Mỗi tuần một chuyên đề

Quyết toán thuế TNCN 2008

• Thread starter haquat
  • Ngày gửi
moixuongnui

moixuongnui

Cao cấp
18/11/08
216
0
16
tphcm
1, Cty ko cần qtoán thuế nếu trong 2008 ko có ai đạt tới mức chịu tthuế tncn

Có quy định vậy sao bạn, cho mình văn bản đó được k. chứ theo mình thì đối với các loại thuế phải quyết toán thì dù k có phát sinh vẫn phải quyết toán nhưng ghi là "không phát sinh"

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Nhân viên có hợp đồng lao động với cty nhưng tính đến cuối năm không đủ 12 tháng thì phần quyết toán của người đó bạn đưa vào mục A.II của tờ khai quyết toán "kê khai cá nhân không quyết toán tại cơ quan chi trả" và chi tiết thì điền vào phần "B.II Số cá nhân có thuế khấu trừ theo biểu thuế lũy tiến từng phần nhưng không thực hiện quyết toán tại cơ quan chi trả".
Về phiá cty chỉ làm báo cáo như vậy và cung cấp biên lai thuế cho cá nhân đó.
Cá nhân đó sẽ tự kê khai quyết toán, hoàn thuế (nếu có) với cơ quan thuế.
Như vậy chắc bạn rõ rồi chứ.
Good luck,

Sửa lần cuối:
D

dainganha

Guest
18/12/05
9
0
0
TP Ho Chi Minh
Bạn Thế Hoàng giải thích dùm mình trường hợp cá nhân khai thuế TNCN trực tiếp với cơ quan thuế chỉ dành cho người nước ngoài ( thuộc cá nhân cư trú) thôi đúng khg? còn cá nhân là người VN thì có khai thuế TNCN trực tiếp với cơ quan thuế được khg hay phải thông qua 1 cơ quan chi trả thu nhập kê khai. Thks

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Bạn Thế Hoàng giải thích dùm mình trường hợp cá nhân khai thuế TNCN trực tiếp với cơ quan thuế chỉ dành cho người nước ngoài ( thuộc cá nhân cư trú) thôi đúng khg? còn cá nhân là người VN thì có khai thuế TNCN trực tiếp với cơ quan thuế được khg hay phải thông qua 1 cơ quan chi trả thu nhập kê khai. Thks

Chào bạn,
Từ năm 2009 thì không còn khái niệm người nước ngoài về thuế TNCN nữa mà chuyển sang là đối tượng cư trú và không cư trú thôi. Do đó, cá nhân cư trú là người nước ngoài hay người VN đều thực hiện nghĩa vụ giống nhau. Việc kê khai thuế trực tiếp với cơ quan thuế thường thực hiện đối với trường hợp cá nhân có thu nhập ở nhiều nơi và các khoản thu nhập không phải từ kinh doanh, tiền lương tiền công. Nếu chỉ có thu nhập 1 nơi thì nên thông qua cơ quan chi trả thu nhập cho tiện.

Trong trường hợp cá nhân tự kê khai thuế có 2 cách để cá nhân tự chọn. Mình lấy ví dụ trường hợp thu nhập từ tiền lương tiền công nhé.
1. Nếu họ là nhân viên chính thức của 1 cty và là có thêm thu nhập từ 1 cty nữa thì cuối năm học tự quyết toán. Tất nhiên là hàng tháng cty chínhthức khấu trừ báo cáo theo biểu lũy tiến, cty còn lại tạm khấu trừ 10%. (cách này mình thấy phổ biến)
2. Cá nhân tự kê khai trực tiếp với cơ quan thuế nơ cư trú. Khi đó khi chi trả nhập cho cá nhân này các cty đều khấu trừ 10% để cuối năm cá nhân đó quyết toán với cơ quan thuế.

Good luck

N

nguyen hai dang

Guest
20/5/08
29
0
1
Ha Noi
Chào bạn,
Mình nghĩ trường hợp này thuộc diện cá nhân không quyết toán tại cơ quan chi trả bạn ơi.
bạn kê khai báo cáo và bị phạt chậm nộp thuế.

Cho em hỏi với ạ, công ty em là công ty 100% vốn nước ngoài.Năm 2008 em đã thu thuế TNCN của họ (dưới 183 ngày) với thuế suất 25%. đến thời điểm bây giờ em em làm quyết toán thúe TNCN thì theo mẫu biểu nào ạ. Và trình tự có những gì anh chị trả lưòi giúp em nhé.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Cho em hỏi với ạ, công ty em là công ty 100% vốn nước ngoài.Năm 2008 em đã thu thuế TNCN của họ (dưới 183 ngày) với thuế suất 25%. đến thời điểm bây giờ em em làm quyết toán thúe TNCN thì theo mẫu biểu nào ạ. Và trình tự có những gì anh chị trả lưòi giúp em nhé.

Chào bạn,
Người nước ngoài không cư trú tại VN như bạn nói thì cuối năm không làm quyết toán nhé.

Good luck

M

MBCTHUY

Guest
29/3/07
12
0
0
40
Đà Nẵng
Nếu tính nguyên năm mà cá nhân đó ở Việt Nam dưới 183 ngày, thuộc diện không cư trú thì không cần quyết toán, chỉ khấu trừ thuế theo từng lần phát sinh thôi.
Nếu cá nhân đó ở VN trên 183 ngày thì bạn viết biên lai và đưa người này vào mục cá nhân không quyết toán tại cơ quan chi trả thế là hết trách nhiệm của công ty. Cá nhân này phải tự tiến hành quyết toán tại cơ quan thuế vì có thu nhập từ 2 nơi trở lên.

Cho mình hỏi, trước đây khi tính thuế thu nhập cá nhân cho người nước ngoài mình chỉ đưa tiền nhà mà không đưa vào tiền bảo hiểm và một số tiền trợ cấp sinh hoạt hàng ngày mà không ty chi trả. Nay theo thông tư mới khoản đó cũng phải đóng thuế thì từ năm 2009 mình bắt đầu đưa vào được không? Năm 2008 mình không đưa vào có sao không? có bị phạt không?

N

nguyen hai dang

Guest
20/5/08
29
0
1
Ha Noi
Chào bạn,
Người nước ngoài không cư trú tại VN như bạn nói thì cuối năm không làm quyết toán nhé.

Good luck

Trườnghợp của em có nghĩa là công ty em đi vào hoạt động từ T3/2008 và lúc đó sếp em chưa ở VN 183 ngày và em đã nọp thuế TNCN của sếp là 25% và sang đến năm nay sếp em đã ở VN trên 183 ngày và em đang làm quyết toán của sếp anh ạ. Anh trả lời giúp em nhé.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Trườnghợp của em có nghĩa là công ty em đi vào hoạt động từ T3/2008 và lúc đó sếp em chưa ở VN 183 ngày và em đã nọp thuế TNCN của sếp là 25% và sang đến năm nay sếp em đã ở VN trên 183 ngày và em đang làm quyết toán của sếp anh ạ. Anh trả lời giúp em nhé.

Chào bạn,
trường hợp người nước ngoài đến VN để làm giám đốc thì có thể tính và quyết toán thuế TNCN năm đầu tiên tính theo 12tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên đến VN mà không theo năm tài chính. Nếu >183 ngày thì làm quyết toán, nếu không thì không phải làm quyết toán. Khi làm quyết toán thì tính lại thu nhập, số thuế theo lũy tiến từng phần theo TT81.
Nhưng 2009 lại áp dụng luật thuế mới cho nên sẽ có khó khăn nếu bạn làm quyết toán theo 12 tháng liên tục chứ không phải theo năm tài chính. Bạn nên cân nhắc cái nào tiện thì làm.
Do đó, theo mình thì năm 2008 bạn không làm quyết toán cho sếp bạn.
Good luck

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Cho mình hỏi, trước đây khi tính thuế thu nhập cá nhân cho người nước ngoài mình chỉ đưa tiền nhà mà không đưa vào tiền bảo hiểm và một số tiền trợ cấp sinh hoạt hàng ngày mà không ty chi trả. Nay theo thông tư mới khoản đó cũng phải đóng thuế thì từ năm 2009 mình bắt đầu đưa vào được không? Năm 2008 mình không đưa vào có sao không? có bị phạt không?

Chào bạn,
Có 2 việc mình nhắc để bạn tham khảo
* Điều thứ nhất là là năm 2008 chi phí thuê nhà + điện , nước ... sẽ được khống chế 15% trên tổng thu nhập tính thuế TNCN. Nếu tiền thuê nhà thực tế của bạn = đúng 15% thu nhập thì không cần bận tâm về tiền điện nước,... nữa. Nếu tiền thuê nhà + điện, nước...>15% thu nhập thì bạn điều chỉnh tiền thuê nhà + lương để tính thu thập tính thuế TNCN là 1,15 X lương của cá nhân đó thôi. Còn nếu tiền thuê nhà +điện nước ...<15% thu nhập thì lấy thực tế toàn bộ số tiền thuê nhà & điện, nước... đưa vào tổng thu nhập tính thuế.
* Điều thứ hai chưa hết hạn nộp quyết toán thuế TNCN 2008, cho nên nếu bạn phát hiện sai thì sửa và nộp lại quyết toán nếu đã nộp rồi. Còn nếu những chi phí bạn không tính thuế TNCN mà bạn không đưa vào tất nhiên khi kiểm tra phát hiện bạn sẽ bị phạt và truy thu thuế, đồng thời cũng có thể chi phí đó cũng không được tính vào chi phí cty.
Good luck,

H

huyen030987

Sơ cấp
15/1/09
11
0
0
36
HN
Dear bác,

Em Tìm khắp cả web mà không thấy chỗ nào cho dowload mẫu kê khai quyết toán TTNCN 2008. Bác nào có mẫu cho em xin với để em quyết toán cho cty em.

Em cảm ơn các Bác nhiều.

Có j đâu bạn, nếu như có phần mềm 1.3.1 thì mẫu quyết toán thuế TNCN ở trg đó mà

H

huyen030987

Sơ cấp
15/1/09
11
0
0
36
HN
Dear bác,

Em Tìm khắp cả web mà không thấy chỗ nào cho dowload mẫu kê khai quyết toán TTNCN 2008. Bác nào có mẫu cho em xin với để em quyết toán cho cty em.

Em cảm ơn các Bác nhiều.

Mẫu này có ở trg phần mềm hỗ trợ kê khai 1.3.1 mà. Bạn k cần down ở đâu cả

phuong8407

phuong8407

Trung cấp
27/2/08
111
3
0
vùng trời bình yên
cả nhà ơi vậy còn trường hợp người lao động hàng tháng đã trích và nộp thuế TNCN rồi nhưng đến tháng 8 nghỉ sinh em bé. như vậy khi quyết toán cả năm sẽ không phải nộp thuế TNCN. vậy số nộp rồi thì fải làm sao?kê khai trên tờ khai quyết toán như thế nào?

huong.nt

huong.nt

Trung cấp
17/4/07
174
0
16
ha noi
bạn làm QT binh thường, khoản nộp thừa sẽ bù trừ trong quyết toán thuế TNCN