Mỗi tuần một chuyên đề

trợ cấp thôi việc và ngày phép còn dư của NV.

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Do tình hình khó khăn nên nay, cty tự ý sa thải 1 số NV nhưng ko báo trước 30 ngày (hđlđ có thời hạn) theo qui định, nên p/sinh 1 số việc:
1, cty trả thêm 1 tháng lương cho NV (do cty ko báo trước 30 ngày) cùng với trợ cấp thôi việc (phần tgian lv trước 1.1.2009).
2, phần ngày phép còn dư (do NV chưa sdụng hết) cty tính 200% cho NV.

không biết cách tính như vậy có thoả đáng chưa nhỉ?
tks,

Khóa học Quản trị dòng tiền
nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Tính như vậy là OK rồi bác, để tốt hơn nữa bác có thể họp với BCH Công đoàn (nếu có)và người lao động.

D

dinhmucdogo

Guest
27/2/09
46
0
0
44
TPHCM
Đúng rùi vậy đó bạn ơi!! công ty nào tốt dữ vậy!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
2, phần ngày phép còn dư (do NV chưa sdụng hết) cty tính 200% cho NV.: pác nào có công văn qui định v/v ngày phép còn dư của NV ko? mình muốn th/khảo
tks

D

dinhmucdogo

Guest
27/2/09
46
0
0
44
TPHCM
oh, tốt là sao? chỉ là làm đúng theo qui định thôi bạn àh,

Mình làm mấy cty thấy mấy nhân viên nghi trước có tính thêm tiền phép còn lại đâu!
Còn mình thì nghỉ hết phép xong rùi mới nghi ( Lúc mới ra trường , chứ bây giờ thì ......................)

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
2, phần ngày phép còn dư (do NV chưa sdụng hết) cty tính 200% cho NV.: pác nào có công văn qui định v/v ngày phép còn dư của NV ko? mình muốn th/khảo
tks

Bác tham khảo cái này xem, lâu rồi em không biết có thay đổi gì không.

Đính kèm

• TT.13.2003.BLDTBXH.rar
    207.1 KB · Lượt xem: 136
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Bác tham khảo cái này xem, lâu rồi em không biết có thay đổi gì không.

tks, nhưng mình ko thấy điều khoản nào l/quan tới việc g/quyết ngày phép còn dư của NV trong công văn của nofear gửi.
nếu ngày phép NV nghỉ việc còn lại âm (<0), thì trừ lại gấp đôi nhỉ?

Sửa lần cuối:
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
tks, nhưng mình ko thấy điều khoản nào l/quan tới việc g/quyết ngày phép còn dư của NV trong công văn của nofear gửi.
Theo mình thì công ty giải quyết như vậy là quá ổn rồi, Chuyện ngày phép còn dư thì đâu có nhất thiết phải nhắc tới vì đã thanh toán đầy đủ theo luật rồi mà. Nếu ngày phép còn dư thì như đơn vị mình thường là chỉ cho hưởng nguyên lương.

V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
Do tình hình khó khăn nên nay, cty tự ý sa thải 1 số NV nhưng ko báo trước 30 ngày (hđlđ có thời hạn) theo qui định, nên p/sinh 1 số việc:
1, cty trả thêm 1 tháng lương cho NV (do cty ko báo trước 30 ngày) cùng với trợ cấp thôi việc (phần tgian lv trước 1.1.2009).
2, phần ngày phép còn dư (do NV chưa sdụng hết) cty tính 200% cho NV.

không biết cách tính như vậy có thoả đáng chưa nhỉ?
tks,
Em giải quyết thế này nhé: Thôi việc - giải quyết theo chế độ luật định. Cty không báo trước 30 ngày thì bây giờ báo. khoảng thời gian trước cty anh phải chấp nhận trả cho người lao động. Còn ngày phép còn dư NV không sử dụng hết thì nhân viên ấy ráng chịu - quá 02 năm thì cắt.

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM

Theo Luật lao động thì những ngày phép mà người lao động không sử dụng hết thì được hưởng nguyên lương của 1 ngày làm việc (đối với thời gian công tác trên 1 năm).

Nhưng sau này khi người lao động đang nghỉ phép mà CT kêu đi làm thì đa số họ không đồng ý với cách tính trên nên đa số là CT đều tính cho họ như trả lương ngoài giờ. Như CT em bây giờ thường thì tính 200% lương ngày, đối với TH NLD xin hoặc đang nghỉ phép mà do nhu cầu công việc cần huy động nhân sự thì CT tính cho NLD là 300% lương ngày. (có ký duyệt của Giám đốc).

Nếu như NLD nghỉ quá số ngày được phép thì bác chỉ được trừ lại theo lương ngày, nhưng nếu bây giờ bác tính lương phép là 100% lương ngày cũng OK thôi.

Sửa lần cuối:
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Em giải quyết thế này nhé: Thôi việc - giải quyết theo chế độ luật định. Cty không báo trước 30 ngày thì bây giờ báo. khoảng thời gian trước cty anh phải chấp nhận trả cho người lao động. Còn ngày phép còn dư NV không sử dụng hết thì nhân viên ấy ráng chịu - quá 02 năm thì cắt.
Rất tiếc là cơ quan chị lại có quy định hết Quý 1 năm sau mà CB chưa nghỉ hết phép thì bị cắt phép :040:

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Rất tiếc là cơ quan chị lại có quy định hết Quý 1 năm sau mà CB chưa nghỉ hết phép thì bị cắt phép :040:

ok, những vđề này thường là ko có trong luật, chủ yếu là theo Thỏa ước lđ hoặc nội qui riêng từng cty.

T

Thnbang

Guest
4/4/08
2
0
0
40
Bình Dương
Anh chị vui lòng cho em hỏi với:
Bây giờ em muốn thôi việc thì em được hưởng trợ cấp thôi việc như thế nào? em làm tại cty được 4.4 năm(em k thuộc nhân sự nên k biết về điều này anh chị chỉ cặn kẻ dùm em nha).Thanks!

M

makusmil

Guest
17/1/09
12
1
0
Ha Tay
Minh thay co cong van nay Quy dinh ve tra tien cho ngay nghi viec nay.
So 392/LDTBXH-TL ngay 29/1/2008.
No van con hieu luc day. Do minh khong biet cach attach file nen cac ban tu search nhe!
Sorry.

M

makusmil

Guest
17/1/09
12
1
0
Ha Tay
Anh chị vui lòng cho em hỏi với:
Bây giờ em muốn thôi việc thì em được hưởng trợ cấp thôi việc như thế nào? em làm tại cty được 4.4 năm(em k thuộc nhân sự nên k biết về điều này anh chị chỉ cặn kẻ dùm em nha).Thanks!

Cụ thể thì mình có tài liệu này có thể giúp bạn này:

Mức lương cộng với phụ cấp lương (nếu có) để tính trợ cấp thôi việc thực hiện theo quy định tại Nghị định số 114/2002/NĐ-CP ngày 31 tháng 12 năm 2002 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về tiền lươngNghị định 44/2003/NĐ-CP ngày 09 tháng 5 năm 2003. Theo quy định ở đây (điều 15), lương để tính trợ cấp là bằng bình quân của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Về thời gian nghỉ làm việc được tính theo Điều 14 Nghị định Theo đó, số năm làm việc của bạn sẽ được làm tròn thành 4.5 năm.

Như vậy tiền trợ cấp nghỉ việc của bạn sẽ là :
4,5 X 1/2 X bình quân lương của 6 tháng liền trước khi nghỉ.

Chú ý rằng, bạn không đủ điều kiện để hưởng Bảo hiểm thất nghiệp, nên công ty bạn sẽ chịu toàn bộ khoản tiền trợ cấp thất nghiệp này (Chứ không chỉ dừng lại tại ngày 31.12.2008)

P/S: À, điều 14 NĐ 114 cũng có quy định về ngày nghỉ phép, bạn Harry Porter có thể đọc thêm ở đây nhé!

Giá như mình biết cách attach file thì tốt.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Cụ thể thì mình có tài liệu này có thể giúp bạn này:

Chú ý rằng, bạn không đủ điều kiện để hưởng Bảo hiểm thất nghiệp, nên công ty bạn sẽ chịu toàn bộ khoản tiền trợ cấp thất nghiệp này (Chứ không chỉ dừng lại tại ngày 31.12.2008)
.

oh, chỗ này sai rồi, dù NV có đủ đk hưởng BHTN hay không thì cty cũng chỉ g/quyết tới 31/12/08 thôi, còn sổ BHXH cua NV đó vẫn dc bảo lưu tiếp mà, sau này sang cty mới sẽ dc tính nối tiếp tục.

M

makusmil

Guest
17/1/09
12
1
0
Ha Tay
oh, chỗ này sai rồi, dù NV có đủ đk hưởng BHTN hay không thì cty cũng chỉ g/quyết tới 31/12/08 thôi, còn sổ BHXH cua NV đó vẫn dc bảo lưu tiếp mà, sau này sang cty mới sẽ dc tính nối tiếp tục.

Nhung neu noi nhu ban thi nguoi lao dong nghi trong khoang thoi gian truoc 31.12.2009 thi se khong duoc huong quyen loi gi a? Vi chua du 12 thang dong Bao hiem that nghiep (BHTN)? Minh nho da tung doc o dau do rang, neu Nguoi lao dong khong dap ung du dieu kien de huong BHTN thi nguoi su dung lao dong se tra tien tro cap mat viec lam. Nhung qua thuc la gio tim khong ra.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nhung neu noi nhu ban thi nguoi lao dong nghi trong khoang thoi gian truoc 31.12.2009 thi se khong duoc huong quyen loi gi a? Vi chua du 12 thang dong Bao hiem that nghiep (BHTN)? Minh nho da tung doc o dau do rang, neu Nguoi lao dong khong dap ung du dieu kien de huong BHTN thi nguoi su dung lao dong se tra tien tro cap mat viec lam. Nhung qua thuc la gio tim khong ra.

Trợ cấp thôi việc và trợ cấp thất nghiệp
Theo Luật BHXH và Nghị định 127/2008/NĐ-CP ngày 12/12/2008 của Chính phủ quy định, người lao động là công dân Việt Nam làm việc theo HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc từ 12 tháng trở lên, HĐLĐ không xác định thời hạn, trong đơn vị có sử dụng từ 10 người lao động trở lên đều thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp bắt buộc. Thời gian áp dụng theo Luật quy định từ 01/01/2009.

Tuy nhiên, Chính phủ vừa ra Nghị quyết số 32/2008/NQ-CP ngày 31/12/2008 tại “Phiên họp Chính phủ thường kỳ tháng 12 năm 2008”, cho phép các doanh nghiệp được nộp chậm các khoản tiền đóng bảo hiểm thất nghiệp của người lao động 6 tháng đầu năm vào 6 tháng cuối năm 2009.

Thời gian người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp từ ngày 01/01/2009 thì không được tính để hưởng trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp mất việc làm theo quy định của pháp luật về lao động. Nhưng đơn vị phải trả trợ cấp thôi việc đối với thời gian đã làm việc tại đơn vị trước ngày 01/01/2009 mà chưa nhận trợ cấp thôi việc.

Đối với những người không thuộc đối tượng thực hiện bảo hiểm thất nghiệp thì được tính xét hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định của pháp luật lao động./.
http://bhxhhcm.org.vn/News.aspx?NewsId=432

***vào Edit sửa lại dấu cho bài viết đi bạn ơi.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nhung neu noi nhu ban thi nguoi lao dong nghi trong khoang thoi gian truoc 31.12.2009 thi se khong duoc huong quyen loi gi a?.

bạn chưa thấy co trường hợp làm đủ 1 năm mà vẫn ko dc trợ cấp gì hết àh: từ T6/08 đến T6/09.??

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA