Mỗi tuần một chuyên đề

TT27/2009-Giãn nộp thuế TNCN

• Thread starter thainguyen77
  • Ngày gửi
T

thainguyen77

Guest
16/12/07
146
0
0
Hanoi
Theo quy định của TT27 (đính kèm), thuế TNCN tính trên tiền công, tiền lương, thu nhập từ đầu tư vốn, chuyển nhượng vốn, từ bản quyền, từ chuyển nhuợng quyền thương mại sẽ được giãn nộp đến 31/05/2009.
Theo điểm 3, TT 27 người lao động không bị khấu trừ trong thời gian giãn nộp. Như vậy, anh em mình có thêm tiền để kích cầu rồi.:016:

Đính kèm

• Cir27.2009.TT-BTC.6.2.09 ve gian nop thue TNCN.pdf
    180.8 KB · Lượt xem: 506
Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Domenech

Sơ cấp
20/7/08
43
0
0
42
Thanh Hoa
Em muốn điên đầu với cái thông tư này quá!
Ban Quản lý dự án em sẽ giải tán vào ngày 30/4/2009, thuế TNCN thì phải đợi đến tháng 5, Trời đất quỷ thần ơi, không thực hiện thì người lao động kêu, thực hiện thì không biết phải làm nhưu thế nào, ack ack...!
Các bác cứu em với.......

B

bnw2006

Trung cấp
27/11/08
163
0
16
HCM
Em muốn điên đầu với cái thông tư này quá!
Ban Quản lý dự án em sẽ giải tán vào ngày 30/4/2009, thuế TNCN thì phải đợi đến tháng 5, Trời đất quỷ thần ơi, không thực hiện thì người lao động kêu, thực hiện thì không biết phải làm nhưu thế nào, ack ack...!
Các bác cứu em với.......

Trước hết cảm ơn thainguyen77.

Việc giãn là quyền lợi của người lao động do pháp luật quy định nên bạn phải làm việc thu (nếu có sau này) như bạn nêu cũng là chuyện của pháp luật, lo hơi bị thừa.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Theo quy định của TT29 (đính kèm), thuế TNCN tính trên tiền công, tiền lương, thu nhập từ đầu tư vốn, chuyển nhượng vốn, từ bản quyền, từ chuyển nhuợng quyền thương mại sẽ được giãn nộp đến 31/05/2009.
Theo điểm 3, TT 29 người lao động không bị khấu trừ trong thời gian giãn nộp. Như vậy, anh em mình có thêm tiền để kích cầu rồi.:016:

Cái này đợi Quốc hội có ý kiến rõ ràng rồi mới nói được nhé bạn. Đây là giãn thời hạn nộp chứ không phải là không nộp.

N

ngast

Guest
2/4/08
4
0
0
39
tphcm
Mà giãn ra rùi mai mốt đóng bù còn chết hơn.

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan
Mà giãn ra rùi mai mốt đóng bù còn chết hơn.

Đâu có đâu, hàng tháng vẫn phải khấu trừ-kê khai thuế, nhưng chưa nộp thui. nếu sau tháng 5/2009 không phải nộp nữa thì trả lại cho người LĐ thui mà.

H

hanghang6482

Guest
10/1/08
70
0
0
42
Nam DINH
Thanks các bác, em cung đang ban khoăn lắm về việc này.
Em muốn hỏi các bác một việc: Công ty em có một Bác đang làm việc cho Công ty nhưng bác đã có lương hưu mức lương của bác chỉ được 2 triệu thui, vậy em có được trừ 4 triệu vào thu nhập không vậy các Bác. Giúp em với

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
@ Pác thainguyen77 : Bác sửa lại bài viết của Bác 1 tí được ko ???
TT27 mà Bác cứ ghi là TT29. :030:

T

thainguyen77

Guest
16/12/07
146
0
0
Hanoi
Cái này đợi Quốc hội có ý kiến rõ ràng rồi mới nói được nhé bạn. Đây là giãn thời hạn nộp chứ không phải là không nộp.

Bác tiger2774 xem lại điểm 3.3 TT27 nhé: "Số thuế được giãn nộp, cá nhân được giữ lại trong thời gian được giãn". Như vậy, rõ ràng là doanh nghiệp vẫn tính số thuế phải khấu trừ, kê khai để cơ quan thuế biết nhưng không phải khấu trừ giảm lương của người lao động. Em chưa nói là không phải nộp nhé.

Còn cái việc Quốc hội xem xét xử lý số thuế được giãn nộp sẽ có hai tình huống: (1) miễn không phải truy thu và nộp; hoặc (ii) bị truy thu và nộp. Nhưng trước tình hình giảm thuế VAT và giảm thuế CIT cho doanh nghiệp thì em đồ rằng Quốc hội sẽ miễn thuế PIT đã giãn cho cá nhân người lao động thôi.

Sửa lần cuối:
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Thanks các bác, em cung đang ban khoăn lắm về việc này.
Em muốn hỏi các bác một việc: Công ty em có một Bác đang làm việc cho Công ty nhưng bác đã có lương hưu mức lương của bác chỉ được 2 triệu thui, vậy em có được trừ 4 triệu vào thu nhập không vậy các Bác. Giúp em với
Chào bạn
Theo TT84 thì lưong hưu được miễn thuế TNCN không phải nộp. Còn nếu ngừoi đó làm bảo vệ cho cty bạn mà mức lương dưới 4triệu/tháng hoặc 48triệu/năm thì không thuộc diện phải nộp thuế TNCN.

T

thanhtamKT

Guest
30/12/08
36
0
0
37
Ha Noi
Công ty em hàng tháng khấu trừ thuế thu nhập cá nhân luôn từ lương, vậy nếu theo thông tư này thì công ty vẫn trích thuế TNCN của nhân viên nhưng chưa nộp cho cơ quan thuế hay chỉ tính và kê khai cho cơ quan thuế về số thuế TNCN phải nộp nhưng không trích từ lương của người lao động ạ?

V

vqt01

Sơ cấp
17/12/08
15
0
1
Ha Noi
Theo mình thì mình cứ trích ra cho vào tài khoản phải trả, rồi đến khi có quyết định thu thì mình nộp, còn nếu quyết định miễn (không thu) thì trả lại cho người lao động, lúc đó "tự nhiên" anh chị em lại có thêm khoản tiền tha hồ kích cầu, mà lại vào thời điểm mùa hè, thêm tiền đi nghỉ mát cho sướng!

B

bnw2006

Trung cấp
27/11/08
163
0
16
HCM
Theo mình thì mình cứ trích ra cho vào tài khoản phải trả, rồi đến khi có quyết định thu thì mình nộp, còn nếu quyết định miễn (không thu) thì trả lại cho người lao động, lúc đó "tự nhiên" anh chị em lại có thêm khoản tiền tha hồ kích cầu, mà lại vào thời điểm mùa hè, thêm tiền đi nghỉ mát cho sướng!

Cẩn thận nhé, cách làm này là lạm quyền đấy theo thông tư 27 "Số thuế được giãn nộp, cá nhân có thu nhập được giữ lại trong thời gian được giãn."

K

kitty2008

Trung cấp
12/1/08
54
0
0
TPHCM
Thế các khoản phải trả cho cộng tác viên hàng tháng ở công ty mình có phải khấu trừ 10% có MST, 20% không có MST khi trả thù lao cho CTV không. Còn những trường hợp trả tiền công cho thuê ngoài ít phát sinh nếu không khấu trừ thì sau này cơ quan thuế thuế bắt nộp thì làm sao?

V

vanhai

Trung cấp
18/8/05
56
0
6
45
HCM Cty
Thông tư có hiệu lực sau 45 ngày kể từ ngày ký ( ký ngày 06/02/2009) , áp dụng cho các khoản thu nhập từ 01/01/2009. Vậy trong tháng 2 này thông tư có hiệu lực chưa ? Số tiền thuế giãn nộp nếu sau 31/05 NLD thôi việc thì làm sau truy thu lại ?
Các bạn có ý kiến ?

A

Anhbi

Guest
12/11/08
5
0
0
TPHCM
Bi cũng có thec mec giống bạn Van hai. nếu không khấu trừ phần thu nhập của công nhân thuê ngoài (k có ký hợp đồng) thì sau này bít họ ở đâu mà truy thu nộp cơ quan thuế?nếu mình khấu trừ 10% (hoặc 20%) thì có trái với thông tư 27/2009 k?

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Thế các khoản phải trả cho cộng tác viên hàng tháng ở công ty mình có phải khấu trừ 10% có MST, 20% không có MST khi trả thù lao cho CTV không. Còn những trường hợp trả tiền công cho thuê ngoài ít phát sinh nếu không khấu trừ thì sau này cơ quan thuế thuế bắt nộp thì làm sao?

Cộng tác viên hàng tháng ở công ty thì xem họ có phải là cá nhân cư trú hay ko cư trú. Cư trú thì ko khấu trừ, còn ko cư trú thì cứ khấu trừ 10% nha

Thông tư có hiệu lực sau 45 ngày kể từ ngày ký ( ký ngày 06/02/2009) , áp dụng cho các khoản thu nhập từ 01/01/2009. Vậy trong tháng 2 này thông tư có hiệu lực chưa ? Số tiền thuế giãn nộp nếu sau 31/05 NLD thôi việc thì làm sau truy thu lại ?
Các bạn có ý kiến ?
Pác Nguyễn Huy Trường có ý kiên nè: "Song các hành vi vi phạm khác như sai phạm về khai thuế, khấu trừ thuế vẫn sẽ bị xử lý theo các quy định của Luật quản lý thuế và chúng ta có công cụ để thực hiện các quy định đó.

Các cơ quan chi trả thu nhập sẽ chỉ phải chịu trách nhiệm khi có chi trả thu nhập mà không thông báo, lập tờ khai nộp cho cơ quan thuế. Trong trường hợp này, nếu phát sinh thất thu thuế về sau, cơ quan chi trả phải bồi thường cho ngân sách nhà nước số thuế bị thất thoát theo quy định."

Chắc là đợi QH, nếu QH ko cho miễn thì BTC sẽ có thông tu hướng dẫn các trường hợp này. Yên tâm là cứ thực hiện theo cái này đi đã nha. Hơn nữa, bên thuế họ sẽ quy trách nhiệm cho người nộp thuế (ko phải cơ quan khấu trừ) mà

Sửa lần cuối:
T

thanhtamKT

Guest
30/12/08
36
0
0
37
Ha Noi
vậy theo Wrong thì cơ quan chi trả thu nhập có khấu trừ vào thu nhập của nhân viên không ?
Cho em hỏi thêm là tháng 2 này khi làm thuế mình đã áp dụng theo TT 84 chưa ?

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
theo mình là cơ quan chi trả thu nhập ko khấu trừ. Bạn đọc 3.3 là cá nhân được giữ lại trong thời gian được giãn mà. Đó là chính sách kích cầu cho người dân, chứ ko phải là cho DN dùng tạm số thuế TNCN mà cán bộ, nhân viên nộp.

Dù ko biết sau này sẽ thu lại tiền ntn (nếu QH có QĐ vẫn thu) thì mình vẫn phải thực hiện theo đúng TT này là ko khấu trừ thuế

N

nguyettu77

Sơ cấp
13/8/08
33
0
0
TP.HCM
Đâu có đâu, hàng tháng vẫn phải khấu trừ-kê khai thuế, nhưng chưa nộp thui. nếu sau tháng 5/2009 không phải nộp nữa thì trả lại cho người LĐ thui mà.

Theo TT27 thì "Số thuế được giãn nộp, cá nhân có thu nhập được giữ lại trong thời gian được giãn". Nếu bạn vẫn thu của người lao động là trái với TT rồi.