính, máy chủ ..

Có trong QD được giảm 5%,

Vậy giờ Cty mình xuất hoá đơn cho khách hàng ?

Ghi luôn được chưa cả nhà ? hay phải chờ thông tư hướng dẫn ?

Đang 5% lên 10%, rồi lại xuống 5%. Theo đuối luôn.

Hic,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA