Mỗi tuần một chuyên đề

Quyết toán thuế TNCN 2008

• Thread starter haquat
  • Ngày gửi
H

haquat

Guest
4/10/04
13
0
1
43
Hanoi
Minh đang làm quyết toán thuế 2008, mình đang vướng một vấn đề mong các bạn góp ý kiến giải quyết giúp mình với: Khi QT thuế 2007, số thuế còn phải nộp 2007 là: 1.6 tr (trong đố: số nộp thừa và số nộp thiếu của CNV bù trừ cho nhau còn phải nộp nữa là: 1.6tr). Sang 2008 khi làm thuế hàng tháng đã thu bổ sung hoặc khấu trừ vào số thuế hàng tháng của CNV và đã nộp thuế hàng tháng. Cuối năm khi QT thu nhập cả năm số thuế phải nộp là: 16tr đã nộp 12 tr, như vậy còn phải nộp cục thuế là: 4tr (số này là theo TN chịu thuế của 2008). Tuy nhiên trong số đã nộp này có phần khấu trừ thừa, thiếu của 2007. Nếu quyết toán (gồm cả số thừa thiếu 2007 là số đầu kỳ 2008) thì số phải nộp của từng người sẽ ko thể ra được số phải nộp 4tr mà ít hơn (do có số nộp thừa của năm 2007 làm giảm đi số thuế phải nộp năm 2008). Vậy mình phải QT thuế theo số liệu nào trong khi rõ ràng "số thuế phải nộp năm 2008 là: 16tr, đã nộp 12 tr, còn phải nộp cục thuế là: 4tr ". Mình làm nhiều thấy rối quá, có bạn nào roi vào TH như vậy ko nhỉ? mong góp ý giúp mình với.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngocminh192003

Guest
24/2/09
2
0
0
39
Tp HCM
Dear bác,

Em Tìm khắp cả web mà không thấy chỗ nào cho dowload mẫu kê khai quyết toán TTNCN 2008. Bác nào có mẫu cho em xin với để em quyết toán cho cty em.

Em cảm ơn các Bác nhiều.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Dear bác,

Em Tìm khắp cả web mà không thấy chỗ nào cho dowload mẫu kê khai quyết toán TTNCN 2008. Bác nào có mẫu cho em xin với để em quyết toán cho cty em.

Em cảm ơn các Bác nhiều.

Bạn không thể tìm có được, vì thuế TNCN bắt đầu thực hiện từ năm 2009.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Trả lời sai rồi.
Mẫu quyết toán thuế TNCN năm 2008 vẫn làm theo mẫu quyết toán thuế TNCN trong TT 60/2007 nhé
Hình như năm 2008 là quyết toán thuế thu nhập của người có thu nhập cao chứ nhỉ?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Dear bác,

Em cảm ơn các Bác nhiều.

trong HTKK có fan Quyết toán TNCN khấu trừ tại nguốn

N

ngocminh192003

Guest
24/2/09
2
0
0
39
Tp HCM
Em đã lên cục thuế, họ nói cách tính quyết toán thuế 2008 làm theo TT 81 và sử dụng mẫu biểu của TT 60. Em tìm gần chít luôn mà không thấy mẫu biểu này đâu.
Còn TT 81 là áp dụng cho tất cả mọi người có thu nhập từ 5tr trở lên và lương khai thuế là lương Gross. Haizzz nhức cái đầu!!!!

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
bạn down HTKK 2.0 về làm nhé. Đây là phần mềm cập nhật các tờ khai hàng tháng, quý theo TT 84. Nhưng riêng phần Quyết toán thuế TNCN thì vấn theo TT 60. Bạn tìm mẫu biểu bằng excel khi in ra sẽ ko có mã vạch, cục (chi) thuế sẽ ko nhận đâu

FBI

FBI

*[Đẹp trai nhất web]*
2/7/08
274
5
18
Biết làm gì
Cũng giống vấn đề các pác cho em hỏi, năm 2008 em đã khấu trừ thuế TNCN với nhân viên nhưng chưa nộp nên kho bạc và làm thủ tục quyết toán với thuế.
Vậy bây giờ em cần làm những thủ tục như thế nào

moixuongnui

moixuongnui

Cao cấp
18/11/08
216
0
16
tphcm
Cũng giống vấn đề các pác cho em hỏi, năm 2008 em đã khấu trừ thuế TNCN với nhân viên nhưng chưa nộp nên kho bạc và làm thủ tục quyết toán với thuế.
Vậy bây giờ em cần làm những thủ tục như thế nào

Vậy là bạn quá ngon, dám giữ tiền của Nhà nước lại để xài.
Bây giờ chuyện đầu tiên phải làm là đi nộp tiền thuế đó ngay. tiếp theo là mua Biên lai khấu trừ thuế TNCN để cấp cho người ta (nếu cần). tiếp nữa là làm hồ sơ quyết toán thuế TNCN đó....Nói chung là còn nhiều việc lắm, lên phòng tuyên truyền hổ trợ hỏi, họ hướng dẫn cụ thể cho.

Cho hỏi câu: FBI có phải là Female Body Inventory không vậy :rotfl:

B

bnw2006

Trung cấp
27/11/08
163
0
16
HCM
Vậy là bạn quá ngon, dám giữ tiền của Nhà nước lại để xài.
Bây giờ chuyện đầu tiên phải làm là đi nộp tiền thuế đó ngay. tiếp theo là mua Biên lai khấu trừ thuế TNCN để cấp cho người ta (nếu cần). tiếp nữa là làm hồ sơ quyết toán thuế TNCN đó....Nói chung là còn nhiều việc lắm, lên phòng tuyên truyền hổ trợ hỏi, họ hướng dẫn cụ thể cho.

Cho hỏi câu: FBI có phải là Female Body Inventory không vậy :rotfl:

Còn nữa: xin mời xem Nghị định 98/2007/NĐ-CP trước nhé!

N

nghinghi

Sơ cấp
19/1/09
25
0
1
43
nhatrang-khanh hoa
Theo bạn nói số thuế năm 2007 còn phải nộp :1,6tr , có nghĩa là bạn đã trích tiền thúê TNCN của nhân viên rồi , nhưng bạn chưa nộp thôi , bây giờ sang năm 2008 cuối năm quyết toán mà sai như bạn nói có nghĩa là bạn đã trích sai TNCN của công nhân viên . bạn nên xem lại phần trích thuế TNCN của bạn nhé . không biết mình có hiểu đúng ý bạn muốn nói không nhưng theo ý mình là như vậy , có anh chi nao giup ban với

B

bnw2006

Trung cấp
27/11/08
163
0
16
HCM
Minh đang làm quyết toán thuế 2008, mình đang vướng một vấn đề mong các bạn góp ý kiến giải quyết giúp mình với: Khi QT thuế 2007, số thuế còn phải nộp 2007 là: 1.6 tr (trong đố: số nộp thừa và số nộp thiếu của CNV bù trừ cho nhau còn phải nộp nữa là: 1.6tr). Sang 2008 khi làm thuế hàng tháng đã thu bổ sung hoặc khấu trừ vào số thuế hàng tháng của CNV và đã nộp thuế hàng tháng. Cuối năm khi QT thu nhập cả năm số thuế phải nộp là: 16tr đã nộp 12 tr, như vậy còn phải nộp cục thuế là: 4tr (số này là theo TN chịu thuế của 2008). Tuy nhiên trong số đã nộp này có phần khấu trừ thừa, thiếu của 2007. Nếu quyết toán (gồm cả số thừa thiếu 2007 là số đầu kỳ 2008) thì số phải nộp của từng người sẽ ko thể ra được số phải nộp 4tr mà ít hơn (do có số nộp thừa của năm 2007 làm giảm đi số thuế phải nộp năm 2008). Vậy mình phải QT thuế theo số liệu nào trong khi rõ ràng "số thuế phải nộp năm 2008 là: 16tr, đã nộp 12 tr, còn phải nộp cục thuế là: 4tr ". Mình làm nhiều thấy rối quá, có bạn nào roi vào TH như vậy ko nhỉ? mong góp ý giúp mình với.:wall:
Quyết toán thuế 2007, tiền thuế còn lại phải nộp chậm nhất là 10/03/2008, CQ thuế chưa có ý kiến gì à, bây giờ mới làm quyết toán thuế 02 năm 2007+2008 thì khá rắc rối cho doanh nghiệp của bạn. (xem nghị định 98/2007/NĐ-CP, bạn có thể vào web: http://www.chinhphu.vn hoặc http://www.mof.gov.vn để download, để biết trách nhiệm việc làm sai trên nhé)

Sửa lần cuối:
G

gepedu

Guest
13/2/06
4
0
0
Hà Nội
Hỏi về quyết toán thuế TNCN năm 2008

Cty em là công ty TNHH nhỏ thôi, nên hồi xưa chưa phải làm quyết toán thuế TNCN bao giờ, nay có luật thuế TNCN mới, thấy nhiều bạn bảo phải làm quyết toán thuế TNCN năm 2008, các bác trả lời giúp hộ em xem: công ty em có 9 người, và lương của mỗi người không ai quá 2 triệu ( kể cả giám đốc), thì có phải làm quyết toán thuế TNCN 2008 không ạ, nếu phải làm thì em thấy trong phần htkk 2.0 phần phụ lục đòi hỏi phải có MST cá nhân mới khai được, mà công ty em thì chưa ai có MST cá nhân cả, thế thì làm ntn :wall::wall:. thêm nữa là công ty em có vay của 1 người 1 tỉ đồng, lãi suất là 0,8%, lãi hàng tháng phải trả là 8 triệu VND, nghĩa là số thuế TNCN phải nộp là 400 nghìn VND, thì em có phải làm khai thuế TNCN hàng tháng không ạ, hay làm khai thuế hàng quý. Bác nào biết thì tư vấn giúp em sớm, vì cũng sắp đến hạn phải nộp quyết toán rồi :030:
Thank các bác trước

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Cty em là công ty TNHH nhỏ thôi, nên hồi xưa chưa phải làm quyết toán thuế TNCN bao giờ, nay có luật thuế TNCN mới, thấy nhiều bạn bảo phải làm quyết toán thuế TNCN năm 2008, các bác trả lời giúp hộ em xem: công ty em có 9 người, và lương của mỗi người không ai quá 2 triệu ( kể cả giám đốc), thì có phải làm quyết toán thuế TNCN 2008 không ạ, nếu phải làm thì em thấy trong phần htkk 2.0 phần phụ lục đòi hỏi phải có MST cá nhân mới khai được, mà công ty em thì chưa ai có MST cá nhân cả, thế thì làm ntn :wall::wall:. thêm nữa là công ty em có vay của 1 người 1 tỉ đồng, lãi suất là 0,8%, lãi hàng tháng phải trả là 8 triệu VND, nghĩa là số thuế TNCN phải nộp là 400 nghìn VND, thì em có phải làm khai thuế TNCN hàng tháng không ạ, hay lạ khai thuế hàng quý. Bác nào biết thì tư vấn giúp em sớm, vì cũng sắp đến hạn phải nộp quyết toán rồi :030:
Thank các bác trước

1, Cty ko cần qtoán thuế nếu trong 2008 ko có ai đạt tới mức chịu tthuế tncn
2, hàng tháng (quý) lâp tờ khai tncn và nộp thuế

K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi
Các bạn ơi, bạn nào có mẫu 04-1/TNCN cho mình xin với. Mình đang làm quyết toán thuế TNCN mà ko biết tìm mẫu đó ở đâu cả.
Xin cảm ơn.

ngo thi nguyen

ngo thi nguyen

Guest
21/10/08
54
0
6
37
Hải phòng
Quyết toán thuế TNCN năm 2008

chào các anh chị, e đang làm quyết toán thuế TNCN năm 2008 trên phâà mền kê khái.3.0. Cty e có người có lương như sau
Tháng 4 làm 6 ngày và lương là 4.999.999
Tháng 5 làm cả tháng và lương là 25.000.000
Tháng 6 làm cả tháng lương là 25.000.000
Tháng 7 làm việc 16 ngày lương là 12.903.226
Vì đây là thuyền viên hoạt động tuyễn nước ngoaig nên thuế TNCN áp dụng cho người nước ngoài.
cả năm 2008 cty chưa làm các tờ khai thuế TNCN của từng tháng do kế toán không nắm đc là phải nọpp cả tờ khai thuế TNCN hàng tháng, bjờ e địng sẽlàm Quyết toán thuế TNCN cho cả năm 2008 luôn, thế có đc k a?
và khi làm Quyết toán nămthì cột 4, 5, 6 sẽ phải điền thế nào?
làm sao để tính đc thuế TNCN ng này phải nộp cho cả năm 2008?
ngta làm việc ở cty có 4 tháng e tháy trong cthức chia bình quân cho 12 tháng như vậy là sao a?

K

KIEUCHIEN

Guest
26/12/07
2
0
1
38
Hà nội
Bạn ơi mẫu 04-1/TNCN trong phần mềm hỗ trợ kê khai cũng có mà. Khi bạn khai quyết toán trên phần mềm hỗ trợ kê khai, bạn tích chọn phần phụ lục kê khai và chọn mẫu 04-1/TNCN. Bạn cứ khai ở mẫu 04-1/TNCN thì nó sẽ tự động lên số liệu ở mẫu 04/TNCN.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Mình nghĩ trường hợp này thuộc diện cá nhân không quyết toán tại cơ quan chi trả bạn ơi.
bạn kê khai báo cáo và bị phạt chậm nộp thuế.

ngo thi nguyen

ngo thi nguyen

Guest
21/10/08
54
0
6
37
Hải phòng
vậy cho e hỏi như thế nào thì sẽ do cơ quan chi trả?
TH này có hợp đồng tại công ty e mà.